เมษายน 20, 2024, 10:49:50 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Aberlour 10 Year Old  (อ่าน 2007 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Aberlour 10 Year Old
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 01:50:05 PM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ ช่วงนี้ผมติดภาระกิจงานการยุ่งเหยิงเลยไม่ได้มาเขียนรีวิววิสกี้ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกัน สำหรับวิสกี้ที่ผมยกมารีวิวในวันนี้มาจากสำนัก Aberlour โรงกลั่นนี้อยู่ในเคลือของ Pernod Ricard ตัวดังๆ ที่บ้านเรารู้จักกันดีอย่าง Chivas และ Ballantine's โดยตัวโรงกลั่นก่อตั้งในปี ค.ศ.1826 ในเขต Speyside โดย James Gordon and Peter WeirAberlour
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Aberlour 10 Year Old
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 01:51:18 PM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ ช่วงนี้ผมติดภาระกิจงานการยุ่งเหยิงเลยไม่ได้มาเขียนรีวิววิสกี้ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกัน สำหรับวิสกี้ที่ผมยกมารีวิวในวันนี้มาจากสำนัก Aberlour โรงกลั่นนี้อยู่ในเคลือของ Pernod Ricard ตัวดังๆ ที่บ้านเรารู้จักกันดีอย่าง Chivas และ Ballantine's โดยตัวโรงกลั่นก่อตั้งในปี ค.ศ.1826 ในเขต Speyside โดย James Gordon and Peter WeirAberlour
สำหรับ Aberlour 10ปีบรรจุมาที่ 40%แอลกอฮอล์ที่เอามารีวิวเป็นเหล้าขวดแรกๆ ที่ผมเอาเข้ามาไว้ในกรุซึ่งผมก็ว่าจะเอามารีวิวแต่ก็ผลัดมาเรื่อยๆ จนป่านนี้ปาเข้าไป 3ปีหล่ะมั้งจำได้ว่าราคาที่ได้มาแบบมีแสตมป์เมื่อ3-4ปีที่แล้ว ประมาณหนึ่งพันบาทเข้าขั้นว่าน่ารักมากแต่ตอนนี้หายไปจากชั้นขายเหล้าในไทยไปซะแล้ว

Appearance: ทองอมน้ำตาลแดง ขากลางไหลช้า หนืดๆ

Aroma: กลิ่นน้ำผึ้งหวานๆ มีกลิ่นคล้ายลูกเกด มันๆ เนยถัว และแอบกลิ่นแอลกอฮอล์ไว้เล็กน้อย

Taste: หวานนำ บอร์ดี้มันๆ กลิ่นน้ำผึ้งนำมา คลาเมลนิด เผ็ดเล็กน้อย

With Water: หวานเด่นชัด ยังมีกลิ่นแอลกอฮอล์แต่น้อยลงบ้าง สัมผัสมันลื่นคล้าย Butter Cake

Finish : บอร์ดี้มันๆ ติดยาวพอสมควร กลิ่นแนวขนมๆ หวานๆ ให้สัมผัสอยู่พักนึงแล้วก็จางไป

สรุป : Aberlour 10ปี เป็นเหล้าที่มีรสชาติหอมหวานดื่มง่าย น้ำหนักดี แถมเอาจริงๆ ยังราคาดีอีกต่างหากเหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นหรือผู้ที่ชำนาญสายนี้แล้วอยากจะ Back to basic ก็เป็นตัวเลือกที่ลงตัวมากๆ ครับ ส่วนใครอยากลองตัวที่โตขึ้นไปอีกหน่อยลองหา 12ปี หรือ A'bunadh มาลองก็ไม่เลวครับ

ปล. สุดท้ายแอบใส่น้ำแข็งจับคู่กับซิก้าบอร์ดี้เข้มๆ เข้ากันแบบลื่นสุดๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 01:58:47 PM โดย otrue »
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 08:23:20 PM »
มาแล้ว รอมานาน ห่างไปนานจริงๆ นะครับตือ 023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ เคดีเอน

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:40:10 AM »
เห็นรีวิส  แล้วเปรี้ยวปากแผล่บๆ  023

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 04:20:02 PM »
Aberlour 10 Year Old...หนึ่งในเป้าหมายของผมเลยครับ -0054 :smile6: