เมษายน 26, 2024, 06:54:52 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Laphroaig Select Cask  (อ่าน 6214 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Laphroaig Select Cask
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:09:15 PM »
หลังจากโดนเพื่อนๆ ในกลุ่มมักเหล้าคลับรุมกันสะกดจิตหมู่กับน้องสาหร่ายขวดนี้ สุดท้ายไม่พ้นต้องถอยเข้าบ้านมาจนได้
ศุกร์แห่งชาติวันนี้จึงขอเอามาเหล่าสู่กันฟังตามประสาลิ้นบ้านๆ จมูกบ้านๆ เหมือนเช่นเคยนะครับ

-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Laphroaig Select Cask
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:16:16 PM »
เริ่มต้นกันที่สีก่อน ออกไปทางทองใสๆ ด้วยอายุของเหล้าคงไม่มาก แต่ไม่ทราบว่ากี่ปี เพราะขวดนี้ไม่ระบุอายุเอาไว้ครับ
และจากหลังขวดพอจะบอกได้ว่าการบ่มสุดท้ายก่อนบรรจุนั้น บ่มด้วย new American Oak Casks ซึ่งไม่ค่อยทำกันใน Scotch Whisky
เหตุนี้จึงทำให้สีของเหล้าออกไปทางทองใสๆ ครับ

แต่กลับแปลกที่ขาเหล้าใหญ่ และไหลค่อนข้างอืดทีเดียวครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:22:50 PM »
ต่อกันที่กลิ่น วันนี้ผมเลือกใช้แก้วสองใบเพราะต้องการให้ชัดในอรรถรสของเหล้าจริงๆ ครับ
กลิ่นที่ได้จากแก้ว Glencairn นั้นหนักทาง peat ค่อนข้างชัดเจน ตามด้วยกลิ่นที่ทำให้รู้สึกอยากได้ Shortbread มาแกล้มเป็นอย่างยิ่งครับ
กลิ่นตัวน้องแอลเล็กน้อย ไม่มาก กลิ่นของควันไม่ค่อยมีมาก ส่วนที่ขาดไปอย่างสำคัญสำหรับผมคือกลิ่น "โรงพยาบาล"
เจ้า Select Cask ขวดนี้ขาดเอกลักษณ์สำคัญของ Laphroaig ครับ -15

ส่วนกลิ่นที่ได้จากแก้ว Riedel นั้นก็ไม่ค่อยต่างกันสักเท่าไหร่ครับ ได้ peat จางๆ คงเป็นเพราะปากแก้วที่บานออกทำให้กลิ่นออกไปเยอะครับ
จับกลิ่นควันได้เล็กน้อย แต่ไม่ค่อยมีกลิ่นตัวน้องแอลสักเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:31:04 PM »
คราวนี้มาถึงส่วนสำคัญกันสักทีครับ

เริ่มกันที่แก้ว Riedel ก่อนนะครับ peat นำมาอย่างชัดเจน ตามด้วยควันเล็กน้อย ดื่มได้ค่อนข้างง่าย
ขวดนี้ผมว่าน่าจะถูกใจพี่บ่าวเข้มที่ไม่ชอบกลิ่นโรงพยาบาลของมัน แต่สำหรับผมมันทำให้รู้สึกขาดเอกลักษณ์ไป
ทำให้ไม่รู้สึกถึงความต่างของเหล้าจาก Islay ครับ กลายเป็นเหล้าพื้นๆ ที่ไม่มีความต่าง หรือความเป็นเอกลักษณ์ไปเลยครับ

ด้าน After Taste นั้นค่อนข้างดี แต่ไม่น่าประทับใจเท่าตัว 10 ปีครับ มีกลิ่นยาสูบเล็กน้อย ละม้ายทาง Arbeg แต่ไม่ทรมาณเท่า
จบแบบสูบบุหรี่เสร็จ ไม่มีกลิ่นของยางมะตอย น้ำมันเครื่องให้ทรมาณใจ

รวมๆ แล้วไม่รัก แต่ก็ไม่ชัง ถือเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ถ้าได้ 10 ปีคงดีกว่านี้ แต่ถ้าให้เลือกระหว่างเจ้านี่กับ Arbeg 10 ขอเจ้านี่ให้ผมแทนละกันครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:35:43 PM »
มาต่อกันที่แก้ว Glencairn ครับ

