เมษายน 20, 2024, 04:22:32 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Auchentoshan Springwood, Glasgow's Malt Whisky  (อ่าน 5315 ครั้ง)

ออฟไลน์ jack_adisorn

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
Auchentoshan Springwood, Glasgow's Malt Whisky
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:34:50 PM »
Auchentoshan (ออว-เค็น โทช-ชัน) เป็นวิสกี้ในเขต Lowland ไปทางตะวันตกของสก๊อตแลนด์ รู้จักกันในนามของวิสกี้มอลต์แห่งเมือง Glasgow

จุดที่น่าสนใจคือ Auchentoshan เป็นโรงกลั่นโรงเดียวในประเทศนี้ที่ใช้ระบบกลั่นถึง 3 ครั้ง และใช้ Unpeated Malt ทำให้ได้วิสกี้ที่มีรสชาติอ่อนๆ บางเบา ไม่มีกลิ่นควัน (คอควันเสียใจด้วยนะ)

ที่รู้จักกันมากสุดเห็นจะเป็น 4 รุ่นนี้ คือ  Classic - 12 ปี - Three Wood - Valinch ครับ
หาลองได้ทีร้าน Harrods ในห้าง Suria KL

ส่วนที่กำลังรีวิวนี้คือ Auchentoshan Springwood บ่มด้วยถัง American Bourbon

สีทอง โทนออกเปลือกข้าว บอดี้บาง

กลิ่น เกรปฟรุต วนิลา ซิตัส (No Sherry)
ส่วนตัวนะ... การขาดเชอร์รี่ทำให้รู้สึกไม่ค่อยบาลานซ์

รสชาติ มันเหมือนน้ำขิง ไม่ค่อยหวาน ซ่าปาก ไม่ค่อยนัว (Lack of Complexity)

ทิ้งท้ายสั้นๆ แต่มันมีคาแรคเตอร์ที่ความเบาบางของมัน ทำให้มันมีกลิ่นมอลต์ แห้งๆออกมาหลังทานเสร็จ

เห็นใน IG ส่วนใหญ่เจ้าของแบรนด์จะผสมเป็นคอกเท็ลครับ พวกคอกเทลเปรี้ยวๆหวานๆ แต่งด้วยเปลือกส้ม หรือ ผสมโซดา หรือ จิงเจอร์แอล น้ำแข็ง

ขวดนี้ผมได้มาจาก Singapore ราคาอยู่ที่ประมาณ 1,400 - 1,600 บาท
ถือว่าตีตั๋วพาจมูกและลิ้นไปเที่ยว Lowland เล่นๆเป็นประสบการณ์ครับ

:bye:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 07:46:02 AM โดย jack_adisorn »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: Auchentoshan Springwood, Glasgow's Malt Whisky
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 08:28:39 AM »
ขอบคุณครับ คุณแจ็ค ตระกูลนี้ผมมีรุ่น Cooper's Reserve ก็ว่าไม่ค่อยน่าประทับใจเท่าไหร่เช่นกันครับ
ผมว่ามันทื่อๆ แบบที่คุณแจ็คว่ามาครับ แถมมีกลิ่นสนิ่มทองแดงเพิ่มเข้ามาอีกในรุ่นดังกล่าวด้วยครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Auchentoshan Springwood, Glasgow's Malt Whisky
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 03:06:44 PM »
เค้าไม่มีซักขวอ -0065
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 09:38:52 PM »
Auchentoshan กับน้ำแข็งและโซดาเย็นเจี๊ยบก็โอเคนะ
แหกกฏการกิน Single Malt ที่ผมเข้าใจซักเล็กน้อย
เฉพาะยี่ห้อนี้ ผมเห็นเมืองนอกเขาทานกันแบบนี้อ่ะ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 09:26:42 AM »
ท่าทางจะไม่ใช่แนวผม แต่ก็อยากครอบครองอยู่ดี  5555

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:11:59 AM »
ท่าทางจะไม่ใช่แนวผม แต่ก็อยากครอบครองอยู่ดี  5555

Valinch น่าสนใจมักๆ คับพี่เโชค พี่เก่ง

พยายามจะไม่อวยเหล้าแล้วนะ ....
เค้าว่ากันว่าเวลาอวยเหล้าในเว็ปนี้ทีไร ราคาเหล้าจะฟุ่งตลอด 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 06:06:14 PM โดย jack_adisorn »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:58:17 AM »

