เมษายน 23, 2024, 06:11:54 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: บ้าเหล้าทัศนะศึกษา ณ ดินแดนควัน Islay  (อ่าน 33212 ครั้ง)

ออฟไลน์ Addy17

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
Re: บ้าเหล้าทัศนะศึกษา ณ ดินแดนควัน Islay
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:23:57 AM »
 -0029สุดยอดไปเลยครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: บ้าเหล้าทัศนะศึกษา ณ ดินแดนควัน Islay
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 01:57:07 PM »
หลังจากพักทานอาหารเที่ยงที่ Ardbeg เป็นที่เรียบร้อยเราก็ขึ้นรถเดินทางไปเที่ยวชม The Kildalton High Cross ซึ่งเป็นไม้กางเขนที่มีอายุกว่า 1,300ปี เป็นหลักฐานว่าศาสนาคริสต์ได้เผยแพร่เข้ามาในสกอตแลนด์เมื่อ 1,300ปีที่แล้วโดยบนการเขนจะมีภาพแกะสลักบอกเล่าเรื่องราวทางประวัติศาสตร์อยู่ด้วยครับ หลังจากถ่ายรูปเป็นที่พอใจแล้วก็นั่งรถย้อนกลับมาเพื่อชมโรงกลั่นที่ผมเองก็เป็น Fan Club และเพื่อนๆ หลายคนก็น่าจะรู้จักดีในนามน้องสาหร่าย Laphroaig นั่นเองโรงกลั่นนี้เมื่อเข้ามาด้านในเค้าจะมีโปรแกรมให้สมัคร Friend of Laphroaig ครับใครสมัครจะได้วิสกี้ขวดน้อย 1ขวดก็อยู่ที่ว่าช่วงนั้นเค้าแจกตัวไหนนะครับ สำหรับผมที่ได้มาเป็นตัว 10ปี Cask Strength เยี่ยมไปเลย นอกจากวิสกี้แล้วเค้าจะให้เราเอาธงชาติของเราไปปักที่หน้าโรงกลั่นด้วยครับเป็นสัญลักษณ์ว่าเราเป็นเพื่อนกันแล้ว สำหรับการเข้าชมที่นี่จะเสียค่าใช้จ่ายคนละ 6ปอร์นพร้อม 1 ดื่มครับ ซึ่งพี่คนขับรถบอกว่าดื่มแล้วไปคุยกับเค้าดีๆ จะขอชิมตัวอื่นเพิ่มได้ครับ คณะผมก็เข้าเกือบหมดทุกคนยกเว้นพี่รถถังรัสเซียแกบุกมาซื้อเหล้าแล้วหาทำเลเหมาะๆ นั่งดื่มยาวเลยครับ(พี่แกแน่นอนจริงๆ) อันนี้ต้องยอมรับอย่างนึงครับว่าการเที่ยวโรงกลั่นเหล้าเนี่ยโรงแรกๆ มันก็ตื่นตาตื่นใจครับแต่พอหลังๆ มันเหมือนฉายหนังซ้ำเพราะขั้นตอนจะซ้ำๆ กันอาจจะมีเทคนิกต่างกันนิดหน่อยหรือบางจังหว่ะเค้าทำกิจกรรมอะไรกัน แต่ถ้าคนที่ไม่ได้สนใจอย่างท่านผบ.ก็เซ็งครับ แต่สำหรับผมยังคงตื่นตาตื่นใจทุกโรงกลั่นเหมือนเดิมเพราะได้ดูการวาง Layout รูปแบบอุปกรณ์ได้เพิ่มเติมความรู้ใหม่ๆ หรือแก้ไขข้อมูลเก่าๆ มันทำให้รู้สึกว่าเจอสิ่งแปลกใหม่ตลอดเวลาครับ พอได้เวลาเจ้าหน้าที่สาว(...อีกแล้ว) ก็พาเราเดินเที่ยวครับในช่วงแรกก็เล่าประวัติครับโรงกลั่นนี้เริ่มดำเนินกิจการปีค.ศ. 1810 และเริ่มดำเนินกิจการวิสกี้ปี 1815 ในปี 1887 พบว่า Laghroaig มีรสชาติที่เป็นเอกลักษณ์เพราะคุณภาพน้ำต่างกับที่อื่น ในปี 1923 ทางโรงกลั่นเริ่มใช้ถัง ex-bourbon และเริ่มส่งออกวิสกี้ช่วงปี 1929 และในปี 1994 ได้เริ่มกิจกรรม Friend of Laphroaig ซึ่งปัจจุบันมีสมาชิกแล้วกว่า 500,000คน หลังจากฟังบรรยายแล้วก็ไปดูขั้นตอนแรกคือการทำมอลต์ครับซึ่งเป็นขั้นตอนที่สำคัญมาก

