มีนาคม 29, 2024, 03:45:25 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: พาเที่ยวโรงกลั่น Nikka Yoichi@Hokkaida  (อ่าน 9038 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
พาเที่ยวโรงกลั่น Nikka Yoichi@Hokkaida
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:02:25 PM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ เนื่องจากเดือนที่แล้วผมไม่ได้เขียนรีวิวเดือนนี้เลยขอทบยอดเป็นรีวิวโรงกลั่นหล่ะกันนะครับ โรงกลั่นที่ผมจะพาไปเที่ยวนี้ชื่อ Nikka ที่เมือง Yoichi Hokkaido ครับ การเดินทางมาเที่ยวที่นี่ก็ไม่ยากครับ(แต่ต้องมาให้ถึง Hokkaido ประเทศญี่ปุ่นก่อนนะครับ) สามารถนั่งรถไฟ JR ใช้ระยะเวลาประมาณ 1 ชม.จากสถานี Sapporo มาลงสถานี Yoichi ได้เลยออกมาจากหน้าสถานีเดินตรงไปประมาณ 200เมตรก็ถึงครับ ทางโรงกลั่นเปิดให้เที่ยวชมตั้งแต่เวลา 9.00น. ถึง 17.00น.ครับ โดยมีแบบเดินเที่ยวเองและเป็นคณะ ซึ่งแบบคณะจะต้องจองและมีบรรยายเฉพาะภาษาญี่ปุ่นเท่านั้นครับ รายละเอียดอื่นสามารถอ่านจาก Link: http://www.nikka.com/eng/distilleries/ ครับ

โรงกลั่น Nikka ก่อตั้งโดยคุณ  Masataka Taketsuru ซึ่งท่านไปเรียนศาสษร์วิสกี้ที่ University of Glasgow ประเทศสก๊อตแลนด์ และถือเป็นคนญี่ปุ่นคนแรกที่เรียนด้านการทำวิสกี้ คุณ Masataka ใช้เวลาเดินทางเก็บเกี่ยวประสบการณ์และศึกษาวิสกี้อยู่ในยุโรปร่วมสิบปีและกลับมาที่ประเทศญี่ปุ่น สร้างโรงกลั่นวิสกี้ Nikka ในปี ค.ศ.1934 ซึ่งถือว่าเป็นโรงกลั่นที่เก่าแก่เป็นอันดับ 2 ของญี่ปุ่นลองจาก Yamazaki โดยเลือกเมือง Yoichi ซึ่งอยู่ติดทะเลเป็นเมืองท่า มีแหล่งน้ำคุณภาพ และมีสภาวะอากาศใกล้เคียงเขต Highland ของประเทศสก๊อตแลนด์ เพื่อสร้างสรรค์วิสกี้คุณภาพ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: พาเที่ยวโรงกลั่น Nikka Yoichi@Hokkaida
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:04:56 PM »
การเดินทางของผมในครั้งนี้น่าเสียดายที่เวลาค่อนข้างน้อยเพราะสภาพอากาศทำให้ผมไปถึงโรงกลั่นเวลา 16.30น. อีก 30นาทีปิด แต่ไม่เป็นไรลุยเท่าที่ได้หล่ะกันเดินเข้ามาถึงประตูด้านหน้าพนักงานต้อนรับก็ยื่นแผนผังในการเดินชมเที่ยวให้และชี้เป้าว่าอย่าลืมไปเทสวิสกี้ด้วยนะ ผมก็ไม่รอช้าเดินจ่ำไปอย่างเร็ว

มาถึงห้องแรกทางซ้ายมือ เป็นห้องกลั่นซึ่งมีหม้อกลั่นแบบ Normal pot still ตั้งเรียงรายอยู่ครับ โดยในห้องได้มีการจัดแสดงภาพการกลั่น และตัวอย่างพื้นผิวของหม้อกลั่นซึ่งเราจะเห็นความหนาของหม้อทองแดงได้อย่างชัดเจน

Re: พาเที่ยวโรงกลั่น Nikka Yoichi@Hokkaida
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:09:26 PM »
เดินออกมาจากห้องกลั่นทางซ้ายมือจะพบห้องจัดแสดงการทำถังไม้ครับ ซึ่งที่นี่มีภาพขั้นตอนการทำ(ภาษาญี่ปุ่น...อ่านไม่ออก) พร้อมทั้งอุปกรณ์ต่างๆ ซึ่งที่ Nikka ก็ใช้ถังซ้ำเช่นเดียวกับสก๊อตวิสกี้ ผมใช้เวลาในห้องนี้ไม่ค่อยนานเท่าไหร่

