เมษายน 19, 2024, 06:26:07 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับรสและกลิ่นของ Jack Daniel ครับ  (อ่าน 7550 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_PTR

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
ว่าจะถามหลายครั้งแล้วครับแต่ลืมทุกที
คือตอนที่เริ่มเข้าวงการก็ราวๆเดือนมีนาคม ก็เปิดตัวด้วย Heaven Hill
แต่ด้วยความที่ไม่เคยดื่มของมึนเมานองจากเบียร์เลยไม่มีตัวเปรียบเทียบ
ก่อนหน้านั้นก็แอบดื่มสเปย์รอยัลที่ทางบ้านใช้ไหว้ในวันตรุษจีนมา2-3ปีจนหมด
รู้สึกว่ามีกลิ่นไม้ ถ่าน รสหวานแฝง ร้อนแรงกว่าที่เคยแอบกินตอนวันตรุษจีน
ก็ตัดสินใจสั่ง Jack 7 กับ jim ขาว จากเว็บยาสูบเป็นครั้งแรก
ซึ่งตอนนั้นได้มาแค่ jim ขาว เพราะ jack 7 ขึ้นราคา
เคยถามน้องชายว่า jack 7 เป็นยังไง น้องก็บอกว่าดี แต่กลิ่นไม้แรง
เลยยก Heaven Hill ที่ครึ่งเดือนดื่มไปได้ครึ่งขวดให้น้องไปลองดู
พอสั่งของจากเว็บยาสูบรอบสองก็ได้ jack 7 มาดื่มสมใจ
ก่อนหน้านั้นทำใจไว้ว่ากลิ่นและรสมันต้องแรงกว่า Heaven Hill แน่ๆ
พอได้ชิมก็ประหลาดใจครับ กลิ่นคล้ายๆ Heaven Hill แต่ไม่แรงเท่า รสนุ่ม ดื่มง่ายกว่า
เลยไปถามน้องว่า Heaven Hill ที่ให้เป็นยังไงบ้าง
น้องบอกว่าดื่มง่ายกว่า Jack 7 ลื่นคอพอๆกับ Jack Gen ดื่มกับเพื่อนหนึ่งคน ที่เหลือครึ่งขวดหมดในวันนั้นเลย
เลยสงสัยว่ากลิ่นและรสของ Jack 7 เทียบกับ Heaven Hill จริงๆมันเป็นยังไงกันแน่ครับ
จะเกี่ยวกับแสตมป์ในหรือนอกประเทศหรือเปล่าครับ
เพราะ Jack 7 ที่น้องดื่ม กับ Heaven Hill เป็นแสตมป์ในประเทศ
แต่ Jack 7 ที่ได้จากเว็บยาสูบเป็นแสตมป์นอก

ออฟไลน์ Zotsuke

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
Re: สงสัยเกี่ยวกับรสและกลิ่นของ Jack Daniel ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 01:56:32 PM »
เรื่อง กลิ่น รส ที่ได้จากการดื่มวิสกี้นั้นมันขึ้นอยู่กับลิ้นของแต่ละคน รวมถึงประสบการณ์ด้วยครับ การจะแยกกลิ่น รส ของวิสกี้ได้ดี ลิ้นก็ต้องผ่านการชิมอาหาร ของหวาน ผลไม้ ต่างๆ มาจึงจะระบุได้ว่าวิสกี้ที่เราดื่มนั้นมีรสเหมือนกับอะไร
สำหรับ JD No.7 กับเนินสวรรค์นั้น มีกลิ่นคล้ายๆ กันก็เพราะทั้งสองตัวนี้ผ่านกระบวนการกรองด้วยถ่านเหมือนกัน โดย JD จะใช้ถ่านจากไม้ชูการ์เมเปิ้ลใส่ถังสูง 10 ฟุต กรองทีละหยด เรียกว่า Charcoal Mellowing  ส่วนเนินสวรรค์น่าจะทำแบบลวกๆ ไม่ละเอียดเหมือน JD เรียกว่า Charcoal Filtered
ส่วนเรื่องแสตมป์ไทย หรือนอกไม่น่าเกี่ยวครับเพราะยังไงก็มาจากโรงกลั่นเดียวกัน แต่อาจมีปัจจัยเรื่องการ ขนส่ง การเก็บรักษาก่อนนำมาขาย ที่อาจมีผลต่อรสของวิสกี้ได้  และสำหรับ JD รุ่นการผลิตก็มีส่วนกับรสชาติด้วยครับ เพราะใช้การชิมของมาสเตอร์เบลนเดอร์ในการกำหนดว่าวิสกี้ถังนี้ได้ที่และนำไปบรรจุขวดขายได้รึยัง ดังนั้นแจ็ค 2 ขวดซื้อมาพร้อมกันอาจมีรสชาติไม่เหมือนกันได้ครับ

หากจะถามว่าระหว่าง JD กับ HH อะไรดีกว่ากันก็ขึ้นกับว่าคุณชอบอะไรมากกว่า แต่ถ้าเป็นผมผมเลือกแจ็คครับ ไม่ชอบกล้วยใน HH  -0019
Bourbon Mania

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: สงสัยเกี่ยวกับรสและกลิ่นของ Jack Daniel ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 08:22:38 PM »
เหล้าสแตนดาด มาตรฐานนี่ตัดสินกันยากจริงๆครับ ลิ้นใคร ก็ลิ้นใคร มันเอาแน่นอนไม่ได้จริง หลายตัวที่หลายคนว่าดี แต่ลิ้นผม ว่าไม่ดี บางตัวลิ้นผมว่าดี หลายคนก็ว่า ไม่เข้าท่า....