*รูป
-คู่กับ The Kildalton High Cross ของจริงอันใหญ่มาก
-ถึงแล้วครับ
-พี่รถถังรัสเซียในตำนาน
-รถมาส่งข้าวBarleyพอดี
-ห้องทำมอลต์ใหญ่มาก มีหลายชั้นด้วยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 02:02:39 PM »
โดยทางโรงกลั่นได้ให้ความสำคัญกับขั้นตอนนี้เป็นพิเศษจังหว่ะที่ผมไปก็ถือว่าโชคดีอีกครับเพราะเค้ากำลังรมควันมอลต์ด้วย Peat ball ครับ (Peat ball คือซากพืชซากสัตว์ที่ทับถมกันมานานจะมีลักษณะคล้ายดินซึ่งที่เกาะ Islay สามารถพบ Peat field ได้มากกว่า 30% ของพื้นที่เกาะเพียงขุดลงไปในดินประมาณ 1-2 เมตรก็จะพบพลังงานฟรี ซึ่งนอกจากจะใช้รมควันมอลต์แล้วคนท้องถิ่นยังใช้ในการให้ความร้อนเตาผิงด้วยครับ) ในห้องที่รมควันมอลต์จะมีอุณหภูมิประมาณ 60-70องศารมควันอยู่ประมาณ 3-7วันก็เป็นอันใช้ได้ครับซึ่งมอลต์ที่ผ่านการรมควันแล้วจะมีความแห้งมีรสหวานหอมแบบไหม้ๆ ครับ แล้วเราก็ไปดูเตาเผา Peat กันต่อครับเมื่อผมลองเอามือไปอังดูก็รู้สึกอุ่นๆ ไม่ร้อนอย่างที่คิด แล้วก็เดินไปดูการทำ Mash และ Wash ตามลำดับถัง Wash ที่นี้เป็นสเตนเลสขนาดใหญ่ซึ่งผมเองก็ได้ชิม Wash ที่นี่ด้วยครับรสชาติก็คล้ายเบียร์กลิ่นบูดๆ ไหม้ๆ ไม่ซ่าและไม่อร่อย ผมได้ถามเจ้าหน้าที่ว่าถังที่เห็นอยู่นี้หมักมากี่วันได้รับคำตอบว่า 28วัน(นานกว่าที่คิดไว้เยอะเลยครับ) เสร็จแล้วก็เดินไปดูหม้อกลั่นซึ่งมีถึง 7 หม้อครับแบ่งเป็นหม้อกลั่น Wash 4หม้อและหม้อกลั่นเหล้าอีก 3หม้อ

*รูป
-มอลต์จะมีรากงอกออกมาครับ
-ห้องรมควันเข้าไปออกมาทีอย่างกับไปร้านหมูกะทะ
-ลองอังดูไม่ร้อนอย่างที่คิดครับ
-หม้อนี้แลหมักมาแล้ว 28วัน
-หม้อกลั่น 7หม้อเรียงราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 04:15:58 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 02:10:33 PM »
ส่วนตรงกลางจะเป็นตัว Cutting ซึ่งเป็นขั้นตอนที่ต้องอาศัยความชำนาญอย่างมากเพราะเป็นการคัดเลือกเหล้าเพื่อส่งไปบรรจุลงถังโดยอุปกรณ์จะมีลักษณ์เป็นตู้มีกระจกเพื่อดูด้านในมองเห็นน้ำเหล้าที่กลั่นออกมาหากน้ำเหล้ามีคุณภาพไม่ดีก็จะถูกส่งไปกลั่นใหม่และหากได้คุณภาพที่ดีก็จะสับวาร์วไปสู่การบรรจุถังต่อไป สุดท้ายก็มาดูห้องบ่มเหล้าครับเก็บจนได้อายุที่เหมาะสมก็จะถูกบรรจุขวดต่อไป ดูจบก็มาถึงการชิมครับโดยวันนี้ที่ได้ชิมเป็นตัว Quarter Cask กลิ่นน้องสาหร่ายเอกลักษณ์ของเค้านำมาเลยครับรสชาติหวาน เค็มนิดๆ สัมผัสเผ็ดกว่าตัว 10ปี กลิ่นยา โรงพยาบาล น้ำยาเช็ดทำความสะอาด ควันมาอ่อนๆ คล้ายตัว 10ปีแต่อ่อนกว่ารวมๆ ผมชอบครับ และตามที่พี่คนขับรถแนะนำผมก็เนียนไปขอชิมเพิ่มก็เป็นตัว Triple Cask ตัวนี้โดยรวมคล้าย Quarter Cask  สัมผัสใกล้เคียงกันพอสมควรที่ต่างน่าจะเป็นจังหว่ะของรสชาติที่ค่อยๆ มา และนุ่มกว่าหน่อย ตามด้วยตัว 18ปี ตัวนี้ราชาติคล้าย 10ปีแต่บอร์ดี้มันนุ่มและฉ่ำอบอวลด้วยกลิ่นควัน อกเชย บอกได้เต็มปากว่าโคตรประทับใจ กูรูประจำกรุ๊ปก็เชียร์ตัวนี้สุดๆ ผมลองคำนวณเป็นเงินไทยประมาณ 3,400บาท ถ้าคืน vat อีกเหลือ 3,060บาทโคตรคุ้ม แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อมา(ตอนนี้เสียดายมากครับ) หลังจากชิมเหล้าเสร็จก็แวะปักธงชาติ(ฝีมือท่านผบ.)บอกให้ชาวโลกรู้ว่าคนไทยก็มาเหยียบแล้วนะจ๊ะก่อนขึ้นรถไปโรงกลั่นสุดท้ายของทริปนี้ครับ