เดินออกมาจะพบห้องจัดแสดง ทางขวาจะพบทางเข้าซึ่งแบบออกเป็น 2อาคาร อาคารแรกทางขวามือทางโรงกลั่นไม่อนุญาตให้เข้า แต่จากกลิ่นและอุณหภูมิน่าจะเป็นห้องทำ Mash โดย Mash ที่ได้จะถูกส่งไปอาคารทางซ้ายมือเป็นห้องหมักเพื่อให้ได้ Wash (อยากรู้ว่า Mash และ Wash คืออะไรลองอ่านที่ผมเคยเขียนเมื่อครั้งไปIslay ได้ครับ) ซึ่งในอาคารที่ 2 นี้เราจะเห็นถังหมักซึ่งทางโรงกลั่นได้จัดแสดงขั้นตอนต่างๆ ผ่านจอ LCD และมีตัวอย่างให้เราลองสังเกตุกันดูครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:11:50 PM »
เมื่อออกมาจากโซนอาคารจัดแสดงแล้วจะพบกับรูปปั้นของคุณ Masataka Taketsuru ซึ่งในบริเวณนี้รอบๆ จะเป็นสวนมีต้นไม้ใหญ่อากาศร่มรื่นมากๆ และถ้าสังเกตุดีๆ จะมีโรงบ่มวิสกี้ตั้งอยู่มากมาย โดยใรงบ่มเหล่านี้จะต้องอยู่ในที่มืดและมีอุณหภูมิที่พอเหมาะเพื่อให้ถังไม้ค่อยๆ ช่วยสร้างสรรค์วิสกี้ที่มีรสชาติอันเป็นเอกลักษณ์ของ Nikka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:14:47 PM »
เดินมาได้ซักพักจะพบห้องทางขวามือซึ่งเป็นที่ตั้งของ Whisky Museum และ Whisky Club มีการจัดแสดงที่เล่าถึงประวัติของโรงกลั่นและประวัติของคุณ Masataka Taketsuru พร้อมทั้งรางวัลต่างๆ ที่ Nikka เคยได้รับอย่างมากมาย และในส่วนของวิสกี้คลับคือเราสามารถเลือกซื้อเหล้าเพื่อดื่มได้หลายตัวมากๆ ทั้งของทางโรงกลั่นเองและวิสกี้จากต่างประเทศในราคาที่ถือว่าถูกมากทีเดียว...เสียดายเวลาผมน้อยมากจึงไม่สามารถจัดได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:17:00 PM »
เมื่อเดินออกมาจาก Whisky Museum ฝั่งตรงข้ามจะเป็นห้องที่ชื่อว่า Single Barrel ซึ่งห้องนี้จะนำวิสกี้ที่เป็น Single Cask ของทางโรงกลั่นออกมาโชว์และขาย คำว่า Single Cask ก็แปลตรงตัวครับคือเหล้าที่มาจากถังเดียวไม่มีการผสมกับถังอื่นซึ่งจะหาซื้อได้แค่ที่นี่เท่านั้นครับ

เมื่อออกจากห้อง Single Barrel แล้วผมก็มุ่งตรงไปยังจุดที่พนักงานต้อนรับบอกคือ อาคารที่จะมี Whisky Testing ครับซึ่งส่วนที่ทำ Testing นั้นอยู่บนชั้น 2 ของอาคารมีทั้งวิสกี้และบรั่นดี(นอกจากวิสกี้แล้วเค้ายังทำบรั่นดีด้วยนะ) ให้ชิมหลายตัวครับ แต่จะเป็นตัวมาตรฐานของทางโรงกลั่นครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:18:47 PM »
ซึ่งที่ผมเลือกชิมเป็น Nikka Whisky 17 ปี รสชาติหวานนิดๆ เป็นแนวหอมสดชื่นกลิ่นน้ำผึ้ง ผลไม้ฉ่ำนิดๆ ดื่มง่ายมากๆ

ส่วนตัวต่อมาเป็น Nikka Yoichi Single Malt 10ปี ตัวนี้รสชาติแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดกว่าในเรื่องของความนุ่มนวลและกลิ่นคลาเมล วนิลา โอ๊ค อบเชยชัดเจนครับจบไปแบบน่าประทับใจ ถ้าให้ผมเลือกซื้อตัว Nikka Yoichi Single Malt 10ปี ถือว่าน่าสนใจทีเดียว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:21:42 PM »
หลังจากออกจากห้อง Testing ลงมาเยื่องไปเล็กน้อยเป็นร้านขายของที่ระลึกซึ่งมีทั้งของดีของเมืองและของดีของโรงกลั่นครับ ผมอยากจะใช้เวลาเลือกดูนานซักหน่อยแต่เวลาก็แทบจะหมดอยู่แล้วตัวผมเลือก Single Cask ขวดเล็กมา 1 ขวด เนื่องจากผมแพ้อยู่ 2 คำในการซื้อวิสกี้ครับคือ Single Cask และ Peat Smoke ซึ่งขวดนี้มีทั้ง 2 คำผมก็ต้องแพ้ทางไปตามระเบียบครับ

