เมษายน 26, 2024, 08:16:03 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งจิบเบียร์เงียบๆ คนเดียว@Flann O'Brien's Irish Pub,Silom  (อ่าน 4500 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
จั่วหัวเอาไว้ก่อนครับ -0005

Re: นั่งจิบเบียร์เงียบๆ คนเดียว@Flann O'Brien's Irish Pub,Silom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 09:31:32 AM »
หลังจากผมออกจากงาน The Glenfiddich Experience ที่ห้องสมุด Neilson Hays ถนนสุรวงศ์
ผมก็เดินย้อนกลับมาทางถนนสุรวงศ์ เลี้ยวขวาเข้าถนนธนิยะ ซึ่งสมาชิกชมรมมักเหล้าทุกท่านก็ทราบดีครับว่าถนนนี้มีร้านขายเหล้าชื่อดังอยู่ร้านหนึ่ง
คือร้านธนิยะสปิริต ถนนธนิยะเองก็ดูเหมือนเมืองญี่ปุ่นขนาดย่อมๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเวลากลางคืน บรรยากาศคึกคักมาก  :angry2:
ไม่รู้ว่ามีผับ-บาร์แบบญี่ปุนบ้างหรือเปล่า  ???? -0054
คืนนี้ผมก็มาเที่ยวต่อที่ร้าน Flann O'Brien's Irish Pub หัวมุมถนนธนิยะ ใกล้ๆทางขึ้น BTS สีลมครับ

Re: นั่งจิบเบียร์เงียบๆ คนเดียว@Flann O'Brien's Irish Pub,Silom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 09:37:29 AM »
ผมไปถึงร้านเวลา 20.32 น. (เวลาจากล้องถ่ายรูป) พอผมเปิดประตูผับเข้าไป ก็งงเล็กน้อยครับ มีคนมานั่งดื่มกันน้อยมากครับ  ????
ดูแล้วไม่น่าจะเกิน 10 คนครับ อาจจะเป็นเพราะยังไม่ดึกจึงไม่ค่อยคึกคักครับ หรืออาจจะเป็นเพราะมีการชุมนุมกันใกล้ๆ แถวนั้น
ผมมาคนเดียวก็ต้องนั่งที่ Couter Bar เหมือนเดิมครับ :smile6: ผมก็ดูเหล้าเบียร์ในร้านว่ามีอะไรน่าสั่งมาลองบ้างครับ
เบียร์นอกก็มี Guiness Kilkeny Hoegarden Magner Irish Cider และเบียร์อีกตัวนึงที่ผมไม่รู้จัก ส่วนวิสกี้ก็มีตามรูปเลยครับ
รูปแรกเหล้ารวมๆ
รูปที่ 2-3 Zoom แบบสุดๆ กล้องผมเก่า 7 ปีครึ่งแล้วครับ  :smile6:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 09:40:47 AM »
รูปเหล้าแบบซูมกันสุดๆ ต่อครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 09:51:37 AM »
ผมเพิ่งจัด Glenfiddich ที่งาน The Glenfiddich Experience ไป 5 แก้ว ขืนจัดวิสกี้ต่อมีหวัง -0028 -32 -0041
ดูเมนูแล้วจัดเบียร์ Kilkeny ไป 1 pine 295 บาท ข้าวมื้อเย็นก็ยังไม่ได้กิน ดูเมนูอาหารแล้วจัด Fish & chip ไป 1 รายการ (ผมจำราคาไม่ได้ครับ)
แต่ที่น่าตกใจคือราคาน้ำดื่มครับ ผมเห็นราคาน้ำดื่ม 70 บาท ผมถึงกับตกใจ -0041 -0041 -0041
ไม่รู้ทำไมราคาน้ำดื่มถึงได้แพงขนาดนั้น หรือว่าผมเมาจำราคาผิด  ????
ผับนี้เสียอยู่อย่างคือไม่มีน้ำดื่มให้ฟรีครับ ถ้าไป Saxophone หรือ Dubliner Irish Pub มีน้ำดื่มให้ฟรีครับ -11
ผมนั่งจิบเบียร์อยู่นานเหมือนกันครับ กว่า  Fish & Chip ที่สั่งจะมา Fish & Chip ก็จะเป็นมันฝรั่งวางอยู่ในจาน มีปลาชุบแป้งทอดวางบนมันฝรั่ง มีเครื่องเคียงเป็นซอสข้นๆ (ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ) ???? และผักจำพวกถั่วลันเตา แครอท ข้าวโพด มาในแก้วเล็กๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 10:20:28 AM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 09:58:01 AM »
อาหารคงจะจานใหญ่ไปหน่อย ผมนั่งกินอยู่นานเหมือนกัน สุดท้ายเหลือมันฝรั่งนิดหน่อย ส่วนปลาชุบแป้งทอด ผมกินแต่เนื้อปลาครับ
แป้งไม่ทานล่ะครับ มันจุกแน่นท้อง
ตั้งแต่ผมตระเวนเที่ยวผับมา มีแต่ Saxophone ที่เดียวครับที่ผมสั่งอาหารมาแล้วกินหมด ส่วน Dubliner Irish Pub สั่ง Irish Breakfast   
Robin Hood Pub สั่ง Steak มากิน ก็กินไม่หมดครับ สงสัยอาหารจานจะใหญ่ไปหน่อย ไปค่อยเหมาะกับคนไทยครับ  ????

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:00:38 AM »
สรุปแล้วคืนนี้จัดไป 2 รายการ ค่าเสียหายราวๆ 640 บาท (ผมไม่ได้เอาใบเสร็จมา) ก็ถือว่าไม่แพงมากครับ -0048
จ่ายเงินเสร็จแล้วผมก็เดินไปขึ้น BTS ศาลาแดง ไปลงอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิครับ ตอนลงจาก BTS เดินบน sky walk เห็นร้าน Saxophone :angry2:
ก็นึกถึงคืนวันเก่าๆ ที่เคยมานั่งดื่ม-กินที่ Saxophone อยู่ 3 ครั้ง แต่คืนนี้ไม่ไหวครับ เอาไว้มีโอกาสครั้งหน้า หากได้มากรุงเทพเมื่อไร
จะไป Saxophone ซักคืนครับ
ผมก็ต้องขอลาทุกๆท่าน :bye: จากกรุงเทพกลับบ้านครับ ส่วนของฝากจากกรุงเทพนั้น ค่อยเอามาให้ดูวันหลังครับ -0023

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 11:52:14 AM »
ขอบคุณมากครับ  :love:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 09:27:29 AM »
น่าสนใจนะครับ มีโอกาสลงไป กทม. เมื่อไหร่คงต้องหาจังหวะหนี ผบ. ไปตามรอยคุณโตบ้างละ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย