เมษายน 29, 2024, 06:57:29 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เคนทักกี้วิสกี้ ที่ไม่ใช่เบอร์เบิ้น  (อ่าน 2606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
เคนทักกี้วิสกี้ ที่ไม่ใช่เบอร์เบิ้น
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 04:42:44 PM »
พี่เก่งครับ Early Times ตัวที่เป็น Bourbon Whisky ที่อยู่ในรีวิว ผมยอมรับว่าเพิ่งเคยเห็นทีหลังครับ เพราะตัวที่ผมเห็นครั้งแรกคือตัวที่เป็น Early Times Kentucky  Whisky  (ไม่มีคำว่า Bourbon ปรากฏบนฉลาก) ด้วยความสงสัยว่า ทำไมเหล้าจากเคนทักกี้ตัวนี้จึงไม่มีคำว่าเบอร์เบิ้น ด้วยความสงสัยจึงได้ถามผู้รู้ ผมจึงได้ข้อมูลมาว่า สาเหตุที่ Early Times รุ่นดังกล่าวไม่มีคำว่า Bourbon ปรากฏอยู่นั้นเป็นเพราะว่ามันไม่ได้ใช้ถัง อเมริกันไวท์โอ๊คในการบ่มเหล้า แต่ใช้ถังไม้โอ๊คที่เคยผ่านการบ่มเหล้าเบอร์เบิ้นมาแล้วมาใช้หมักบ่มอีกที ถึงจะใช้วัตถุดิบจากข้าวโพด 51 % เท่า ๆ กัน แต่หากไม่ได้ใช้ถังไม้โอ๊คใหม่ก็ไม่สามารถเรียกมันว่าเป็นเหล้าเบอร์เบินได้ครับ เพราะกฏหมายรัฐเคนทักกี้ระบุมาเช่นนั้น Early Times รุ่นดังกล่าวจึงเป็นได้แค่ Kentucky  Whisky  แต่ไม่ใช่ Kentucky  Bourbon Whisky  ครับ เดิมทีมันผลิตมาใช้ในวงการแพทย์ เพื่อใช้บำบัดอาการของโรค Medicinal  Whiskey และกลายมาเป็นเครื่องดื่มในงานสังสรรค์ในเวลาต่อมา ผลิตในปีค.ศ 1806 แต่มาเริ่มแพร่หลายใจช่วงปีค.ศ 1920
I Am Country Boy

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เคนทักกี้วิสกี้ ที่ไม่ใช่เบอร์เบิ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:34:48 PM »
ขอบคุณ คุณโหน่งมากครับที่เอาข้อมูลดีๆ มาฝากกันอีกแล้วครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เคนทักกี้วิสกี้ ที่ไม่ใช่เบอร์เบิ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2014, 01:26:16 PM »
ขอบคุณมากครับ ข้อมูลแจ่มครับ -0021
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 04:34:24 PM »
ความรู้ใหม่เลยครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water