*รูป
-การคัดเลือกน้ำเหล้าต้องใช้อุปกรณ์ตัวนี้ช่วยครับ
-โรงบ่มวิสกี้ครับ อยากจะงัดลูกกรงเข้าไปแล้วเอาหลอดดูดครับ
-ที่ไปเนียนขอชิมเพิ่มมา รสชาติดีเลยครับอยากได้ซักขวดจัง
-ทั้งทริปนี้ผมชอบขวดนี้สุดครับ น้ำหนักดีมากๆ เลยครับ
-ปักธงชาติแล้วนะครับ (แต่ป่านนี้คงแปลงสภาพเป็น Peat ไปเรียบร้อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 04:00:57 PM โดย otrue »

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 02:57:59 PM »
พระนางเข้าใจกัน
แอ๊ปปี้ เอนดิ้ง

ขอบคุณครับตือ ที่พาไปเที่ยวชม

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 03:06:54 PM »

.....สุดยอดครับ.... -0034 -0034 -0034......คุณตือน่าจะเอาไปลงใน Pantip ด้วยนะครับ....
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 03:42:57 PM »
สุดยอดเลยครับตือ

เป็นประสบการณ์ที่ยอดเยียมเลย

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 04:19:59 PM »
พระนางเข้าใจกัน
แอ๊ปปี้ เอนดิ้ง

ขอบคุณครับตือ ที่พาไปเที่ยวชม

สุดยอดเลยครับตือ

เป็นประสบการณ์ที่ยอดเยียมเลย

ผมมีรูปและเรื่องอยากจะเล่ามากกว่านี้ครับแต่มันเยอะจนผมเองก็แอบขี้เกียจพิมพ์ครับ ไว้มีโอกาสได้เจอกันผมมีนำเสนออีกเยอะครับ

.....สุดยอดครับ.... -0034 -0034 -0034......คุณตือน่าจะเอาไปลงใน Pantip ด้วยนะครับ....