ให้ความรู้สึกเผ็ดเล็กน้อย กลิ่น peat ลดลง ให้ความรู้สึกเหมือนไม่ค่อยโดนครับ ดื่มด้วยแก้ว Riedel น่าจะเหมาะกว่าครับ
จบแบบไม่น่าประทับใจเอาซ่ะเลยครับ กลิ่นยาสูบปิดท้ายหนักกว่า Riedel แปลกดีเหมือนกัน แก้วต่างกันให้ความรู้สึกได้ต่างขนาดนี้

After Taste คล้ายๆ กันครับ กลิ่นยาสูบวนๆ อยู่ในปากนี่เลยชัดมาก ให้ความรู้สึกเหมือนสูบบุหรี่หมดมวน
รวมๆ คล้ายกันกับแก้ว Riedel ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 08:41:48 PM »
โดยสรุปแล้วสำหรับเจ้า Laphroaig Select Cask ขวดนี้น่าจะเหมาะสำหรับผู้อยากลอง Laphroaig ครับ
แต่คงไม่เหมาะสำหรับคนที่รักในเอกลักษณ์ของ Laphroaig อย่างผมครับ มันขาดเอกลักษณ์ของความเป็น Laphroaig ไป
เหมือนเป็นเหล้าทั่วไปจากย่าน Islay แค่มีดีที่กลิ่น peat กับ ยาสูบ
ส่วนกลิ่นอโรม่าหอมๆ citrus, hospital smell สำหรับคนรัก Laphroaig อย่างผมค่อนข้างผิดหวังครับ
แม้แต่กลิ่นรมควันก็ยังไม่มีอีกต่างหาก รวมๆ ให้ผ่านแต่ไม่น่าประทับใจเท่าไหร่ครับ ว่าแล้วคงต้องตามล่า 10 ปีมาเข้าเล้าแล้วละครับ -25

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยนะครับ

ออฟไลน์ top

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 12:22:21 AM »
รีวิวยาวเลยนะครับรูปสวยด้วย 555
   -0057

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 11:27:03 PM »
ลองแล้วผมว่าก็โอเคนะครับ เบาไปนิดแต่ราคายังน่าคบ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2014, 09:25:13 AM »
ใช่ครับตือ รสชาติพอได้ แต่ขาดเอกลักษณ์สำคัญที่คุ้นเคยของ Laphroaig ไปหน่อย
แต่พอมามองที่ราคานี่ถือว่าคบได้เลยครับ -0019

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 11:40:51 AM »
มีชื่อโดนพาดพิงถึงในเย็นย่ำฯ แบบนี้น่าจะฟ้องเรียกค่าเสียหายดีกว่า..... -0029

ของผมยังเดินทางมาไม่ถึงเลยคับ อยากดมแล้ว..........

สงสัยคงจะโดนดองกลับ กับที่ผมดอง PX.ของคนอื่นใว้ตั้งนาน อิๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 09:51:43 PM »
มีชื่อโดนพาดพิงถึงในเย็นย่ำฯ แบบนี้น่าจะฟ้องเรียกค่าเสียหายดีกว่า..... -0029

ของผมยังเดินทางมาไม่ถึงเลยคับ อยากดมแล้ว..........

สงสัยคงจะโดนดองกลับ กับที่ผมดอง PX.ของคนอื่นใว้ตั้งนาน อิๆ
เดี๋ยวก็ถึงครับพี่ อิๆ

ปล. ลืมสำคัญที่สุด ลืมขอบใจคุณปูนที่ช่วยเป็นธุระจัดหาให้ครับ  -0023

ออฟไลน์ เคดีเอน

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 11:58:45 PM »
 -0079

ตามกลิ่นเหล้ามาห่างๆ อิอิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 05:32:37 PM »
คราวนี้มาถึงส่วนสำคัญกันสักทีครับ

เริ่มกันที่แก้ว Riedel ก่อนนะครับ peat นำมาอย่างชัดเจน ตามด้วยควันเล็กน้อย ดื่มได้ค่อนข้างง่าย
ขวดนี้ผมว่าน่าจะถูกใจพี่บ่าวเข้มที่ไม่ชอบกลิ่นโรงพยาบาลของมัน แต่สำหรับผมมันทำให้รู้สึกขาดเอกลักษณ์ไป
ทำให้ไม่รู้สึกถึงความต่างของเหล้าจาก Islay ครับ กลายเป็นเหล้าพื้นๆ ที่ไม่มีความต่าง หรือความเป็นเอกลักษณ์ไปเลยครับ

ด้าน After Taste นั้นค่อนข้างดี แต่ไม่น่าประทับใจเท่าตัว 10 ปีครับ มีกลิ่นยาสูบเล็กน้อย ละม้ายทาง Arbeg แต่ไม่ทรมาณเท่า
จบแบบสูบบุหรี่เสร็จ ไม่มีกลิ่นของยางมะตอย น้ำมันเครื่องให้ทรมาณใจ

