มีนาคม 28, 2024, 06:27:01 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รวมวิสกี้อินเดียเท่าที่เคยดื่มด่ำมารีวิวแบบบ้านๆครับ  (อ่าน 18002 ครั้ง)

ออฟไลน์ เคดีเอน

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
     ก่อนอื่นขอเกริ่นไว้ว่า คนอินเดีย ส่วนใหญ่นับถืออินดู และ นิยมทานชา โดยที่คนอินเดียรุ่นเก่าๆจะไม่ค่อยดื่มเท่าไหร่
แต่ปัจจุบันคนอินเดียหันมาดื่มมากขึ้น สังเกตได้ว่า ทุกหมู่บ้านจะมีร้านวิสกี้ขาย อย่างละ 1-2 ร้าน
ลักษณะการดื่มของเค้า จะเน้น ดื่มเพียว แล้วตบน้ำตาม น้ำแข็งจะหายาก เพราะ น้ำที่นั่นไม่ค่อยสะอาด
ส่วนโซดา ก็มีขายบ้าง แต่ไม่นิยมเหมือนบ้านเรา  ชาวบ้านทั่วไปนิยมแอบดื่ม ซื้อใส่ห่อหนังสือพิมพืถือกลับบ้าน
เพราะยังแคร์เรื่องวัฒนธรรมอยู่บ้าง

ส่วนร้านเหล้าที่อินเดียจะมีอยู่ 2-3 เกรด เกรดดีๆหน่อยจะอยู่แถวๆมุมไบ เดลี โกกัลตา ลักษณะเหมือนผับ เล้าท์บ้าน เรา 
ที่มีฟลอร์ให้เต้น  ส่วนเกรดกลางๆก็จะมีตามโรงแรมหรือหัวเมืองใหญ่ทั่วไป ส่วนเกรดล่างก็เป็นโรงเตี๊ยมเล็กๆ ตามชานเมือง 
โดยแต่ละที่ จะขายเหล้าเป็นไพรท์ หรือ เป๊ก เป็นแก้ว ราคาแล้วแต่ยี่ห้อ  สำหรับเหล้า Import ที่นี่ ไม่ค่อยมีขาย
หรือถ้ามี ก็จะราคาแพงกว่าปกติ 30%  อาทิ  ชีวาส ผมไปเจอมาในราคา เกือบ 2 พันบาท     

วิสกี้อินเดียที่กลั่นเองมีเกือบ 100 ยี่ห้อ แต่ร้านที่ผมเคยไปซื้อใน 2-3 รัฐก็จะมีขายดังๆไม่กี่ยี่ห้อ
ซึ่งหากใครมีโอกาสได้ไปเยือนก็แนะนำให้ไปลิ้มลองกัน โดยเฉพาะอุตสาหกรรมสุราเค้าเริ่มบูมมาเรื่อยๆ
สำหรับตัวผมเองเคยทาน วิสกี้อินเดียมาประมาณ เกือบ 10 ยี่ห้อ กับ ลิ้นสากๆ ของผม จะมาลองรีวิว ให้ฟัง
ไล่ตั้งแต่วิสกี้หลักร้อยต้นๆ จนถึง เกือบ พัน รูปี  ครับ ค่าเงินตอนปี 2010 ก็ประมาณ  1 บาทเราแลกได้ 1.5 รูปี 

1.Imperial blue

เป็นวิสกี้เกรดล่างสุดของที่อินเดีย มีขายแทบทุกรัฐในอินเดีย ราคาขวดละ 150 รูปี ตกประมาณร้อยบาท
เหล้าตัวนี้คนไทยที่ไปอยู่มักแซวในวงเหล้าเล่นๆว่าเป็นเหล้าล้างตีน ยามที่่สุราดีๆหมดไป หาซื้อไม่ได้
ตัวนี้ก็จะถูกยกมาตบให้สลบกันเลยไปเชียว

กลิ่น - ค่อนข้างฉุนแอลกอฮอล์

บอดี้ - ขวดค่อนข้างทำสวย เมื่อเทียบกับราคา

ทดสอบ

แบบเพียวๆ   ขมบาดคอสุดๆแทบไม่อยากกลืน
ผสมน้ำ  ลดระดับแอลกอฮอล์ได้แต่ยังฉุนรุนแรง 
ผสมโซดา ก็แทบไม่ต่างจากน้ำ แค่ทานง่ายขึ้น