จะเก็บไว้พิจารณาครับ -0023

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 04:22:31 PM »
และแล้วก็มาถึงโรงกลั่นสุดท้ายในทริปนี้ โดยขับรถออดจาก Laphroaig ประมาณไม่ถึง 5 นาทีอะไรจะเร็วป่านนั้นยังไม่ทันส่างเลยก็มาถึงซะแล้ว Lagavulin (ลา-กา-มู-ลิน) เมื่อก่อนที่ผมเพิ่งจะรู้จัก Single Malt Whisky ใหม่ๆ ก็มีเจ้านี่แหละที่มักจะอ่านเจอในบทความบ่อยๆ ว่ามันเทพมากเป็นที่ใฝ่หาของนักดื่ม Single Malt Whisky ซึ่งเท่าที่ผมคุยกับสมาชิกทุกคนก็ล้วนแต่อยากลองตัวนี้กันและผมเองก็เป็นหนึ่งในคนเหล่านั้น(ช่วงพีทสุดๆ ผมมีเก็บไว้ 5ขวดเพราะกลัวหาไม่ได้แต่ตอนนี้กินเกือบหมดแล้ว) โดยก่อนหน้านี้ผมเคยเขียนรีวิวไปแล้ว 3ตัวผมยอมรับครับมันไม่ได้มีดีแต่ชื่อ เมื่อมาถึงโรงกลั่นแล้วเข้าไปด้านในก็เป็นร้านขายสินค้ามีวิสกี้ Lagavulin อยู่ 3 ตัวครับที่หน้าสนใจคือตัว 16ปีพร้อมลายเซ็น Master Blender ครับ โรงกลั่นนี้เราจะไม่ได้เที่ยวชมกันแต่ได้ลองชิมวิสกี้ 3 ตัวพร้อมเอาแก้วกลับบ้านได้ในราคา 6ปอร์นครับ ผมเองก็คงต้องขอจัดครับ ทั้งที่ทั้งวันซัดเหล้าไปแล้ว 9แก้ว+เบียร์อีก 1 ขวด นาทีนี้คงไม่มีอะไรจะฟินเท่าดื่ม Lagvulin ที่โรงกลั่น Lagavulin ครับ

*รูป
-Lagavulin ที่ตั้งโรงกลั่นสวยมากเลยครับ
-ถึงแล้วจ้า -0005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 04:55:31 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 04:26:24 PM »
ตัวแรกที่ได้ลองเป็นตัว 16ปี...ตัวนี้ผมขอผ่านครับ ตัวต่อมาเป็น Double Matured Lgv 4/500 เป็นตัวล่าสุดที่วางขายปีนี้ครับการ Double Matured เป็นการนำวิสกี้ ไปบ่ม 2ครั้ง ซึ่งอาจเป็นการบ่มถังแรกแล้วไปต่อถังสอง(ส่วนใหญ่จะเรียก Cask Finish) หรือการเอาวิสกี้ถังต่างชนิดกันตั้งแต่ 2ถังขึ้นไปมาผสมกันและบ่มต่อในถังที่ 3 ครับตัวนี้สัมผัสจะนุ่มนวลหน่อยครับ กลิ่นควันสมดุลมากับกลิ่นหวานๆ แนววนิลา คลาเมล ไวท์ช๊อกโกแลต อกเชย บอร์ดี้กลางไปทางเต็มจบยาวๆ ตัวต่อมาเป็น 12ปี Cask Strength บรรจุปี 2012 ดีกรีความแรงที่ 56.1%การบรรจุแบบ Cask Strength คือการบรรจุเหล้าลงขวดแบบบรรทุกดีกรีแอลกอฮอล์มาเต็มๆ ไม่มีการผสมน้ำครับ ซึ่งเหล้าส่วนใหญ่ที่เราดื่มๆ กันหากสังเกตุดีๆ จะดีกรีประมาณ 40% ด้วยปัจจัยหลายๆ อย่างครับเช่น กฎหมาย การตลาด รสชาติ อันนี้ก็ว่ากันไป(ถ้าใครบอกกินเหล้าตัวนี้เมาตัวนั้นไม่เมา...ผมว่าโคตรมั่วถ้าดีกรีมันเท่ากันกินยังไงก็เมาเท่ากันครับ) สัมผัสตัวนี้ออกเผ็ดครับรสชาติหวานๆ เค็มๆ กลิ่นควันชัดมากกว่าตัวที่แล้วจนบังพวกความหอมหวานของคลาเมล เนย วนิลา บอร์ดี้กลางๆ จบไปยาวๆ โรงกลั่นนี้ผมชอบเอกลักษณ์ของเค้าตรงเรื่องของสมดุลของกลิ่นควันและบอร์ดี้ที่ดีครับ หลังจากชิมและซื้อของเสร็จผมก็กลับไปทานดินเนอร์สุดหรูกับท่านผบ. ก่อนจะเดินทางกลับลอนดอนในวันถัดไปครับ และผมขอจบการเล่าประสบการณ์การทัศนะศึกษาแต่เพียงเท่านี้ครับ