การมาเยือนโรงกลั่น Nikka Yoichi ถือว่าสนุกมากครับเสียดายเรื่องเดียวคือเวลาของผมน้อยเกินไป ไม่อย่างนั้นคงได้อยู่ซัก 3ชม. โรงกลั่นนี้ผมประทับใจมากครับเพราะมีขนาดใหญ่พื้นที่กว้างขวางกว่าที่ Islay อย่างมากเดินได้ทั่วอย่างกับสวนสาธารณะ การวางตำแหน่งของอาคารต่างๆ ถือว่าเยี่ยมเลยครับ เป็นโรงกลั่นที่ทันสมัยทีเดียว และยังมีให้ชิมฟรีอีกเอาไปเลย 9คะแนน ที่ตกไป 1คะแนนคือมีภาษาอังกฤษน้อยไปหน่อย ถ้าเพื่อนๆ สนใจอยากมาเที่ยวสามารถสอบถามผมมาได้ครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:49:31 PM »
รีวิวได้น่าไปมาก ต้องเริ่มเก็บตังค์ก่อนละครับ จะได้ตามรอย แต่.... เมื่อไหร่นี่สิ -14
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 10:11:39 PM »
คุณตือไปโรงกลั่น ทั้งสก๊อล และญี่ปุ่น...
เดี๋ยวผมไปเที่ยวโรงกลั่นKavalan ที่ไต้หวัน บ้างดีกว่า...อิจฉาจังเลย
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 10:24:03 AM »
คุณตือไปโรงกลั่น ทั้งสก๊อล และญี่ปุ่น...
เดี๋ยวผมไปเที่ยวโรงกลั่นKavalan ที่ไต้หวัน บ้างดีกว่า...อิจฉาจังเลย

ไปด้วยครับ ถ้ามีโอกาสผมอยากไปอเมริกากับสก๊อตแลนด์ อีกครับ

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 06:05:28 PM »
ตระเวณเที่ยวโรงกลั่นแต่ละประเทศเลยนะครับ

สุดยอด

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 08:06:53 AM »
ผมว่าเราเก็บตังค์ไปญี่ปุ่นไปกิน+จัดหาSMกันดีกว่าครับ
คนละ50000นี่ นอนได้ประมาณ3-4คืนแถมจัดของดีราคาถูกกันหนำใจแน่ๆ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 09:16:43 AM »
ยืนยันครับถ้า 5 หมื่นอยู่ได้ 5 คืนกิน-เที่ยว-ช๊อป เผลอๆ เหลือเงินกลับบ้านครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 11:48:06 AM »
ถ้ากินอาหารทั่วไปสบายๆครับ  อยู่ได้แบบชิลๆ  อาจจะไปหมดกับค่าเดินทางและค่าเข้าชมสถานที่ต่างๆ (ผมอยากจะไปเป็นไกด์ให้ทริปนี้จิงๆ)     
แต่ถ้าจะกินพวกKOBE KYU,HIDA GYU,SAGA GYUหรือร้านซูชิขั้นเทพๆ เข้ามาด้วยล่ะก็  ต้องจ่ายเพิ่มกันเห็นๆ ครับ -0073
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ jack_adisorn

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 07:10:48 AM »
ถ้าคุณตือบอกว่า 50,000 อยู่ได้ ผมเชื่อครับ
(แค่เหล้าเอากลับมา ก็งบครึ่งนึงแล้ว 5555)  -0031

ออฟไลน์ jack_adisorn

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 07:13:05 AM »
ผมว่าเราเก็บตังค์ไปญี่ปุ่นไปกิน+จัดหาSMกันดีกว่าครับ
คนละ50000นี่ นอนได้ประมาณ3-4คืนแถมจัดของดีราคาถูกกันหนำใจแน่ๆ

ถ้ารวมกันได้จริงๆ เป็นเที่ยวบินขนเหล้าแน่ๆ ขวดสีกันโป๊กเป๊ก

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 08:25:50 AM »
ตกเย็นหารกันซื้อเหล้าสักวันละขวดสองขวดมานั่งชิม 

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 09:13:25 AM »
ถ้าคุณตือบอกว่า 50,000 อยู่ได้ ผมเชื่อครับ
(แค่เหล้าเอากลับมา ก็งบครึ่งนึงแล้ว 5555)  -0031

ค่าเหล้าหมื่นกว่าบาทครับ เน้นตัวที่อยากได้โคต้าขน 6-7 ขวดพอครับ ชิวๆ