มีนาคม 29, 2024, 06:54:46 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ถามหน่อยครับเก็บเหล้ากันยังไง  (อ่าน 3069 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ben

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
สวัสดีทุกท่านครับ ผมสมาชิกใหม่ (แต่แอบอ่านมานานครับ) ชื่อเบ็น รบกวนพี่ ๆ ชี้แนะด้วยครับ  -0023

อยากถามว่าพี่ ๆ เก็บเหล้ากันอย่างไรครับ ถ้าดื่มหมดวันสองวันก็คงไม่มีปัญหา แต่บางขวดชอบอยากเก็บไว้โอกาสพิเศษบ้าง หรือไว้เปรียบเทียบกับขวดอื่นบ้าง กลัวนานไปจะเสียของ ลองถามและอ่านจากเว็บฝรั่งมาเยอะ เขาก็ว่าให้เก็บที่อุณหภูมิห้อง แต่อุณภูมิห้องเขากับประเทศเราต่างกันเหลือเกินครับ พอบอกอากาศบ้านเราไปได้รับคำตอบก็หลากหลาย เก็บได้บ้าง ไม่ได้บ้าง บ้างก็ว่าต้องห้องแอร์ หรือแช่เย็น... แต่ตู้เย็นที่บ้านก็เล็กครับ แถมบางขวด non-chill filtered เสียด้วย หรือจะห้องแอร์เปิดไว้ตลอดค่าไฟคงบาน จน เครียด กินเหล้านักกว่าเดิมแน่ครับ  -0073 เลยอยากถามหน่อยครับว่าเก็บกันอย่างไร ผมมีเหล็าเก็บอยู่ 2-3 ปีในห้องไม่มีแอร์ ก็ยังปกติครับ ถ้านานกว่านั้นจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: สมาชิกใหม่ถามหน่อยครับเก็บเหล้ากันยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 08:53:21 AM »
เท่าที่ผ่านมาผมเก็บในตู้เหล็กทึบ มาตลอดครับ หลักสำคัญคืออย่าให้โดนแสงแดดส่งโดนขวดเหล้าตรงๆ ก็น่าจะพอครับ
บางขวดเก็บมา 4-5 ปีแล้วครับ แถมบางขวดก็เปิดแล้วเก็บข้ามปีมาก็มีครับ

ผมว่าอย่าไปซีเรียสกับเรื่องพวกนี้ให้มากจะดีกว่าครับ ไม่งั้นก็ดื่มเหล้าแบบเสียอารมณ์เปล่าๆ ครับ
จะว่าไปเหล้าออกจากโรงงานกว่าจะมาถึงเรามันก็ผ่านสภาพอากาศที่แตกต่างกันมากมายตามการขนส่งอยู่แล้วครับ
ถ้ามันจะเปลี่ยนมันคงเปลี่ยนก่อนจะมาถึงมือเราแล้วละครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: สมาชิกใหม่ถามหน่อยครับเก็บเหล้ากันยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 09:28:27 AM »
เก็บในที่ทึบแสงก็โอเคครับ อุณหภูมิก็ไม่ควรร้อนจนเกินไปแต่ก็ไม่จำเป็นถึงขั้นต้องเข้าตู้เย็นหน่อยครับ 023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 04:39:11 PM »
เก็บในที่ทึบแสงก็โอเคครับ อุณหภูมิก็ไม่ควรร้อนจนเกินไปแต่ก็ไม่จำเป็นถึงขั้นต้องเข้าตู้เย็นหน่อยครับ 023

ผมเก็บเหล้าไว้ในลัง วันก่อนเปิดดูปรากฎว่ากล่อง Lagavilin 16 yo กับ Talisker 10 yo ถูกปลวกกินครับ
ฉลาก Lagavilin 16 yo บนขวด ก็ถูกปลวกกินเกลี้ยงครับ -0001

