มีนาคม 29, 2024, 12:50:52 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเจอปัญหาในการซื้อสินค้าแบบไหนบ้างครับ  (อ่าน 25323 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เพื่อนๆเจอปัญหาในการซื้อสินค้าแบบไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:06:06 AM »
ผมว่า....เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกัน น่าจะเกิดจากการนำเข้ามาของเหล้ายี่ห้อล็อตนั้น ขวด ฉลาก กล่องมาไม่พร้อมกัน...
บางครั้งนำเข้าหัวเชื้อมาเป็นถังๆๆ แล้วมาผสมกับเอทิลแอลกอฮอล์ แล้วมาบรรจุเป็นขวด เอาฉลากอีกล็อตมาปะ และใส่กลองอีกล็อต....

สำหรับเหล้าตลาดยี่ห้อดังๆ...แสตมป์ KDRM หรือJKDM หรือจะมีจุดสีใดก้อตาม  ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไร ผมจะเน้นความเชื่อใจกับคนที่ผมซื้อเท่านั้น ว่าดื่มแล้ว ตื่นเช้ามาจะปวดหัว หรือไม่ปวดหัว หรือมีอาการน้ำตาไหลหรือไม่ ในขณะที่ดื่ม

ถ้าพวกมาเป็นหัวเชื้อก็เหล้าปลอมหล่ะครับพี่อัฐ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
Re: เพื่อนๆเจอปัญหาในการซื้อสินค้าแบบไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:20:28 AM »
ผมว่า....เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกัน น่าจะเกิดจากการนำเข้ามาของเหล้ายี่ห้อล็อตนั้น ขวด ฉลาก กล่องมาไม่พร้อมกัน...
บางครั้งนำเข้าหัวเชื้อมาเป็นถังๆๆ แล้วมาผสมกับเอทิลแอลกอฮอล์ แล้วมาบรรจุเป็นขวด เอาฉลากอีกล็อตมาปะ และใส่กลองอีกล็อต....

สำหรับเหล้าตลาดยี่ห้อดังๆ...แสตมป์ KDRM หรือJKDM หรือจะมีจุดสีใดก้อตาม  ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไร ผมจะเน้นความเชื่อใจกับคนที่ผมซื้อเท่านั้น ว่าดื่มแล้ว ตื่นเช้ามาจะปวดหัว หรือไม่ปวดหัว หรือมีอาการน้ำตาไหลหรือไม่ ในขณะที่ดื่ม

ถ้าพวกมาเป็นหัวเชื้อก็เหล้าปลอมหล่ะครับพี่อัฐ
เอาหัวเชื้อแท้ มาทำขายใน duty freeบางแห่ง ก้อถือว่า เป้นของแท้ แต่คุณภาพก้อด้อยลงไป....
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:47:29 PM »

……มุมมองสวนตัวถ้าเหล้าที่นำหัวเชื้อแท้ๆมาผสมน้ำเพื่อลดดีกรีให้น้อยลงเหลือ 40% และกะทำโดยบริษัทเจ้าของเหล้าผมมองว่าเป็นเหล้าแท้ครับ…..เหตุผลที่เขาทำเช่นนี้เพราะส่วนต่างของ

ภาษีเป็นเหตุสำคัญบ้านเราภาษีแพงถ้านำเข้าจาก Scotch โดยตรง(บรรจุที่Scotch) แต่ถ้ามาบรรจุแถวๆประเทศเพื่อนบ้านเราเช่น ฟิลิปปินส์ ภาษีจะน้อยกว่ากันมากเนื่องจาก

"เขตการค้าเสรีอาเซียน" เพราะถือว่าบรรจุที ฟิลิปปินส์ นั้นเอง……ส่วนเหล้าปลอมเช่น Black จะเป็นการเอาเหล้าเกรดต่ำเช่น King Robert มาผสมน้ำเข้าไปอีกเพื่อเพิ่มปริมาณเข้าไปอีกมา

บรรจุขวดใหม่…..แต่ Black บ้านเราเคยได้ยินมาว่านำเข้าจาก Scot โดยตรงเลยนะ…..แต่น่าเกลียดสำหรับเหล้าที่มาผสมหัวเชื้อแล้วบรรจุใหม่ก็ยังเขียนว่า Blended & Bottled  In Scotland

