เมษายน 19, 2024, 03:30:12 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Nikka Whisky Pure Malt 17 Years Old  (อ่าน 3107 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Nikka Whisky Pure Malt 17 Years Old
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:01:50 PM »
ห่างหายจากการรีวิวไปค่อนข้างนานเลยครับ รอบนี้คงต้องบอกว่าไม่มั่นใจกับสภาพร่างกาย และความพร้อมเท่าไหร่
แต่ฝนโปรยปรายลงมานิดๆ พอจะทำให้ดื่มได้ก็เลยเลือกเจ้า Nikka Whisky ขวดนี้
ที่ได้รับแบ่งจากเฮียไพบูลย์มาตอน mini meeting ครั้งล่าสุดมาดื่มดีกว่าครับ
ปริมาณที่ได้ทั้งหมดอยู่ในแก้วตามที่เห็นนะครับ -0019 ส่วนน้ำที่เห็นในขวดเป็น Dewar's 12 Yo ครับเนื่องจากว่าก๊อกขาดเลยถ่ายลงขวดนี้แทนครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Nikka Whisky Pure Malt 17 Years Old
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:07:45 PM »
ผิดถูกอย่างไรไม่รับประกันตามประสาลิ้นบ้านๆ เช่นเคยนะครับ
เริ่มที่ขาค่อนข้างใหญ่ และหนักกำลังดีเชียวครับ สีออกไปทางทองแดงเข้มๆ ตามอายุเหล้าที่บ่มนานถึง 17 ปีครับ
กลิ่นดีทีเดียวครับ รินพักไว้นี่หอมยั่วใจดีเชียว Fruity อ่อนๆ Malt หอมๆ เจือด้วยกลิ่นวนิลา Chocolate นิดหน่อย ลงตัวดีทีเดียวครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Nikka Whisky Pure Malt 17 Years Old
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:16:53 PM »
ว่าแล้วมาต่อกันที่รสชาติกันบ้างดีกว่าครับ
Burn นิดๆ  วนิลา ไม่มี Fruity เหมือนกลิ่น อมควันอยู่ในที Chocolate มาค่อนข้างเยอะ กระด้างไปนิด จบแบบแห้งๆ ฉ่ำๆ ไม่สุดครับ
รวมๆ ถือว่าดีพอได้ครับสำหรับผม แต่เหมือนขาดๆ เกินๆ สำหรับ Malt Whisky จาก Nikka ขวดนี้
ผมลอง Malt จากญี่ปุ่นทีไรเหมือนมันขาดๆ เกินๆ อยู่ทุกทีครับ ไม่เหมือนกับ Blended ที่ทำได้ค่อนข้างดีกว่า Malt ครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ ถ้าเพื่อนสนใจก็ต้องจัดหามาลองกันอีกทีครับ ว่าจะชอบหรือไม่ชอบ
สำหรับผมแล้วจัดว่าจืดไปสักนิดครับ เหมือนไม่ค่อยสุด เหมือนกับ Yamazaki จากค่าย Suntory ครับ -25

ชิมเสร็จก็ให้ความรู้สึกเหมือนเดิมว่า ญี่ปุ่น พยายามทำ malt เพื่อให้เห็นว่าตรูก็ทำได้ครับ
แต่สำหรับฝรั่งอาจชอบของแปลกแนวนี้เลยให้คะแนนสูงและได้รางวัลเหมือนเป็นการให้กำลังใจครับ
ผมกลับชอบแนวทางแน่นๆ และชัดเจนของ Scott มากว่าครับ -0027

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:22:10 PM »
ขอบคุณ -0021 เฮียไพบูลย์ที่เมตตาแบ่งมาให้ลองครับ  -0023
สำหรับผมแล้วขวดนี้ขอผ่านครับ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ แต่มันรู้สึกเหมือนขาดๆ เกินๆ ยังไงไม่รู้เหมือนกันครับ :smile6:
คงต้องหามาลองแล้วหาข้อสรุปกันเองอีกครั้งสำหรับเพื่อนที่สนใจนะครับ -0019

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:13:04 PM »
Suntory ตระกูล yamasaki แน่นอนสุดคับ ยกเว้น  yamasaki 10y.
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:13:56 AM »
 -0029 มีอยู่ขวดนึงครับ ถ้ามาแนวนี้ก็เก็บไว้ก่อน
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