มีนาคม 28, 2024, 10:46:32 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของแกล้ม  (อ่าน 21326 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ว่าด้วยเรื่องของแกล้ม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:41:04 AM »
ผมว่าใน Big C  Lotus และ marts ทั่วๆ ไปน่าจะมีครับ
ที่ big C เชียงใหม่ขายอยู่ 114.- ครับ ผมซื้อจากริมปิงได้ 110.-
คราวก่อนไป กทม. หิ้วจากเจ้เล้งมาก็ 110.- (แล้วตรูจะหิ้วกลับมาให้หนักทำไม -0002) ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:46:06 AM »
ผมซื้อ Pure Butter Shortbread มาทานกับกาแฟสด(ดำ) หลายครั้งแล้ว  เดี๋ยวมาลองกินกับ SM บ้าง ....ผมเคยเห็นในรีวิว คุณเก่ง ถ่ายรูปShortbread คู่กับ Glenlivet, 15years  -0019

ผมว่า Butter Shortbread คู่กับ Glenlivet 15 มันจับได้ความแห้ง ที่เรียกกันว่า Dry ของเหล้าได้ชัดมากๆ ครับ
แต่ถ้าไปจับคู่กับเหล้าจาก Islay เช่น Laphroaig,  Talisker, Coal Ila พวกนี้จะได้ความฉ่ำ และ ควันที่กลมกล่อมกำลังดี แปลกอยู่เหมือนกันคับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:30:13 PM »
ผมว่าใน Big C  Lotus และ marts ทั่วๆ ไปน่าจะมีครับ
ที่ big C เชียงใหม่ขายอยู่ 114.- ครับ ผมซื้อจากริมปิงได้ 110.-
คราวก่อนไป กทม. หิ้วจากเจ้เล้งมาก็ 110.- (แล้วตรูจะหิ้วกลับมาให้หนักทำไม -0002) ครับ
โลตัส ใน กทม. ขาย 98บาท แต่ห้างTop บางครั้งก้อลดราคา ในป้ายreduce price ลด50-70% แต่กล่องอาจไม่สวย หรืออีก1-2เดือนจะหมดอายุ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:26:35 AM »

ผมอยากทดลองชิมดูครับ...ไม่ทราบหาซื้อได้ที่ไหนครับ
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

• สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:39:06 AM »
มีของแกล้มไวน์แดงอีกตัวหนึ่งที่มีคนแนะนำให้ผมกิน คือ Mini Bonbel ป็นชีสก้อนกลมๆ มีรสขมนิดๆ แกล้มกับไวน์แดง ที่มีราคากลางๆ หรือราคาล่างๆ ได้ดีพอควร ควรเลือกซื้อ Mini Bonbel สีส้ม ดีกว่า สีแดง เพราะไม่ขมเกินไป  -0019 Mini Bonbel  เป็นสินค้าเครือของThe Laughing Cow หรือ La Vache qui Rit (ตราวัวหัวเราะ) ของฝรั่งเศส ซึ่งผลิต Cheese spread ที่กินเล่นๆ ไขมันน้อย แคลเซียมสูงและถูกปากคนไทย รวมทั้งผมด้วย(ตัวชีสในรูปที่2 รสชาดดีมากๆๆ กินเปล่าๆ หรือกินกับRitz Crackers แผ่นกลมๆ ก้อยิ่งดีคับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 03:53:51 AM โดย numyst »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 07:53:55 AM »
พักหลังของผมเจ้านี่เลยครับ Walker Pure Butter Shortbread ติดบ้านไว้เลยครับ
เข้ากันได้ดีกับ SM เป็นส่วนใหญ่ โดยเฉพาะตระกูล Islay ครับ
มันดึงรสแฝงออกมาได้เยอะเชียวครับ อีกอย่างก็ Dark Chocolate ครับ เหมาะกับเหล้าที่รสแห้งๆ ครับ

คุณเก่งครับ Walker Pure Butter Shortbread จัดหาได้จากที่ไหนบ้างครับ
ตอนนี้ที่ Big C ปราจีนบุรีก็มี Walker Pure Butter Shortbread ขายแล้วครับ ผมไม่ต้องลงทุนไปหิ้วไกลถึงกรุงเทพ

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 04:21:54 PM »
มีของแกล้มไวน์แดงอีกตัวหนึ่งที่มีคนแนะนำให้ผมกิน คือ Mini Bonbel ป็นชีสก้อนกลมๆ มีรสขมนิดๆ แกล้มกับไวน์แดง ที่มีราคากลางๆ หรือราคาล่างๆ ได้ดีพอควร ควรเลือกซื้อ Mini Bonbel สีส้ม ดีกว่า สีแดง เพราะไม่ขมเกินไป  -0019 Mini Bonbel  เป็นสินค้าเครือของThe Laughing Cow หรือ La Vache qui Rit (ตราวัวหัวเราะ) ของฝรั่งเศส ซึ่งผลิต Cheese spread ที่กินเล่นๆ ไขมันน้อย แคลเซียมสูงและถูกปากคนไทย รวมทั้งผมด้วย(ตัวชีสในรูปที่2 รสชาดดีมากๆๆ กินเปล่าๆ หรือกินกับRitz Crackers แผ่นกลมๆ ก้อยิ่งดีคับ)