ออฟไลน์ jack_adisorn

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 08:48:31 PM »
สำหรับขวดยังไม่เปิด ... อย่าเก็บไว้นานเลยครับ  -30
ไม่เกิน 10 ปีควรกวาดให้หมดๆ ไปดีกว่า
1. แสง
    เอาออกมาเสพด้วยสายตา แล้วเก็บในกล่องต่อไป
2. ความร้อน
    ไม่ต้องแช่ตู้เย็น แต่หาที่ที่คิดว่าเย็นก็พอ
3. แรงกระแทก(ขวดแตก)
    อย่าเก็บที่สูงมากนัก เลือกตู้แข็งแรงหน่อย พวกพื้นเป็นกระจกเลิกพูดไปเลย!
4. จุกค๊อก
    ให้ตั้งขวด อย่าให้เหล้าสัมผัสกะจุกค๊อกบ่อย เพราะอาจทำให้จุกเสื่อมสภาพไว กร่อนร่วงลงขวด
    และอาจทำให้อากาศเข้าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2014, 09:09:04 PM โดย jack_adisorn »

ออฟไลน์ jack_adisorn

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:02:07 PM »
สำหรับขวดที่เปิดแล้ว... ใจเย็นๆ น่า...  -0019
2-3 ปี รสชาติยังไม่เปลี่ยนมากหรอกคับ แต่อย่าเก็บเกิน 3 ปีแล้วกัน
1. อากาศ
    ยิ่งเหล้าในขวดลดลง อากาศในขวดก็ยิ่งเยอะขึ้นตามลำดับ
    อากาศอยู่ในขวดมากเท่าไร รสชาติจะยิ่งเปลี่ยนครับ
    แต่อย่ากังวลมากไป รสชาติมันเปลี่ยนไปน้อยมาก เรามีเวลา 2-3 ปี
    แล้วก็ ให้สังเกตุจุกค๊อกว่าอยู่ในสภาพดีหรือไม่ ถ้ากร่อนให้เปลี่ยนจุก
2. นอกนั้นก็เหมือน ขวดที่ยังไม่เปิดครับ

ปล. ควรเก็บจุกค๊อกหรือขวดเหล้าเก่าๆ ไว้เผื่อเป็นอะไหล่่
         ก่อนเอามาเปลี่ยนจะล้างก่อนก็ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2014, 09:09:29 PM โดย jack_adisorn »

ออฟไลน์ Ben

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 09:54:31 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ  -0027

ผมเก็บเหล้าไว้ในลัง วันก่อนเปิดดูปรากฎว่ากล่อง Lagavilin 16 yo กับ Talisker 10 yo ถูกปลวกกินครับ
ฉลาก Lagavilin 16 yo บนขวด ก็ถูกปลวกกินเกลี้ยงครับ -0001
ยังดีนะครับเหล้าไม่เป็นไร

สำหรับขวดที่เปิดแล้ว... ใจเย็นๆ น่า...  -0019
2-3 ปี รสชาติยังไม่เปลี่ยนมากหรอกคับ แต่อย่าเก็บเกิน 3 ปีแล้วกัน
1. อากาศ
    ยิ่งเหล้าในขวดลดลง อากาศในขวดก็ยิ่งเยอะขึ้นตามลำดับ
    อากาศอยู่ในขวดมากเท่าไร รสชาติจะยิ่งเปลี่ยนครับ
    แต่อย่ากังวลมากไป รสชาติมันเปลี่ยนไปน้อยมาก เรามีเวลา 2-3 ปี
    แล้วก็ ให้สังเกตุจุกค๊อกว่าอยู่ในสภาพดีหรือไม่ ถ้ากร่อนให้เปลี่ยนจุก
2. นอกนั้นก็เหมือน ขวดที่ยังไม่เปิดครับ

ปล. ควรเก็บจุกค๊อกหรือขวดเหล้าเก่าๆ ไว้เผื่อเป็นอะไหล่่
         ก่อนเอามาเปลี่ยนจะล้างก่อนก็ดี

ละเอียดมากขอบคุณครับ  -0021