เมษายน 20, 2024, 02:17:16 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Once again@Flann O’Brien’s Irish Pub, Silom  (อ่าน 3977 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
Once again@Flann O’Brien’s Irish Pub, Silom
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:10:22 PM »
สวัสดีชาวชมรมมักเหล้าคลับทุกท่านครับ เมื่อวันที่ 11-13 ธ.ค.2557 ที่ผ่านมา ผมไปประชุมที่กรุงเทพฯ 3 วัน หลังจากประชุมเสร็จก็ไปย่ำราตรีกรุงเทพฯ กันต่อครับ สำหรับร้านแรกที่ผมจะไป ก็คือ Flann O’Brien’s Irish Pub ถนนสีลมครับ ผมเคยไปผับแห่งนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง
เมื่อเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา  ครั้งนี้มีเป้าหมายเพื่อจัดเหล้าตามโพย 5 ตัว อาหารอีก 3 จาน มี Starter 1 รายการ  Main Course 1 รายการ
และของหวานปิดท้ายอีก 1 รายการ แค่คิดก็ -0001 -0041 -0042
รูปหน้าผับขอใช้รูปเดิมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 04:29:15 PM โดย Weerakorn_K »

Re: Once again@Flann O’Brien’s Irish Pub, Silom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:12:15 PM »
เพื่อไม่ให้เสียเวลา ผมก็ขอพาไป Flann O’Brien’s Irish Pub กันเลยครับ รอบนี้ผมไม่ได้ถ่ายรูปป้ายร้านมานะครับ
ผมไปถึงผับก็ราวๆ 2 ทุ่มครับ มาคนเดียวก็นั่งที่บาร์เหมือนเดิม คืนที่ไปมีดนตรีสด คนเต็มร้านเลยครับ
ส่วนเหล้าบนชั้นดูๆ แล้วยังเหมือนเดิม รู้สึกว่ารอบนี้จะมี Tullamore Dew เพิ่มมาครับ 

Re: Once again@Flann O’Brien’s Irish Pub, Silom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:16:10 PM »
ผมนั่งดูดนตรีนั่งได้ซักพัก ก็ขอเมนูอาหาร เครื่องดื่มมาดู ดูๆ แล้วตอนแรกที่คิดว่าจะจัดเหล้า 5 ตัว อาหารอีก 3 จาน เห็นท่าจะไม่ไหวแน่
ขืนจัดตามโพยมีหวังหมดตัวแน่นอนครับ ผมนั่งดูเมนูซักพักจัด Maker’s Mark Bourbon 45% AVB (180 บาท) มาอุ่นเครื่องก่อน 1 แก้ว -0054
Maker’s Mark Bourbon 45% AVB
สี...ในผับค่อนข้างมืด แต่ดูๆ แล้วสีออกไปทางดองแดงครับ ส่วนขาเหล้าแกว่งแก้วดูไม่ได้ครับเพราะเป็นแก้ว Shot
กลิ่น...กลิ่นข้าวโพดลอยเด่นนำมาชัด วนิลา โอ๊ค พริกไทย มินต์เย็นๆ ได้กลิ่นคล้ายขนมปัง Short  Bread
รวมๆแล้ว มีกลิ่นหลากหลายมากครับ
รสชาติ...หวานข้าวโพดชัดเจน โอ๊ค วนิลา ตามมา รู้สึกลื่นๆ คล้ายน้ำมันในปาก เผ็ดพริกไทยซาบซ่าที่ลิ้น
ซักครู่รู้สึกเย็นในปาก เหมือนกินลูกอมรสมินต์
Finish…รู้สึกเหมือนในปากจะลื่นๆ คล้ายน้ำมัน รสเผ็ดซาบซ่านในปากลงคอยาวนาน
โดยรวม...เป็น Bourbon ที่เข้ม แต่นุ่มครับ เหมาะสำหรับผู้ที่นิยมเหล้าสายหนักหน่วงรุนแรง แต่แอบซ่อนความนุ่มในตัว
สำหรับผมเป็นเหล้าที่น่าจัดหาเข้าบ้านครับ ซักวันต้องมี Maker’s Mark  :angry2: -11