รวมๆ แล้วไม่รัก แต่ก็ไม่ชัง ถือเป็นตัวเลือกที่ดี แต่ถ้าได้ 10 ปีคงดีกว่านี้ แต่ถ้าให้เลือกระหว่างเจ้านี่กับ Arbeg 10 ขอเจ้านี่ให้ผมแทนละกันครับ

ช่างรู้ใจ เพิ่งเปิดชิมไปหน่อยเมื่อคืน แต่ยังไม่ได้ตั้งใจชิม รู้สึกดีครับ ที่ไม่มีกลิ่นโรงบาลมารบกวน เพียงแต่ มันออกจะนิ่มเกินไป อาจเพราะพักนี้ ผมล่อพวกแรงสูงบ่อยๆ ก็เป็นไปได้ มันคงจะติดลิ้นอยู่ โดยรวม ถือว่า ไม่เสียดายตังค์น๊ะ.....

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 08:50:55 PM »
นิ่มจริงครับพี่ตัวนี้ ดื่มสบายๆ ในวันฝนพร่ำนี่สุขเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 11:05:34 AM »
นิ่มจริงครับพี่ตัวนี้ ดื่มสบายๆ ในวันฝนพร่ำนี่สุขเลยครับ
ชอบไม๊ บอกว่าชอบก็ได้ครับ หากเมื่อเทียบตัวสิบปีเก่า ที่มีกลิ่นโรงบาลเย๊อะ ที่ผมมิได้รังเกียจ แต่เพียงแค่ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว กลิ่นอาย Islay เขายังมีเต็มๆ ก็ดีแล้วที่โรงกลั่นมีทางเลือกให้ผู้ที่ไม่ชอบกลิ่นโรงบาลบ้าง จะเอื้อมไปที่พี่ใหญ่อย่าง18ปี ก็ช่างหาได้ยากเย็นและราคาที่ค่อนข้างแรง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 11:16:04 AM »
ใครที่ เพิ่งจะเข้ามาสายSMใหม่ๆ และอยากลองสายควัน อะไรคือควัน ควันเป็นอย่างไร ตวันชัดๆ ไม่ต้องอาศัยจินตนาการ ผมว่าเหมาะสมน๊ะ คือหากรัก ก็จะได้จิ้นกันเลย ไม่ชอบก็จะได้รู้ไป อิๆ

ผมเสียใจอยู่นิดที่ให้น้าเฟิร์ส พงษ์ ลองควันอย่าง Ardbeg ที่ค่อนข้างจะรุนแรงไปนิด

จนน้าเฟิร์ส ถึงกับส่ายหน้า อิๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:53:43 AM »
ใครที่ เพิ่งจะเข้ามาสายSMใหม่ๆ และอยากลองสายควัน อะไรคือควัน ควันเป็นอย่างไร ตวันชัดๆ ไม่ต้องอาศัยจินตนาการ ผมว่าเหมาะสมน๊ะ คือหากรัก ก็จะได้จิ้นกันเลย ไม่ชอบก็จะได้รู้ไป อิๆ

ผมเสียใจอยู่นิดที่ให้น้าเฟิร์ส พงษ์ ลองควันอย่าง Ardbeg ที่ค่อนข้างจะรุนแรงไปนิด

จนน้าเฟิร์ส ถึงกับส่ายหน้า อิๆ
ไม่อยากให้ใครรักสายควันต้องจัด Ardbeg จะได้ไม่ต้องมาแย่งเราชิมิ อิๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 11:07:24 AM »

ไม่อยากให้ใครรักสายควันต้องจัด Ardbeg จะได้ไม่ต้องมาแย่งเราชิมิ อิๆ
555+ ความผิดอยู่ที่เจ้าอ้น เล่นยกกลับบ้านทั้งขวดเลยครับ L16 แม้นใครไม่ชอบควัน ก็ยังรัก

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 11:27:11 AM »
คราวหน้าเลือก Ardbeg ไว้ติดบ้านสิครัช ใครอยากลองสายควันจัดไป
อย่าได้เอา L16 มาเป็นเหล้าให้ชิมครับ อิๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 12:59:08 PM »
คราวหน้าเลือก Ardbeg ไว้ติดบ้านสิครัช ใครอยากลองสายควันจัดไป
อย่าได้เอา L16 มาเป็นเหล้าให้ชิมครับ อิๆ
ความคิดดี อีกแล้ว 55+