มีนาคม 29, 2024, 10:33:22 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Glenmorangie Sonnalta PX  (อ่าน 1985 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Glenmorangie Sonnalta PX
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 08:56:32 PM »
ถึงคิวเล่าเรื่อง Sonnalta PX ขวดนี้กันสักที หลังจากที่เพื่อนๆ หลายคนได้ลิ้มลองกันไป
ผมเองก็มีโอกาสได้ลองด้วยความเมตตาจากพี่บ่าวเข้ม ที่ช่วยเป็นธุระจัดหาส่งข้ามภาคจากใต้ขึ้นดอยมาให้  -0023
ต้องขอขอบคุณพี่บ่าวของเราอีกครั้งครับ -0023

จะว่าไป Sonnalta PX ขวดนี้เป็น Limited Edition และ Private Collection ในยุคแรกๆ ของ Glenmorangie
โดยนำไปบ่มต่อในถังเชอรี่ชั้นดีของสเปนที่เรียกกันว่า Pedro Ximenez เรียกย่อๆ ว่า PX ตอนนี้ Laphroaig ก็ได้นำถังนี้มาใช่เช่นกันครับ
สำหรับคำว่า Sonnalta ในภาษา Gaelic แปลว่า Generous แปลไทยแบบงูๆ ปลาๆ ก็ได้ความว่า โอบอ้อม เอื้อเฟื้อ ประมาณนั้นครับ

เล่าเรื่องราวกันไปตามที่หาอ่านได้จากข้างกล่องนะครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Glenmorangie Sonnalta PX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:11:28 PM »
ด้านข้อมูลจาก Whisky Bible 2013 นั้นให้คะแนนไว้ค่อนข้างสูงที่ 96.5 ครับ
ถือว่าสูงสำหรับ Single Malt ที่ไม่ใช่สายควันสำหรับตา Jim Murray ครับ
คราวนี้เรามาว่ากันตามประสาลิ้นบ้านๆ จมูกสั่วๆ กันบ้างดีกว่าครับ

เริ่มกันที่สี เมื่ออยู่ในขวดสีออกทองแดงเข้มข้น เมื่อรินออกมาก็ออกทองแดงจางลงเล็กน้อย
แต่ก็จัดว่าทองแดงอยู่ดีครับ

ด้านกลิ่นนั้นให้กลิ่นสดชื่นของดอกไม้ เจือด้วยกลิ่น Citrus Oak เก่าๆ เพราะผ่านการบ่มด้วยถัง Bourbon ใช้แล้ว
กลิ่นรวมๆ นั้นค่อนข้างจางๆ ไม่ชัดมากเหมือนพวกเหล้าใหม่ๆ ส่วนหนึ่งคงเป็นที่การเก็บรักษา และความเก่าของเหล้า ที่ออกมาตั้งแต่ปี 2009

อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ ถ้าสดกว่านี้ และมีการเก็บรักษาที่ดี น่าจะมีกลิ่นที่ถูกใจมากครับ
พอดีผมเพิ่งทบทวนกับ Lasanta ตัวใหม่ไปก่อนหน้านี้ไม่นาน รู้สึกว่าด้านกลิ่น Lasanta ให้ความสดใหม่กว่าครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:18:44 PM »
มาต่อกันที่รสชาติบ้างดีกว่าครับ

ดื่มง่าย Sherry นำมาเลยครับ ต่อด้วยความหวานที่ปลายลิ้น  Dark Chocolate นิดๆ เจือด้วยกลิ่นรสของ Bourbon เก่าๆ เล็กน้อย
ปิดท้ายด้วยกลิ่นกรุ่นๆ ของผลไม้จำพวกส้ม ทิ้งความจะว่าแห้งก็ไม่แห้ง ฉ่ำก็ไม่ฉ่ำเอาไว้ ให้พอคิดถึง

ด้าน After Taste นั้นไม่สั้น แต่ก็ไม่ยาวมากมาย ผมว่าพักนี้ลิ้น กับปากผมอาจจะเพี้ยนๆ นะครับ คงต้องหาเวลาทบทวนดีๆ อีกสักรอบครับ
มันให้ความรู้สึกแปลกๆ เหมือนไม่สุดยังไงก็ไม่รู้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:24:11 PM »
รวมๆ ความรู้สึกกับ Sonnalta PX ขวดนี้ให้ความประทับใจนะครับ แต่ตอนนี้มัน....
ให้ความรู้สึกงงๆ ไม่มั่นใจกับลิ้น และปากตัวเองยังไงก็ไม่รู้สิครับ

หรือว่าลิ้นผมมันชินกับเหล้าสดๆ ใหม่ๆ หรือปล่าวไม่แน่ใจครับ
เพราะผมมีความรู้สึกลึกๆ ว่าถ้าเหล้ามันสด และใหม่กว่านี้ มันน่าจะดีกว่านี้มากครับ

ปล. ความรู้สึก และความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยครับ

เพื่อนท่านอื่นหากได้เปิดลองแล้ว เรามาแลกเปลี่ยนกันครับ -0019

ออฟไลน์ packetloss

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 07:56:15 AM »
น่าลองจริงๆครับ