เดี๋ยวเย็นนี้ จะลองดูครับท่าน  -0060

ของเหลือ จากการCountDownเมื่อคืนครับ(รูปแทน)
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 01:03:00 AM »
กับแกล้ม ที่มีประโยชน์มากที่สุดสำหรับผม...
เมล็ดอัลมอนด์อบ
ช่วยเพิ่ม HDL และช่วยลด LDL

การเลือกซื้อเมล็ดอัลมอนด์สำเร็จรูป เพื่อกินแกล้มกับเหล้า ควรเลือกแบบอบแห้ง ไร้การแต่งกลิ่น หรือหากมีกลิ่น ก้อควรมีกลิ่นไม่แรงมาก กลิ่นที่เหมาะแก่การดื่มมากสุดคือ กลิ่นวนิลา

ผมขอแนะนำ เมล็ดอัลมอนด์อบ สำเร็จรูปพร้อมกิน ยี่ห้อ  Goody คับ (ไม่มีส่วนได้เสียกับเจ้าของสินค้านะคับ) -0030...
ราคาถูกมากเมื่อเทียบกับน้ำหนัก .... ครึ่งกิโล 170-190 บาท ที่ขายราคานี้ได้เพราะเค้าขายคละไซส์แต่ไม่มีปนเล็กแตก และไม่มีมอดเจาะรู
รสชาดหอมมีกลิ่นวนิลาอบ(แทนกลิ่นเนย อบ)...
บรรจุแบบสูญญากาศ กรอบสด หลังเปิดแล้วควรปิดปากถุงแน่นๆ แล้วแช่ตู้เย็น เพื่อรักษาความกรอบสด

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:25:16 AM »
ลิงยังไม่พร่องเลย น้าอัฐ อิๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:18:31 AM »
Tobermory เป็นยังไงบ้างครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 03:54:52 PM »
ลิงยังไม่พร่องเลย น้าอัฐ อิๆ
ภาพเก่าคับ...ช่วงนี้เปิดดื่มลองหลายขวด เลยพร่องไปไม่เยอะ แต่ tobermory หมดไปขวดหนึงแล้วอย่างรวดเร็ว
Tobermory เป็นยังไงบ้างครับ
ดื่มเพลินดีคับ...หมดขวดไปอย่างรวดเร็ว

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 11:01:28 PM »
ขอแก้ไข และแนะนำ เรื่อง กับแกล้ม เมล็ดอัลมอนด์.....

ผมเคยแนะนำกับแกล้มเป็น เมล็ดอัลมอนด์อบ สำเร็จรูปพร้อมกิน ยี่ห้อ  Goody ที่มีกลิ่นวนิลาอบ ..
แต่ช่วงหลังผมกินแล้วไม่ค่อยโอเค เท่าไร คือไม่ค่อยกรอบทุกเม็ด
ผมจึงแนะนำทางเลือกใหม่....
คือให้ซื้อ  เมล็ดอัลมอนด์ ดิบๆ โดยเลือกเม็ดเต็มๆ สามารถหาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์เบเกอรีี่ ทั่วๆไป ราคาตก กก.ละ350-400 บาท ....
แล้วเอาเข้าเตาอบไมโครเวฟ โดยเลือกเมนูถั่วอบ แล้วตั้งอบทุกๆ 1นาที- นาีทีครึ่ง และคลุกพลิกทุกๆรอบ จนเมล็ดเริ่มแตกและเกรียมหน่อยๆ แต่อย่าไหม้นะคับ พอได้ที่ แล้วทิ้งให้เย็น จนกินแล้วเมล็ด กรอบ ถือว่าใช้ได้...
หากเตาอบไมโครเวฟ ไม่มีปุ่มเมนูถั่วอบ ลองปรับไปที่ Middle หรือ Roast แล้วทำอย่างที่บอก...ลองไปเรื่อยๆนะครับ เครื่องแต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน
เมล็ดที่ได้จะสด และกรอบ กินแกล้มกับเหล้า หรือไวน์ นี่สุดๆๆไปเลย ทั้งอร่อย และมีประโยชน์มาก
หากใครกลัวไม่กล้ากินอาหาร ที่ปรุงจากเตาอบไมโครเวฟ กลัวเป็นโรคมะเร็ง ก้อให้ลงกะทะคั่วไฟอ่อน นาน27นาที