แม้จะแปะข้างกล่องว่าเป็นเครือ ซีแกรม
แต่กลุ่มที่เค้าเจาะน่าจะเป็นพวกชนชั้นแรงงานในอินเดีย
ที่งบน้อยแต่อยากดื่มเหล้า ตบเจ้านี่ไปสัก 3-4 เป๊ก
ก้เป็นอันสลบได้ ที่อินเดียวิสกี้ทุกตัว มักจะ 43%

2.8 P.M.

เหล้าสองทุ่ม เจ้าตัวนี้เขียนข้างกล่องแบบนี้จริงๆ ในตลาดตอนนั้น
เคยทานครั้งแรกที่เขื่อน Koldam ทางภาคเหนือของอินเดีย
คนไทยที่นั่นเอามาให้ทดลอง จากพนักงานขายที่ชื่อ ราจู

ขายมาในราคา 180-200 รูปี ก็ร่อยกว่าบาทถ้าตีเป็นเงินไทย
แล้วแต่วัน แล้วแต่อารมณ์ คนขาย  55555
ซึ่งบางทีคนไทยเวลาอยากเมาก็รวมตังค์กันเหมายกลังมา โดยไม่ต้องผ่าน
พ่อค้าราจูคนนี้ที่แอบบวกราคาเองไป

กลิ่น - ค่อนข้างฉุนแอลกอฮอล์เหมือนตัวแรก

บอดี้ - ตัวใหม่จะดูสวยกว่าตัวโฉมเดิมๆ ที่นี่เหล้าอินเดียทำกล่องสวยจิงๆ

ทดสอบ

แบบเพียวๆ   ขมบาดคอน้อยกว่าตัวแรก แต่ก็ฉุนสุดๆ
ผสมน้ำ  หวานขึ้นนิดนึงแต่รวมๆขอบอกว่ายังขม
ผสมโซดา ก็แทบไม่ต่างจากน้ำ แค่ทานง่ายขึ้น

มีข้อสังเกตเพิ่มเติมจาที่เคยซื้อเหมายกลัง ปรากฏว่า
เคยมีขวดหรือสองขวดในลัง เทออกมาเป็นรดชาดของแลกอฮอล์ที่
ไม่ใช่หมักเหล้า  มีจุกอะไรพร้อม  เลยสงสัยว่า ผ่าน QC มาได้ยังไง หรือ ร้านแอบโกง

ตรงนี้ยังสงสัยอยู่ ไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกลัง แบบเจอนานๆที   -0051

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
กระทู้น่าสนใจครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
ยอดเยี่ยมครัส

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ   

ถ้าเอาวิสกี้บ้านเค้ามาเทียบกับบ้านเราแล้วเป็นยังไงบ้างครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ขอบคุณมากครับ ที่นำประสบการณ์ต่างแดนมาเล่าสู่กันฟังครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

กระทู้น่าสนใจครับ

ยอดเยี่ยมครัส

ขอบคุณมากครับ

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ   

ถ้าเอาวิสกี้บ้านเค้ามาเทียบกับบ้านเราแล้วเป็นยังไงบ้างครับ

ของบ้านเค้าถ้าตัวแพงๆจะดีกว่าบ้านเราครับ

:-X โขง แสงโสม หงษ์ทอง รวมไปถึงเบลน285 อาจจะสูสีเกรดกลางๆบ้านเค้า

ขอบคุณมากครับ ที่นำประสบการณ์ต่างแดนมาเล่าสู่กันฟังครับ

กำลังเขียนเพิ่มเติมครับ ^^

3.mcdowells'no 1

วิสกี้ตัวนี้ผมทานบ่อยสุดแล้วแต่ไม่ชอบที่สุด เอ๊ะ ยังไง
เพราะที่ออฟฟิสผม แม่ค้าเอามาขาย ในราคา 280-300 รูปี ฃ
ทำไมต้องอุดหนุนอยู่บ่อยๆเพราะต้องซื้อเลี้ยงลูกน้อง
แต่ราคาตลาดทั่วไปจะขายราวๆ 250 รูปั  ก็ตกประมาณ ร้อยกว่าๆ บาท
ลูกลักษณ์จะเป็นขวดหนาๆ เหลี่ยมๆ รดชาดตีขึ้นมาดีกว่า สองขวดด้านบนนิดนึง