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:19:24 PM »
พอจัดเหล้าอุ่นเครื่องไปแล้ว 1 แก้วก็ต้องหาของหนักมารองท้องครับ เมื่อครั้งก่อนผมบอกว่าอาหารจานค่อนข้างใหญ่ ขืนจัดอาหาร 3 จาน
มีหวังจุกแน่นท้องแน่นอน ผมจึงเปลี่ยนใจจัด Main Course เมนูเดียวครับ ดูเทมนูแล้วจัด Pork Chop มา 1 จาน (425 บาท)
สั่งอาหารไปราวๆ 20 กว่านาที ก็ได้ Pork Chop มาจานใหญ่เลยครับ ผมก็งงๆ เหมือนกัน คิดว่าน่าจะสั่งผิด
ผมเข้าใจว่า Pork Chop เป็นเนื้อหมูเป็นชิ้นใหญ่ๆ ไม่มีกระดูก  แต่กลายเป็นเนื้อหมูติดกระดูกมา 1 ชิ้น มีเครื่องเคียงเป็นมันฝรั่งทอดกับผักสลัด
มีน้ำเกรวี่ ???? มา 2 ถ้วยเล็กๆ
ผมไม่รอช้าจัดการ Pork Chop ราดน้ำเกรวี่ แกล้มกับมันฝรั่งทอดกับผักสลัด เนื้อหมูนุ่ม ข้างในยังออกสีชมพูอมแดง ไม่สุกเต็มที่
แต่รู้สึกเนื้อจะแห้งไปนิด รวมๆ แล้ว OK ครับ -11
รูปลงทั้งแบบปิดและเปิดแฟลชนะครับ กล้องผมเก่า เดือนหน้ากล้องผมก็ครบ 8 ปีแล้วครับ :smile6:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:21:38 PM »
หลังจากจัดอาหารรองท้องแล้ว ก็ต้องจัดเหล้าต่อครับ คราวนี้ไม่ต้องดูเมนู ผมจัดเมนูในใจมาจากบ้านแล้ว -0054
แก้วที่  2 สั่ง Chivas Regal 18 yo (290 บาท) ครับ
Chivas Regal 18 yo 40% AVB
สี...อย่างที่บอกครับว่าในผับค่อนข้างมืด แต่ดูๆแล้วสีออกไปทางทองแดงครับ
กลิ่น...ออกแนว Single malt สาย Highland ชัดเจนแบบไม่ต้องคิดมาก กลิ่นโอ๊ค วนิลา Short  Bread ผลไม้รสเปรี้ยวๆ น้ำผึ้ง พริกไทยอบเชยออกแสบจมูกนิดๆ
รสชาติ...ออกเย็นๆ นำมาครับ ทำเอาผมงงหรือว่าแก้วเหล้าเย็น? หวานน้ำผึ้งนำ จนรู้สึกว่าจะหวานเลี่ยนเกินไป แต่รสชาตินุ่มนวลชวนฝันเป็นที่สุด ครีมมันๆ ในปาก ตามด้วย Short  Bread เผ็ดนิดๆ ปิดท้าย
Finish…เผ็ดร้อนสมุนไพร เครื่องเทศในปาก รู้สึกแห้งนิดๆ  ปิดท้าย
โดยรวมได้อารมณ์เหมือนดื่ม Single malt สาย Highland เต็มๆ Balance ดีเยี่ยม นุ่มนวลเป็นที่สุด
เสียอย่างเดียว ราคาแรงเกินไป 3,079 บาท -0001 (ผมเคยซื้อเหล้าราคาแพงสุด 77 USD ราว 2,400 บาทครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 04:30:00 PM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:23:35 PM »
ส่งท้ายค่ำคืนนี้ด้วยวิสกี้ที่ได้ชื่อว่าเป็นสุดยอด Blened whisky ที่ผมคิดว่าทุกคนต้องลองซักครั้งว่าสุดยอดจริงหรือเปล่า
อย่าง Johny Walker Blue label (520 บาท) ราคาแพงกว่า Pork Chop 1 จาน ซะอีกครับ
(อันที่จริงสมาชิกชมรมมักเหล้าคลับท่านอื่นๆ ดื่ม Johny Walker Blue label กันหมดแล้ว) :smile6:
Johny Walker Blue label 40% AVB
สี...ผับมันค่อนข้างมืด  แต่ดูแล้วน่าจะออกสีทอง ไม่เข้มมาก
กลิ่น...มินต์เย็นๆ พริกไทยเผ็ดจมูกเล็กน้อย แอบซ่อนกลิ่นควันเบาๆ ปิดท้าย
รสชาติ...นุ่มนวล หวานน้ำผึ้งอมควัน เผ็ดนิดๆ กลิ่นควันติดปลายลิ้นนิดๆตามสไตล์เหล้า Johny Walker
With Water… หวานนุ่มกว่าเดิม แต่รู้สึกรสชาตจะจืดไปนิดหนึ่ง ปิดท้ายด้วยกลิ่นควัน
Finish…ควันนำมาชัดเจนแบบไม่ต้องเดา ซ่าในปากนิดๆ รู้สึกขมเล็กน้อยปิดท้าย สงสัยจะจัดไปหลายแก้วชักจะเมา -0041 -32
สรุปแล้วไปกรุงเทพรอบนี้ ได้ลอง  JW Blue label ในผับก็ OK ครับ แต่รวมๆ แล้วผมเลือกหันไปหา Single malt อายุ 10-12 ปี ดีกว่าครับ
ราคาพอรับได้ ดีกว่าจัด JW Blue label ขวดละ  8,150 บาท ครับ ผมใจไม่ด้านพอครับ :bye: -0023