Valinch น่าสนใจมักๆ คับพี่เโชค พี่ก่ง

พยายามจะไม่อวยเหล้าแล้วนะ ....
เค้าว่ากันว่าเวลาอวยเหล้าในเว็ปนี้ทีไร ราคาเหล้าจะฟุ่งตลอด 5555
หรือว่าเวบเราจะมีพวกเอเย่นซี่เหล้ามาแอบตามอ่านครับ
เห็นรีวิวตัวไหนทีไร ราคาตัวนั้นพุ่ง แถมขาดตลาดตามตะเข็บชายแดนตลอดเลย  :smile10:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 10:56:13 AM »

Valinch น่าสนใจมักๆ คับพี่เโชค พี่ก่ง

หรือว่าเวบเราจะมีพวกเอเย่นซี่เหล้ามาแอบตามอ่านครับ
เห็นรีวิวตัวไหนทีไร ราคาตัวนั้นพุ่ง แถมขาดตลาดตามตะเข็บชายแดนตลอดเลย  :smile10:
เป็นไปได้ครับ รายงานบุคคลภายนอก ที่เข้ามาอ่าน เป็นไงบ้างครับ มีแสดงหรือเปล่า....

สังเกตุ เหล้าที่ข้างรั้วบ้านผม ก็หายจากชั้นไปบ่อยๆ แต่ก่อน บางขวดตั้งอยู่หลายเดือน เป็นปีก็มี ร้านข้างบ้านก็เช่นกัน มาแป๊บๆ หายไปหมดแร๊ะ และราคา ก็ขึ้นเอาๆ แต่มันก็ขึ้นไปไม่สูงกว่าแสตมป์และราคาดิวตี้

ก็ยังต้องจำใจซื้อ อยู่ดี ยังดีกว่าไม่มีให้จัด หุๆๆ

ปล. หากมีร้านขายเหล้าเข้ามาอ่าน อย่าปรับราคาให้มันโหดมากน๊ะครับ สงสารคนซื้อมั่ง ใช่ว่าจะมีเงินถุงเงินถัง......

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:19:18 PM »
ถ้าเฉลี่ยคนอ่าน ณ ปัจจุบันก็ประมาณ 4000+ หน้าต่อวันครับพี่บ่าว
ประมาณ แสนกว่าเพจวิวต่อเดือนได้ครับ ส่วนใหญ่วนๆ อ่านอยู่ในห้องมักเหล้าคลับนี่แหละครับ -0023

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 06:19:56 PM »

ถ้าเฉลี่ยคนอ่าน ณ ปัจจุบันก็ประมาณ 4000+ หน้าต่อวันครับพี่บ่าว
ประมาณ แสนกว่าเพจวิวต่อเดือนได้ครับ ส่วนใหญ่วนๆ อ่านอยู่ในห้องมักเหล้าคลับนี่แหละครับ -0023

แต่ก็ยังดีใจที่พี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน ช่วยกันสร้างเส้นทางใหม่ๆ
เป็นทางเลือกที่แยกออกไปจากทางที่บักจอนได้เดินไว้  -0019

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:23:24 AM »
ยอมรับครับว่าเล็งตัวฉลากขาวมานาน ตังแต่ปีที่เค้าออก แต่มีโอกาสทีไรผมก็ไปจัดตัวอื่นมาแทนซะงั้น 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เด็กริมเล

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 10:33:35 PM »
ได้แต่นั่งมองครับ  :งง:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 06:10:32 AM »
ยอมรับครับว่าเล็งตัวฉลากขาวมานาน ตังแต่ปีที่เค้าออก แต่มีโอกาสทีไรผมก็ไปจัดตัวอื่นมาแทนซะงั้น

ยังไม่ถึงคิวสินะครัชพี่โชค... ที่ฮาเซกาว่ะไม่มี แต่อีกร้าน(ร้านแรก)ที่พี่บอกมีอยู่

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 10:05:21 AM »
รอคิวของเพื่อนโชคด้วยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:50:21 PM »
ไม่น้อยครับ และในจำนวนนั้น ผมเชื่อว่า มีแน่นอนร้านขายเหล้า คนหาเหล้า เพราะยังไงๆ ค้นเรื่องเหล้า พิมพ์เข้าไป ลุงกู๋จัดมาให้หน้าแรกเสมอ หุๆๆ

กลายเป็นดาบหลายคมซ๊ะแร๊ะ มักเหล้าคลับ....อิๆๆ

แต่ก็ดีครับ จะได้หลากหลาย

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 10:23:35 AM »

ยังไม่ถึงคิวสินะครัชพี่โชค... ที่ฮาเซกาว่ะไม่มี แต่อีกร้าน(ร้านแรก)ที่พี่บอกมีอยู่
MEJIRO TANAKAYA????

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 06:32:41 PM »

MEJIRO TANAKAYA????

Yessss ก็รูปที่ท่านถ่ายให้ดูนี่แหล่ะ เห็นแว๊ปๆ