เหล้ายี่ห้อนี้ส่วนตัวผมชอบเอามาทำ 4x100 คือ มิกซ์กับ กระทิงแดง สไปร์ทหรือโค้ก มะนาว เกลือ น้ำแข็งเย็นๆใส่เหยือก
อร่อยอย่าบอกใครเชียว

กลิ่น - แอลกอฮอล์ฉุน แต่ไม่เท่าสองตัวบน ยังจับกลิ่นหอมไม่ได้

บอดี้ - ขวดหนาๆออกสี่เหลี่ยม แน่นๆ สีทองๆ

ทดสอบ

แบบเพียวๆ   ขมบาดคอ แต่ก็ดีขึ้นกว่าสองตัวบน สัมผัสรดขมอย่างเดียว
ผสมน้ำ  หวานขึ้นนิดนึง ต้องผสมบานๆพอทานได้

4.Royal stag

ตัวนี้ราคาจะสูงกว่า mcdowells'no 1 มาอีกนิด
ตัวนี้กล่องออกสีขาวๆ ทานครั้งแรกในปาร์ตี้เลี้ยงส่ง
เจ้านายเก่าย้ายเมือง ราคาราวๆ 300 รูปี ก้อราว 200 บาทจุดเด่นตัวนี้คือ
เริ่มสัมผัสความหอมของวิสกี้ได้บ้าง แต่แบบเบาบางมากๆ

กลิ่น - แอลกอฮอล์ฉุน เริ่มมีกลิ่นหอมๆบางๆโชยมา
บอดี้ - ขวดธรรมดา คาดฉลากขาวๆแดงๆ

ทดสอบ

แบบเพียวๆ   เริ่มสัมผัสความหวานเบาๆจากความขมที่มีอยู่เต็มล้น
ผสมน้ำ  หวานขึ้นนิดนึง ต้องผสมบานๆพอทานได้

ตัวนี้คนไทยไม่ค่อยชอบทานกัน
เพราะรู้สึกหลายคนบ่นว่าตื่นมาปวดหัวกัน
เลยขอผ่านกันเกือบหมด

แม้ว่าจะเป็นเครือซีแกรมม ก็ตามเหอะ  5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 08:24:18 PM โดย เคดีเอน »

5.Blenders pride (Recommended)

สำหรับตัวนี้เป็น ไฮไลท์ที่ระรีวิววันนี้เลยครับ ของเครือซีแกรม
ตัวนี้เคยมีคอนเซาท์เกี่ยวกับภาษี เค้าแนะนำว่า ถ้าอยากทาน เหล้าที่มีกลิ่นสก๊อต
ให้ลองมาที่ตัวนี้เลย แถมราคาขวดลิตรตกอยู่ราว 650 รูปี ราวๆ 400 กว่าบาท
ก็เลยให้เค้าจัดมา โดยมี 4 ขนาด ผมเลือกไปที่ขวดลิตร

แว๊บแรกที่เห็นขวดเหมือนชีวาสเลย ขวดสวยงาม กล่องด้านนอกก็สวยออกพรีเมียมสีดำ

กลิ่น - มีกลิ่นสก๊อตวิสกี้โผล่มาเต็มๆ หอมเชียว
บอดี้ - ขวดสวยงาม กล่องสวย ขวดดูดี

ทดสอบ

แบบเพียวๆ   แม้จะขมนิดๆแต่หอมนามกลืนลงไป โดยใช้เบลน 3-5 ปีมาผสมกับ อินเดียนเบลน
ผสมน้ำ  หวานขึ้นนิดนึง หอมโชยเลยทีเดียว
ผสมโซดา อร่อยครับ น้ำกับโซดาทานได้ไม่ต่างกัน

ตัวนี้เคยหิ้วมาฝากคนไทยที่เมืองไทย ติดใจกันหลายราย
ถ้าเทียบกับบ้านเรารสคล้ายๆ Red ได้ครับ แต่อาจจะไม่เข้มข้นเท่า เพราะ จะออกจืดๆไปนิด