ถือว่าเป็นการหลอกลวง Blended พอOK แต่ Bottled นี่น่าเกลียดมาก

ปล. เป็นมุมมองส่วนตัว และหาข้อมูลเองแบบมั่วๆ 5555 และสรุปเอาเอง…..อาจผิดก็ได้ครับ…อิอิ …ถือว่าแชร์ความคิดเห็นก็แล้วกันนะครับ
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 01:19:11 PM »
ผมว่าน้าปิ๊ปไม่มั่วครับ เท่าที่รู้ๆ ก็ประมาณนั้น.........

ช่วยมาแชร์...วิธีการหาของที่มันออริจินอลกันเถิดครับ..ยังไงๆหากรสชาติมันเพี้ยนมาจากต้นแหล่งดั้งเดิม มันก็จะไม่เสียความรู้สึกมากมาย กับโรงเบล็นและบรรจุใกล้ๆบ้านเรา

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 01:43:25 PM »
คำว่าหัวเชื้อมันฟังแล้วเหมือนไม่ใช่เหล้ายังไงก็ไม่รู้ครับ เหมือนน้ำแต่งกลิ่น ยิ่งเอามาผสมแอลกอฮอล์ก็ผิดกฎหมายวิสกี้ของทั้งสกอตแลน์ และอเมริกา เลยครับ ไม่สามารถเรียกว่าวิสกี้ได้

ส่วนวิสกี้ที่เอาแบบที่ยังไม่ผสมน้ำมาจากสกอตแลนด์ แล้วมาผสมน้ำและบรรจุที่ฟิลิปปินเพื่อเลี่ยงภาษี ฉลากต้องเขียนให้ชัดเจนว่าบรรจุที่ไหน แต่ยังไงก็เป็นน้ำจากฟิลิปปิน ผมว่าก็ไม่ใช่สกอตวิสกี้อยู่ดี เพราะกฎหมายของเค้าชัดเจนว่าจะเรียกสกอตวิสกี้ได้ต้องหมัก บ่ม กลั่น บรรจุ ที่สกอตแลนด์เท่านั้น แต่กฎหมายนี้ก็ใช้ได้แต่ในประเทศเค้าเท่านั้นครับ

ส่วนวิสกี้ที่เอายี่ห้ออื่นมา บรรจุเป็นยี่ห้อใหม่พวกนี้มันก็วิสกี้ แต่มันแหกตาผู้บริโภค เป็นการปลอมเครื่องหมายการค้าครับ

ออฟไลน์ wuth

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 02:14:09 PM »

เอาหัวเชื้อแท้ มาทำขายใน duty freeบางแห่ง ก้อถือว่า เป้นของแท้ แต่คุณภาพก้อด้อยลงไป....