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:27:54 PM »
ค่าเสียหายคืนนั้นที่ Flann O’Brien’s Irish Pub สีลม ผมจัดเหล้าไป 3 แก้ว Pork Chop 1 จาน และน้ำดื่ม 1 ขวด
ค่าเสียหาย 1,455 บาทถ้วน -0042 -14
ตอนต่อไปผมจะพาทุกท่านไปนั่งดื่มเหล้าเงียบๆ คนเดียวที่ Whisgar's สุขุมวิท 23 กันต่อครับ -0025

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 04:36:02 PM โดย Weerakorn_K »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:52:12 AM »
ลง กทม. สงกรานต์นี้ สงสัยต้องหนี ผบ.ไปตามรอยคุณโตสักหน่อยแล้วละสิ
แต่ไม่รู้ว่าท่านรัฐบาลคนดี เขาจะให้ขายเครื่องดื่ม ALC. ในช่วงวันสงกรานต์หรือปล่าวนี่สิ  -0013
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 01:36:11 PM »
ย่องมาไม่มีเรียกกันเลยนะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 04:33:53 PM »
วันนี้ตอนสายๆ หน่อย ฝนกำลังตก ผมไป Flann O’Brien’s สีลมอีกครั้ง
จัด Flann Irish Breakfast + กาแฟร้อน 1 แก้ว หมดไป 400 บาท
รวมๆ ก็อิ่มดีครับ แต่รู้สึกว่าอาหารจะไม่ค่อยร้อน ???? ไม่มีของมึนเมา ไม่มีรูปประกอบนะครับ -0023

ออฟไลน์ Addy17

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 09:34:35 PM »
แม้จะไม่มีโอกาสเข้ากรุงไปดื่มแบบนี้แต่ผมชอบกระทู้คุณโต(ขอถือวิสาสะครับ)แนวนี้ครับ..แค่ได้อ่านก็รื่นรมณ์^^