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
ขอบคุณ รีวิวครับ....
ทำให้ไ้ด้ทราบถึงสภาพของนักดื่ม และเหล้าแต่ละตัวอื่น ที่โน้น
 -0060
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 02:16:38 PM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ขอโทษที่ห่างหายมไปนานครับ  จะมารีวิวตัวที่เหลือของเหล้าอินเดียต่อนะครับ

6.Bagpiper

สำหรับตัวนี้เป็น ราคา 600 รูปี
ตัวนี้ดูกล่องแล้วจะแปลกใจ ปกติเราจะเจอคนสก๊อตเป่าปี่
แต่กล่องนี้ เราจะเห็นอาบังมายืนเป่าปี่แทน 555
ซึ่งตัวนี้น่าจะเป็นเหล้า 5 ปี มีเบลนสก๊อต กะ ของอินเดียเข้าด้วยกัน

กลิ่น - มีกลิ่นสก๊อตวิสกี้โผล่มาแต่บางๆกว่าเบลนเดอร์ ไพร์
บอดี้ - ขวดสวยงาม ตัวเหล้าออกสีทองๆ

ทดสอบ

แบบเพียวๆ   กลางๆขมๆหอมๆ กลิ่นแอลกอฮอล์ฉุน มีกลิ่นหอมนิดๆ
ผสมน้ำ  หวานขึ้นนิดนึง ไม่ขับกลิ่นหอมมากนัก
ผสมโซดา อร่อยครับ น้ำกับโซดาทานได้ไม่ต่างกัน

ตัวนี้เคยทานไม่เกินสามที เลยจับรสเด่นๆมันไม่ค่อยได้ เพราะ หาซื้อยาก
แต่ก้ไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ

ต่อไปจะถือว่าเป็นเหล้าเกรดกลางค่อนพรีเมียมของอินเดียนะครับ
อายุราวๅ 5 ปีอัพ ไม่เกิน 10 ปี

ึ7.Signature

ตัวนี้จะค่อนข้างลงโฆษณ่าบ่อยในตนิตยสารหรือทีวีของอินเดีย
ค่อนข้างจะ mass จุดเด่นคือ กล่องสวยงาม Body ขวดสีเขียวไม่เหมือนชาวบ้าน
เหมาะกับคนมีกะตังค์ขึ้นมานิดๆในอินเดีย ขวดราว 650-750 รูปี

กลิ่น - มีกลิ่นสก๊อตวิสกี้โผล่มา 70% มี peat , หอมๆ
บอดี้ - ขวดสวยงาม สีเขียวอ่อน สลักลายสีทอง

ทดสอบ

แบบเพียวๆ   พอจิบได้ หอม แต่ไม่หวานเท่าไหร่ คือ จบแบบสั้นๆ
ผสมน้ำ  ไม่ค่อยอร่อยเท่าไหร่
ผสมโซดา อร่อยครับ มันเหมือนเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ เป็นเหล้าตลาดของอินเดีย

ตัวนี้ชอบตรงบอดี้ขวดครับ น่าสะสมดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2014, 09:09:46 AM โดย เคดีเอน »

8.Royal Challenge

ตัวนี้เหมือนคัวข้างบนครับ โฆษณาบ่อยมาก
ดาราอินเดียดังๆ มาเป็นแบรนแอมบาสเดอร์
ถือว่าแทบจะเป็นคู่แข่งกัน ราคาใกล้ๆกัน

แต่ตัวนี้จะเห็นในผับเยอะกว่า

กลิ่น - ไม่ค่อยหอมเท่าไหร่ อันนี้จำไม่ได้จริงๆว่าเบลนสกีอตมาป่าว
บอดี้ - ขวดมีหลายแบบมาก ติดใจขวดสามลิตรมีหูหิ้วด้วย 5555

ทดสอบ

แบบเพียวๆ   -
ผสมน้ำ   พอกล้อมแกล้มได้ เหล้าออกหอมๆบางๆ
ผสมโซดา -

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
 -0023 ขอบคุณครับ คุณเคดีเอน กลับมาทีไรเอาเรื่องดีๆ มาฝากกันตลอด ทำให้ได้เปิดหูเปิดตาขึ้นอีกเยอะเลยครับ 023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
เปิดโลกมากๆ เลยครับ ไม่คิดว่าอินเดียวจะมีอะไรแปลกๆแบบนี้
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ผมชอบตรง อาบังเป่าปี่ 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water