ฉะนั้น ส่วนตัวผม ตั้งแต่มาเมามั่วอยู่แถวนี้ เลยได้ความคิดใหม่ ....เอาใจตัวเองวางตั้งใว้ แล้ว ตามชิมรสมือของนักปรุงเหล้าทั้งหลายแหล่ ที่เขาอุส่าห์ตั้งใจทำมาให้ชิมครับ

พักนี้ผมค่อนข้างจะมีความสุขมากๆ ในการชิมเหล้า.......พยามเข้าถึงความนึกคิดของนักปรุงเหล้า......โดยเอาความรู้สึกส่วนตัวตามหลัง อันใหนถูกใจเอง ก็ว่าไป อันใหนไม่ถูกใจ ก็ว่าไป.........

เท่าที่ตามๆดู.......ปริมาณของนักปรุงแต่งเหล้าในโลกนี้ ชีวิตเราๆ ชิมจนตาย ก็คงไม่ครบหมด ทุกคนปรุง..........

ด้วยความเคารพครับ ศึกษาข้อมูลของชนิดเหล้านั้นว่า.......คนปรุงเขาตั้งใจทำอย่างไร คนชิมเขาบอกใว้ ว่าอย่างไร สารที่เขาส่งมา เราเองรับอะไรได้บ้าง.....

เอาเข้าจริงอีกอย่างสำหรับส่วนตัวผม ตัวเหล้าไม่ได้มีความสำคัญ เท่ากับเรื่องราวรอบขวดเหล้าครับ

ขอแสดงความเคารพ อีกครั้ง

ทั้งหมดทั้งสิ้น อ้างอิงไม่ได้ ความรู้สึกส่วนตัว ล้วนๆ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 12:15:47 AM »
เรื่องนี้เห็นด้วยกับ พี่ชาย ทั้งสองท่านครับ องค์ประกอบหลายๆ อย่าง เงื่อนไข สภาพร่างกายเรา อากาศ
ทำให้แม้แต่เหล้าขวดเดียวกัน ดื่มคนละวันยังจับสัมผัสได้ไม่เหมือนกันเลยครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 06:43:10 AM »
ท่านพี่ทั้งสองอธิบายได้ชัดเจนแล้ว -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:23:54 AM »
เรื่องนี้เห็นด้วยกับ พี่ชาย ทั้งสองท่านครับ องค์ประกอบหลายๆ อย่าง เงื่อนไข สภาพร่างกายเรา อากาศ
ทำให้แม้แต่เหล้าขวดเดียวกัน ดื่มคนละวันยังจับสัมผัสได้ไม่เหมือนกันเลยครับ -0019

เห็นด้วยครับ  แถมบางวันอร่อยบางวันไม่อร่อยด้วย
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 04:37:06 PM »
ลึกซึ้งมากครับพี่

เหล้าสแตนดาด มาตรฐานนี่ตัดสินกันยากจริงๆครับ ลิ้นใคร ก็ลิ้นใคร มันเอาแน่นอนไม่ได้จริง หลายตัวที่หลายคนว่าดี แต่ลิ้นผม ว่าไม่ดี บางตัวลิ้นผมว่าดี หลายคนก็ว่า ไม่เข้าท่า....

ฉะนั้น ส่วนตัวผม ตั้งแต่มาเมามั่วอยู่แถวนี้ เลยได้ความคิดใหม่ ....เอาใจตัวเองวางตั้งใว้ แล้ว ตามชิมรสมือของนักปรุงเหล้าทั้งหลายแหล่ ที่เขาอุส่าห์ตั้งใจทำมาให้ชิมครับ

พักนี้ผมค่อนข้างจะมีความสุขมากๆ ในการชิมเหล้า.......พยามเข้าถึงความนึกคิดของนักปรุงเหล้า......โดยเอาความรู้สึกส่วนตัวตามหลัง อันใหนถูกใจเอง ก็ว่าไป อันใหนไม่ถูกใจ ก็ว่าไป.........

เท่าที่ตามๆดู.......ปริมาณของนักปรุงแต่งเหล้าในโลกนี้ ชีวิตเราๆ ชิมจนตาย ก็คงไม่ครบหมด ทุกคนปรุง..........

ด้วยความเคารพครับ ศึกษาข้อมูลของชนิดเหล้านั้นว่า.......คนปรุงเขาตั้งใจทำอย่างไร คนชิมเขาบอกใว้ ว่าอย่างไร สารที่เขาส่งมา เราเองรับอะไรได้บ้าง.....

เอาเข้าจริงอีกอย่างสำหรับส่วนตัวผม ตัวเหล้าไม่ได้มีความสำคัญ เท่ากับเรื่องราวรอบขวดเหล้าครับ

ทั้งหมดทั้งสิ้น อ้างอิงไม่ได้ ความรู้สึกส่วนตัว ล้วนๆ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 04:44:33 PM »
ลึกซึ้งมากครับพี่

ห่างหายกันไปพักใหญ่เลยนะครับคุณปูน
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water