มีนาคม 29, 2024, 12:11:26 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามถึงความแตกต่างระหว่าง JW Gold Label กับ Platinum ครับ  (อ่าน 12140 ครั้ง)

meltdown

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีทุกท่านนะครับ คิดว่าเวปบอร์ดนี้น่าจะเป็นเวปบอร์ดประจำรุ่นของมงฟอร์ต แต่เนื่องจากผมไม่สามารถหา
ที่พูดคุยเกี่ยวกับเรื่องเหล้า โดยเฉพาะ Whisky ได้ ขออนุญาตเข้ามาหาข้อมูลและความรู้ด้วยคนนะครับ

กำลังมองหาเหล้าไว้สังสรรค์กับเพื่อนช่วงวันหยุด ไม่ทราบว่าสองตัวนี้แตกต่างกันไหม
ผมเคยมีโอกาสได้ลอง JW Gold ตัวเก่าเมื่อนานมาแล้ว ในตอนนั้นยังไม่ดื่มแบบพินิจพิจารณาอะไรมาก
ยังเอามาผสมมิกเซอร์กินอยู่เลย เท่าที่จำรสชาติได้ เป็นเหล้าที่หอมและนุ่มมาก แต่กับตัว Platinum
ยังไม่มีโอกาสได้ลองสักที ถ้าไม่ต่างกันมาก จะหามาไว้ดื่มสำหรับโอกาสนี้ แต่ถ้าแตกต่างก็มองไว้ที่ตัว
อื่นแล้วคือ Glenmorangie 18YO ดื่มแบบละเลียดเน้นดื่มด่ำกับรสชาติและบรรยากาศในวงสนทนาครับ
หรือใครมีเหล้าตัวไหนอยากแนะนำ ก็ขอความกรุณาแนะนำได้เลยครับ เตรียมค่าตัวไว้แล้วประมาณ 3-4 พัน

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: สอบถามถึงความแตกต่างระหว่าง JW Gold Label กับ Platinum ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:24:47 PM »
เคยลองทั้งคู่ก็รู้สึกว่าพอได้ครับ แต่ไม่ติดใจเพราะ Body ทั้งคู่จะค่อนไปทาง Light หากเทียบกับพวก Single Malt whisky

Whisky ในงบไม่เกิน 4 พันบาทเมืองไทยมีให้เลือกพอสมควรครับ แนะนำ
1. Singleton of glen ord 12ปี
2. Glenmorangie Qunta Ruban
3. Glenlivet 12ปี
4. Glenfiddich 15ปี
5. Monkey Shoulder
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

meltdown

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามถึงความแตกต่างระหว่าง JW Gold Label กับ Platinum ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 01:47:46 PM »
เคยลองทั้งคู่ก็รู้สึกว่าพอได้ครับ แต่ไม่ติดใจเพราะ Body ทั้งคู่จะค่อนไปทาง Light หากเทียบกับพวก Single Malt whisky

Whisky ในงบไม่เกิน 4 พันบาทเมืองไทยมีให้เลือกพอสมควรครับ แนะนำ
1. Singleton of glen ord 12ปี
2. Glenmorangie Qunta Ruban
3. Glenlivet 12ปี
4. Glenfiddich 15ปี
5. Monkey Shoulder

ขอบคุณครับ เคยมีโอกกาสได้กิน Quinta Ruban ตัวนี้ชอบมากครับ สงสัยจะต้องหาแต่ single malt มากินอย่างเดียวละทีนี้
ขอถามไว้เป็นความรู้นะคับ ตัว Platinum กับ Gold ตัวเก่าเนี้ยคือเหล้าตัวเดียวกันแต่แค่เปลี่ยนชื่อเฉยๆใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:25:57 AM »
ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่จากทุกแห่งหนครับครับ Meltdown

Platinum กับ Gold เป็นคนละตัวกันครับไม่ใช่แค่เปลี่ยนชื่อเฉยๆ ครับ
เนื่องจาก Clynelish ที่มีอายุเกิน 18 ปี และเป็นส่วนผสมหลักของ Gold นั้นเข้าใจว่าขาดแคลนครับ
ทำให้ต้องเปลี่ยนจาก Gold 18 เป็น Gold Reserve แทน
และจัดทำ Blended ตัวใหม่ขึ้นมาเพื่อขายในช่องว่าง 18 ปี หวยเลยมาออกที่ชื่อ Platinum ครับ

Platinum ถ้าดื่มแบบผสมคงต้องหนักเหล้าหน่อยครับ เพราะเนื้อเหล้า และรสชาติค่อนข้างบาง
เหมาะกับการดื่มแบบ Neat หรือ on the rock มากกว่าครับ
ลองหาอ่านรีวิวที่ผมเคยเขียนไว้ก่อนก็ได้ครับ แต่ไม่รับประกันความถูกต้องทั้งหมดนะครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Zotsuke

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 08:35:53 PM »
Platinum ผมว่าไม่คุ้มราคาค่าตัวเท่าไหร่ครับ เนื้อเหล้าบางเบา รสชาติไม่สลับซับซ้อนเท่าไหร่ ถ้าดื่มกับมิกเซ่อแล้วต้องการรสเหล้านี่ผมว่าเปลืองเหล้าหน่อยล่ะครับ

Blended ค่าตัวประมาณนี่อยากแนะนำ Ballantine's 17 year ครับ ความเห็นส่วนตัวผมว่ารสดีกว่าเยอะ เดี่ยวนี้หาซื้อง่าย ที่ท็อปมีวางขายเกือบทุกสาขาเลย
Bourbon Mania

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:54:30 AM »
เห็นด้วยกับคุณนิค ครับ Platinum body บางเกิ๊น เหมาะสำหรับนั่งชิวจิบอ่านหนังสือสบายๆ มากกว่าที่จะเอามานั่งสังสรรกับเพื่อนๆ ครับ
ส่วน Ballantine's 17 หากมีโอกาสจะหามาลอง แต่ราคาจาก Tops นี่ชายรับม่ายด้ายฮ่ะ แรงเกิ๊น 555
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ เคดีเอน

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 02:45:00 PM »
แพลตตินัม มันรถติดหน่อยครับ เพราะอยู่แถวประตูน้ำ เอ้ยย

ถามความชอบ ชอบ Gold 18 มากกว่าครับ

แพลตินัมทาน 2 ทีแล้วมันไม่โดนเท่าไหร่ บางเบา ต้องผสมเข้ม

ปล ยกนิ้วตามคุณตือว่าเลยครับ แต่ผมเชีบร์ Singleton เป็นพิเศษ

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 04:02:49 PM »
ผมเปิด JW Gold Label 18 yo...รสชาตินุ่มนวลหวานน้ำผึ้ง ผลไม้ ครีมมันๆ เผ็ดพริกไทยนิดๆ ซ่อนกลิ่นควันเล็กน้อยปิดท้าย -11
เหมาะสำหรับผู้ชื่นชอบเหล้าสายนุ่มนวล ชวนฝันครับ -0025
ส่วน JW Platinum ผมไม่เคยลองครับ แถมราคาก็แรงเกิน 3000 up ผมใจไม่ด้านพอ :smile6:
Ballantine's ผมเคยลอง Ballantine's Finest ตอนไปประชุมที่ จ.ระยอง ปรากฏว่า -0028 -0028 -0028 เข้าประชุมได้ครึ่งวันเช้า
หลังจากนั้นผม -0041 -32 -0028 -0025