เมษายน 29, 2024, 07:46:00 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Glenlivet Archive 21 Yo  (อ่าน 2342 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Glenlivet Archive 21 Yo
« เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:14:25 AM »
สำหรับเจ้า Glenlivet Archive 21 Yo ขวดนี้ถือเป็นรีวิวเหล้าประจำเดือนนี้ก็แล้วกันนะครับ
ตัวนี้ผมจำได้ว่าเคยได้แบ่งมาจากไนท์น้องรักมาแล้วรอบหนึ่งเคยเขียนเอาไว้ที่ http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=1981.0
มาวันนี้ได้แบบเต็มๆ ขวดมาขอถือโอกาสเอามาเล่าสู่กันฟังใหม่อีกสักครั้งก็แล้วกันครับ
Glenlivet Archive 21 ขวดนี้จัดว่าเป็น Select Edition น่าจะถือเป็น Side Line ของรุ่น 21 ปีซ่ะมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2015, 09:18:00 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Glenlivet Archive 21 Yo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:22:26 AM »
ตามประสาลิ้นบ้านๆ ไม่ชอบข้อมูลมากขอเล่าสู่กันฟังตามประสานักลองก็แล้วกันครับ

เริ่มที่ สี ออกทองอำพันเข้มๆ ค่อนไปทางทองแดงซ่ะมากกว่า ด้วยอายุเหล้าที่บ่มนานถึง 21 ปี

ต่อกันที่กลิ่น ยังคงเหมือนครั้งแรกที่เคยได้ลอง ตั้งพักไว้นี่ยวนใจอยู่ไม่เบา Citrus นำโด่ง เจือด้วย Caramel Cinnamon
กลิ่นตัวน้องแอลจางๆ ปิดท้ายด้วย Oak เก่าๆ วนิลาเล็กน้อย และ Dark Chocolate จางๆ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:31:27 AM »
รสชาติ ค่อนข้างจะจืดไปสักนิดสำหรับหน้าหนาว ด้วยความที่เป็น Speyside ของตัวมันที่น่าจะเหมาะกับช่วงฤดูใบไม้ผลิมากกว่า
Dark Chocolate นำ เผ็ดนิดๆ ตามด้วยความรู้สึกเหมือนกินเครื่องเทศจำพวก อบเชย พริกไทย รวมๆ พอได้ครับ
แต่ไม่น่าประทับใจสำหรับฤดูหนาวสักเท่าไหร่ จบแบบทื่อๆ ไปสักนิด ค่อนข้างแห้งผากไปหน่อย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 09:46:04 AM »
After Taste เหมือนไม่ค่อยเหลืออะไรจนไม่แน่ใจ ต้องจิบซ้ำอีก 2-3 ครั้งถึงให้สัมผัสของความหวานเล็กน้อย
แต่เมื่อเจือน้ำลงไปให้ความรู้สึกดีขึ้น ตัวนี้คงไม่เหมาะกับหน้าหนาวสักเท่าไหร่ น่าจะเหมาะกับช่วงปลายฤดูหนาวต่อฤดูร้อนมากกว่า
ในวันสบายๆ ช่วงต้นฤดูร้อน หรือปลายฝนต้นหนาว หยิบมานั่งผ่อนคลายกับเพลงเบาๆ หนังสือดีๆ อีกสักเล่ม
เจือน้ำลงไปเล็กน้อย จิบเพื่อผ่อนคลายหลังงานหนักๆ อากาศอบอ้าวมาทั้งวันน่าจะช่วยได้เยอะเชียวครับ

ที่เหลือคงต้องเก็บไว้รออากาศเหมาะสมแล้วค่อยเอามาจิบต่อดีกว่า -0027

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 11:39:19 AM »
เคยลองครั้งนึงครับ

ทื่อๆ ตามพี่เก่งว่าเลยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 03:29:44 PM »
ขอบคุณคราบพี่  Glenlivet นี่สูงสุดที่เคยลองก็ตัว  Glenlivet 15 YO ครับ ฟังรีวิวแล้วต้องชั่งใจเหมือนกันคับถ้าจะหามาเข้ารั้วบ้านครับผม -25
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 10:30:13 AM »
ขอบคุณคราบพี่  Glenlivet นี่สูงสุดที่เคยลองก็ตัว  Glenlivet 15 YO ครับ ฟังรีวิวแล้วต้องชั่งใจเหมือนกันคับถ้าจะหามาเข้ารั้วบ้านครับผม -25
เดี๋ยวรอเข้าหน้าร้อนแล้วจะซ้ำให้แน่ใจอีกทีครับคุณเบน ตัวนี้ผมว่าเหมาะกับหน้าร้อนมากกว่านะครับ