[/quote
กรณีทีกล่องนอกกับฉลากข้างขวดเลขบาร์โค๊ดไม่ตรงกันนั้นหากเกิดจากเหตุการณ์ที่กล่องกับฉลากมาไม่พร้อมกันอย่างที่คุณอัฐว่ามา  ผมว่าน่าจะไม่ใช่มาตรฐานในการผลิตแล้วละครับ
เพราะโดยปกติถ้าสินค้าขวดนั้นออกจากไลน์การผลิตที่ได้มาตรฐานตัวเลขมันจะต้องตรงกันครับ  ผมดูจากกล่องและขวดของ BENCHMARKและCHIVAS ที่ซื้อมาจากห้างดอกบัว
และห้างCตัวใหญ่เลขบาร์โค๊ดมันก็ตรงกันครับ  ในกรณีที่เหล้าออกจากไลน์การผลิตที่ได้มาตรฐานแล้วเลขที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกันผมยอมรับว่าเป็นไปได้ในกรณีเดียวเท่านั้นสำหรับ
เหล้ามีแสตมป์คือ  พนักงานห้างหยิบเหล้าที่วางโชว์บนชั้นวางใส่ลงกล่องสลับขวดกันกับกล่องเดิมในกรณีที่วางเหล้าโชว์ไว้หลายๆขวด :no1:
ส่วนกรณีของ JW Black ของผมที่เรียนไว้ว่าน่าสงสัยนั้นเพราะว่า  เหล้าทั้ง 2 ขวดสั่งซื้อห่างกัน 5 เดือนแต่ตัวเลขบาร์โค๊ดที่กล่องเหมือนกัน(แต่ไม่ตรงกับที่ขวด)และตัวเลขที่ขวด
ก็เหมือนกันอีก  ที่น่าสงสัยยิ่งกว่านั้นคือถึงแม้ว่ามันจะมีการนำมา Blended & Bottled เพื่อขายผ่านดิวตี้ฟรีของมาเลย์จริง  ทำไมมันจึงไม่มีการระบุชื่อตัวแทนจำหน่ายของมาเลย์และ
ไม่มีการระบุตัวเลข ABV เป็นภาษามาเลเซียเหมือนกับของยี่ห้ออื่นๆที่สั่งซื้อมา  หรือว่ามันจะ Blended & Bottled กันเองแถวชายแดนแล้วซื้อแสตมป์มาเลย์ติดมาให้ ฮ่าๆๆ
ทั้งหมดที่ว่ามาคือข้อสงสัยที่มาชวนเพื่อนๆคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ  ขวดแรกผมดื่มหมดไปนานแล้ว,ขวดที่สองดื่มไปแล้วครึ่งหนื่งไม่มีอาการผิดสำแดงแต่อย่างใดครับ
เพียงแต่สงสัยและสงสัยว่าเราจะได้ของแท้อย่างที่คนขายเขารับรองตามหน้าเว็บจริงละหรือ อิอิอิ ???? :งง: -021

ออฟไลน์ boy_PTR

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 10:08:39 PM »
ลองถามเว็บยาสูบแล้วครับ
เค้าบอกว่าเวลาซื้อที่ดิวตี้ฟรี ถ้าซื้อไม่เยอะมากก็จะเอาจากที่ตั้งโชว์มาได้เลยซึ่งจะมีกล่องพับเก็บอยู่ที่หน้าร้าน
แต่ถ้าซื้อมากๆแบบพ่อค้าก็จะไปเอาที่หลังร้าน ซึ่งตรงนี้ทางเว็บไม่ได้ตรวจถี่ถ้วน เลยได้กล่องของล็อคอื่นมา

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 09:01:40 PM »
ด้วยความสงสัย ที่วันก่อน กินจิมบีมแล้ว รู้สึกรสเพื้ยน.....รู้สึกได้สองคนเพื่อน กินพร้อมกัน มันเฝื่อนขมติดลิ้นติดคอ แต่กลิ่นbourbonยังโอเค

วันนี้เลยมาซ้ำอีกที เผื่อว่าวันก่อนลิ้นจะเพี้ยน สรุปว่า ลิ้นผมยังปกติครับ จิมบีมขวดนั้น รสยังเฝื่อนขมเช่นเดิม......

เท่าที่สังเกตุได้ หมายเลขข้างขวด กับข้างกล่อง มันไม่ตรงกันครับ
เลยไล่ดูเหล้าขวดอื่น...ที่ซื้อมาจากแหล่งเดียวกัน เลขข้างขวดและข้างกล่องตรงกัน......

เป็นไปได้ตามที่ว่ากันไม๊ครับ.......ที่มาที่ไปของน้ำเหล้านั้น ผมว่ามันผิดปกติ.....ผมโดนเข้าแล้ว.....

และเมื่อเอาตัวอื่นมาดื่ม ลิ้นผมเพี้ยนครับ เพืี้ยนไปตามเหล้าจิมหมด จบครับคืนนี้ อีกวันสองวันกว่าความเพืี้ยนนี้จะหาย เช่นวันก่อน.......

