เมษายน 18, 2024, 07:08:37 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวแรกของผม "Antiquity blue" วิสกี้ที่ดีที่สุดสายพันธุ์อินเดีย  (อ่าน 5542 ครั้ง)

ออฟไลน์ เคดีเอน

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นก่อนว่า สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ พอดีเพิ่งสมัครเข้ามา
โดยส่วนตัวเป็นคนชอบทานวิสกี้ เหล้า ไวน์ จิบๆไปทั่ว
โดยที่พยายามจะเน้นยี่ห้อแปลกๆ เนื่องด้วย เบื่อ วิสกี้ที่ซ้ำซากจำเจในระเทศไทย T^T
โดยเคยมีโอกาสได้เดินทางไปทำงานที่อินเดีย กับ โอมาน 
ได้ลิ้มลองวิสกี้ของอินเดียมาหลายขวด เลย อยากจะมาลองรีวิว
ให้ทุกท่านได้ชมกันครับ  ถ้าขาดตกบกพร่องประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ปัจจุบันในห้องก็มีที่เก็บไว้ทานก็คือ Dimple 15 ปั,Glenlivet 12 ปี,JW explorer club และ Passport Whiskey
เดี๋ยวถ้ายังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ   

สำหรับวิสกี้ตัวนี้ ผมเองก็ไม่ทราบอายุที่แน่ชัด คนอินเดีย บ้างก็บอกว่า อายุ 10 ปี บางคนก็บอก 8 ปี บางคนก็บอก 5 ปี
รู้แต่เพียงว่า ขวดสวยงามมาก มี 3 ขนาด 250,500 และ 750 ml
สำหรับขวดใหญ่สุดที่ผมเคยได้มา ดื่ม ขวดละประมาณ 900 รูปี ก็ตกอยู่ที่ 650 บาท
ฟังดุเหมือนถูกเลยนะครับ

โดยการบ่มกับมอลต์ของประเทศอินเดีย กับ เบลนวิสกี้ของสก๊อต
ดังนั้นการันตีคุณภาพได้ ว่าดีพอสมควรและดีที่สุดในอินเดีย

สำหรับผมเองเคยดื่มราว 3-4 ครั้ง
สำหรับขวดมีจุกพลาสติก ไหลค่อนข้างเร็ว สีออกใสๆชาๆ
กลิ่นหอมต้นๆแผ่วๆ แต่ปลาย จะจางเร็วมาก

พอดื่มแบบ Neat เหมือนจะลื่นคอแต่จับใจความกลิ่นไม่ออก
ผสมน้ำแข็ง  ก็ออกมาแบบพอดีรดกลมกล่อม แต่ยังออกเข้มไป กลิ่นแอลกอออลล์ฉุนไปนิด
ผสมโซดา  ทานง่ายแต่รดชาดเสีย ไปนิดนึง พอกล้อมแกล้มไปได้ เรื่อยๆ
ผสมน้ำเปล่า ค่อนข้างลงตัวสุด ได้รดชาดที่ไม่เข้มไปมากนัก

สรุปคือ รดชาดจะบางเบากว่าสก๊อตวิสกี้ ได้ความนุ่มมาแทน แต่กลิ่นหอมต่างๆจะเบาบางมาก
ดื่มไปไม่บาดคอ  เหมาะสำหรับจิบๆเปลี่ยนรดชาด ในคุณภาพ ตามความคิดผม
ไม่น่าเกิน 5-8 ปี   

ตอนนี้เค้าทำการตลาดอยู่ที่อเมริกา กับ ประเทศจีน
ส่วนประเทศไทยยังไม่นำมาขายครับ 
ไว้ถ้ามีโอกาสจะฝากเพื่อนซื้อมาดื่มสดๆอีกซักทีครับ

ส่วนตัวให้คะแนนราวๆ 7/10 ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2013, 11:39:27 PM โดย เคดีเอน »

สำหรับตัวต่อไปที่จะมาลองรีวิวดุคือ

สุดยอดเหล้าติดตลาดในไทย
แต่ๆๆๆๆๆๆ

อายุ 12 ปี ที่ไม่เคยนำมาขายในไทย 

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
เยี่ยมเลยครับสำหรับรีวิวเป็นเหล้าที่ผมเองก็ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนครับ

ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยะว่า100ท่อทำแบบ12ปีด้วย
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ขอบคุณที่นำมาแลกเปลี่ยน บอกเล่าให้กันฟังครับ และจะรออ่านรีวิวตัวต่อไปเรื่อยของคุณ เคดีเอน ครับ -0029

ปล. ผมเองก็เพิ่งรู้ว่า 100 ท่อมีแบบ 12 ปีด้วย -0046
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ...
เหล้าอินเดียออกมาเยอะมาก...
แต่ตัวนี้เห็นบ่อยครับ น่าจะขายดีมากที่อินเดีย
เดี๋ยวจะหามาลองชิมบ้างคับ

อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

เหล้าอินเดียผมรู้จักอยู่ยี่ห้อเดียวคือ Amrut วันนี้ก็ยังไม่เคยได้ลอง

100ท่อ 12 ปีนี่ยิ่งไม่คุ้นเลยครับไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ หรือในหนังสือเลยครับ อยากทราบแหล่งที่มาครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

เหล้าอินเดียผมรู้จักอยู่ยี่ห้อเดียวคือ Amrut วันนี้ก็ยังไม่เคยได้ลอง

100ท่อ 12 ปีนี่ยิ่งไม่คุ้นเลยครับไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ หรือในหนังสือเลยครับ อยากทราบแหล่งที่มาครับ

100piper 12 ปั ที่ผมเคยทานจะเป็นตัวกล่องแบบเก่าครับ
เป็นสีดำล้วน แบบทรงกระบอก ข้างฉลากไม่ได้เขียนว่า 12 ปีครับ
แต่หารูปประกอบยากมาก 

แต่ล่าสุดลองถามเพื่อนดู เค้าบอกว่าไม่ใช่ตัว 12 ปีครับ
น่าจะ 8-10 ปี   ลักษณะกล่อง จะเป็นเหมือนในรูปครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ   

เดี๋ยวจะลองไปไล่เสาะหาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 02:58:39 PM โดย เคดีเอน »