*รูป
-Double Matured Lgv 4/500 ดื่มแล้วหลงรักเลย ฝีมือจริงๆ ครับ
-Lagavulin 12ปี Cask Strength 2012 ยังคงความสดได้เต็มๆ ไม่เปลี่ยนแปลง
-โบกรถกลับหล่ะครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 04:30:35 PM »
ในการเดินทางครั้งนี้ผมได้ประสบการณ์เยอะมากครับมีหลายๆ เรื่องที่ไม่ได้เอามาเขียนหากเพื่อนๆ อยากทราบข้อมูลวิสกี้เพิ่มเติมก็สอบถามเข้ามาได้ครับ หรือสนใจจะมาเที่ยว Islay ต้องศึกษาข้อมูลซักนิดเพราะที่เกาะนี้ไม่ได้เปิดรับนัดท่องเที่ยวตลอด และการเดินทางทางบก+น้ำต้องเผื่อเวลาเดินทางไป-กลับไว้เลย 2วันแต่หากใครไม่อยากนั่งยาวขนาดนี้ที่เกาะก็มีสนามบินครับซึ่งก็ต้องดูตารางการบินให้ดีๆ ใครสนใจจริงๆ ผมยินดีให้คำแนะนำอย่างเต็มที่ครับ

*รูป
-ร้าน Loch Fyne Whiskies ร้านนี้ตั้งอยู่บริเวณทะเลสาบ Fyne เป็นร้านจำหน่ายวิสกี้ที่ได้รับรางวัลเยอะมากมีวิสกี้ที่เป็นแบรนด์ของร้าน และที่สำคัญวิสกี้เยอะจริงๆ ราคาก็ดีด้วยครับ วันเดินทางกลับจึงต้องแวะซื้อติดมือมาซะหน่อย

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 04:31:07 PM »
และสำหรับเพื่อนๆ ชาวมักเหล้าคลับผมก็มีของที่ระลึกเล็กๆ น้อยมาฝากด้วยครับแต่ด้วยน้ำหนักในการแบกที่จำกัด ของจึงมีจำนวนจำกัด ต้องเล่นเกมส์วัดดวงกันหน่อยครับ กติกาง่ายๆ ให้ทายตัวเลขตั้งแต่ 0 ถึง 9 มา 1ตัว หากใครทายแล้วตรงกับเลขทะเบียนรถผมก็รับของที่ระลึกไปเลยครับ

*แต่หากคนที่ทายถูกมีจำนวนน้อยกว่าหรือมากกว่าของที่ระลึกจะมีด่าน 2 ครับ, ของที่ระลึกมีหลายอย่างผมจะส่งให้แบบสุ่ม, หมดเขตส่งคำตอบวันที่ 31 พ.ค. 2556*
 -0029 -0029 -0029 -0029 -0029

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 04:45:49 PM »
และสำหรับเพื่อนๆ ชาวมักเหล้าคลับผมก็มีของที่ระลึกเล็กๆ น้อยมาฝากด้วยครับแต่ด้วยน้ำหนักในการแบกที่จำกัด ของจึงมีจำนวนจำกัด ต้องเล่นเกมส์วัดดวงกันหน่อยครับ กติกาง่ายๆ ให้ทายตัวเลขตั้งแต่ 0 ถึง 9 มา 1ตัว หากใครทายแล้วตรงกับเลขทะเบียนรถผมก็รับของที่ระลึกไปเลยครับ

*แต่หากคนที่ทายถูกมีจำนวนน้อยกว่าหรือมากกว่าของที่ระลึกจะมีด่าน 2 ครับ, ของที่ระลึกมีหลายอย่างผมจะส่งให้แบบสุ่ม, หมดเขตส่งคำตอบวันที่ 31 พ.ค. 2556*

ทะเบียนรถคุณตือหรือครับ????  น่าสน  -0005 -0005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 04:49:02 PM โดย choke »
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 04:51:08 PM »
ขอทายก่อนคนแรกเลย     7    ครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 06:03:00 PM »
8 ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 06:11:23 PM »
* เพิ่มกติกาอีกนิดครับ เลือกตัวเลขซ้ำกันก็ได้นะครับ -0005

ออฟไลน์ wuth

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 06:33:50 PM »
ขอร่วมสนุกด้วยคนครับ เลข 5 ครับ -0005

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 08:08:27 PM »
 เลือก 6 ละกันครับ

ออฟไลน์ Lion King

• The Watcher Team
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:15:15 PM »
ผมเลือกเลข 8. เหมือนเก่งครับ

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:35:07 PM »

มีหลายคันหรือเปล่า.....โหคันที่พี่เคยนั่งหรือเปล่า?..........

ไม่ได้ถ่ายรูปใว้เลยวุ้ย.........

มี7 กับ6 และ5 หรือ4 หรือเปล่าหว่า....คุ้นๆ

เอา6แล้วกัน หุๆๆ