ได้ความรู้ว่า ครั้งต่อไป ต้องเปิดดูว่า หมายเลขกล่องและขวด ควรจะตรงกัน(ปลอมได้เเนบเนียน)อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2013, 09:35:21 PM โดย udomkd »

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:21:54 AM »
ได้ความรู้ว่า ครั้งต่อไป ต้องเปิดดูว่า หมายเลขกล่องและขวด ควรจะตรงกัน(ปลอมได้เเนบเนียน)อิๆๆ

ขออนุญาตเสริมนิดนึงครับ เพื่อนผมบอกว่าเหล้า(บางยี่ห้อ)ที่สนามบินแถวภาคใต้(ภูเก็ต) เวลาขายให้ มีแต่ขวด ไม่มีกล่อง ครับ  -0053
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:08:49 AM »

ขออนุญาตเสริมนิดนึงครับ เพื่อนผมบอกว่าเหล้า(บางยี่ห้อ)ที่สนามบินแถวภาคใต้(ภูเก็ต) เวลาขายให้ มีแต่ขวด ไม่มีกล่อง ครับ  -0053
ใช่ครับ มีหลายตัว ที่ขายแบบไม่มีกล่อง แบบนั้นก็ว่ากันไป แต่เอาแบบมีกล่อง ที่พอสังเกตุได้.......

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:58:03 AM »

ใช่ครับ มีหลายตัว ที่ขายแบบไม่มีกล่อง แบบนั้นก็ว่ากันไป แต่เอาแบบมีกล่อง ที่พอสังเกตุได้.......
ครับท่านอาจารย์ แบบนี้น่าจะปลอดภัย ได้ระดับนึง  -0048
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

• สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:38:21 PM »
บางครั้งเหล้าที่ซื้อมาแต่ละแห่ง...รสชาด และกลิ่นไม่เหมือนกัน อาจเป็นเพราะจุก หรือฝา หลวม ทำให้กอฮอ+กลิ่นเล็ดออกไป ย่อมทำให้ ดื่มแล้วไม่เหมือนกัน แต่ไม่ใช่เหล้าปลอม...

ในภาพ.. ขวดซ้ายมือ ซื้อจากตะเข็บชายแดนประเทศโลกที่3 ฟลอย หุ้มไม่แน่น ราคาไม่แพง ส่วนขวดขวาซื้อจากประเทศโลกที่1ราคาปกติ ...
เหล้าที่โดนโละมาขายที่ตะเข็บชายแดนประเทศโลกที่3 บางทีคุณภาพก้อดีบางทีก้อแย่  ดังตาดีได้ ตาร้ายเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2013, 01:37:39 PM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:19:35 PM »

ผมเพิ่งไปมาก็มีกล่องนะครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 03:22:16 PM »
บางครั้งเหล้าที่ซื้อมาแต่ละแห่ง...รสชาด และกลิ่นไม่เหมือนกัน อาจเป็นเพราะจุก หรือฝา หลวม ทำให้กอฮอ+กลิ่นเล็ดออกไป ย่อมทำให้ ดื่มแล้วไม่เหมือนกัน แต่ไม่ใช่เหล้าปลอม...

ในภาพ.. ขวดซ้ายมือ ซื้อจากตะเข็บชายแดนประเทศโลกที่3 ฟลอย หุ้มไม่แน่น ราคาไม่แพง ส่วนขวดขวาซื้อจากประเทศโลกที่1ราคาปกติ ...
เหล้าที่โดนโละมาขายที่ตะเข็บชายแดนประเทศโลกที่3 บางทีคุณภาพก้อดีบางทีก้อแย่  ดังตาดีได้ ตาร้ายเสีย

2 ขวดนี้ทำไมลักษณะดูไม่ค่อยเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 04:10:21 PM »

ผมเพิ่งไปมาก็มีกล่องนะครับ
กำลังจะเรียนถามท่านอาจารย์อยู่พอดีเลย ขอบคุณมากครับ  -0048

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 05:28:21 PM »
จากการหาข้อมูล รุ่นของพี่อัฐทั้ง 2 ขวดผลิตกันคนละปีครับ ขวดแรกน่าจะเป็น edition ที่ 1 ขวดซ้ายเป็น edition ที่ 2 ครับ

ส่วนภาพนี้คือ edition ที่ 3 ครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 06:31:52 PM »
สรุป....
ขวด edition ที่ 1 คอขวดกว้างใหญ่ บอดี้ขวดบางแคบกว่าหน่อย ฟรอยปิดจุก สีน้ำตาลอมส้ม ตัวอักษรแดง...
ขวด edition ที่ 2 คอขวดเล็กผอมลงกว่า บอดี้ขวดหนากว่า  ฟรอยปิดจุก สีน้ำตาลอมส้ม ตัวอักษรแดงเข้ม....(TCL.edition)
ขวด edition ที่ 3 ขวดบอดี้ทรงเหมือนขวด edition ที่ 2 ฟรอยปิดจุก สีดำ ตัวอักษรเหลืองทอง...

เก็บความรู้ไว้คับ เพื่อได้ไปออกรายการแฟนพันธุ์แท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2013, 11:17:54 PM โดย numm-aut »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 09:10:53 PM »
จากข้อมูลที่เพื่อนๆโพสต์เข้ามาตลอดจนอ่านข้อมูลย้อนหลังในหัวข้อ Sir Edward's ดูแล้ว  ในส่วนตัวของผมที่โพสต์สอบถามมาเกี่ยวกับสิ่งที่น่าสงสัยจากการสั่งซื้อ JW Black
จากทางเว็บที่ให้บริการจัดจำหน่ายนั้น  ผมอยากจะสรุปเป็นการส่วนตัวว่า  ผมคงเจอกับของดีที่ยังไม่เคยได้ลองในคราบของบักจอห์นดำเข้าให้แล้วกระมังครับ อิๆๆ (King Robert 2)
สาเหตุที่ผมอยากจะสรุปว่าเป็นเช่นที่ว่านั้นคือ
  1. เหล้าติดแสตมป์มาเลย์ แต่ไม่มีการระบุชื่อผู้แทนจำหน่ายในมาเลย์ และ ไม่มีการระบุ ABV เป็นภาษามาเลย์ที่บนขวดแต่อย่างใด,ทำไมเป็นอย่างนั้น ????
  2. จากที่ผู้เชี่ยวชาญและมีประสบการณ์ในวงการอย่างคุณ อัฐ และ คุณ pip ว่าไว้ในกระทู้ Sir Edward's และกระทู้นี้, King Robert 2 มีกลิ่นและรสชาดใกล้เคียงกับบักจอห์นดำ
มากที่สุด(ผมยังไม่เคยดื่ม King Robert 2 เลยครับ)และนิยมนำมาปลอมเป็น JW Black มากที่สุด  ผมจึงอยากจะสรุปเป็นการส่วนตัวของผมเองว่า ยังงี้ก็โดนเข้าแล้ว อิๆ -0051
  3. รบกวนคุณ อ๊อด ที่เพิ่งจบ King Robert 2 ไปในวันนี้ช่วยยืนยันอีกทีครับว่า รสชาดเทียบกับ JW Black แล้วใกล้เคียงกันมากน้อยเพียงใด  เผื่อผมตามหาเจอบ้างจะเอามา
ลงโทษเสียให้เข็ดหลาบ  ฐานที่แอบมาเลียนแบบตัวโปรดของผม(เฉพาะแบบผสมโซดาเท่านั้น)ฮ่าๆ  -0052 

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:34:40 AM »
  3. รบกวนคุณ อ๊อด ที่เพิ่งจบ King Robert 2 ไปในวันนี้ช่วยยืนยันอีกทีครับว่า รสชาดเทียบกับ JW Black แล้วใกล้เคียงกันมากน้อยเพียงใด  เผื่อผมตามหาเจอบ้างจะเอามาลงโทษเสียให้เข็ดหลาบ  ฐานที่แอบมาเลียนแบบตัวโปรดของผม(เฉพาะแบบผสมโซดาเท่านั้น)ฮ่าๆ  -0052 
ไม่เหมือน และไม่คล้ายครับ ถ้าดื่มแบบneat   -05
ส่วนแบบผสมโซดาผมไม่ทราบและไม่แน่ใจ ขออนุญาตไม่ตอบครับ  -0023
(เหล้าเวลาผสมโซดา ผมแยกไม่ออกครับ มันคล้ายๆกันไปหมด  :red:)

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:56:33 PM »
  3. รบกวนคุณ อ๊อด ที่เพิ่งจบ King Robert 2 ไปในวันนี้ช่วยยืนยันอีกทีครับว่า รสชาดเทียบกับ JW Black แล้วใกล้เคียงกันมากน้อยเพียงใด  เผื่อผมตามหาเจอบ้างจะเอามาลงโทษเสียให้เข็ดหลาบ  ฐานที่แอบมาเลียนแบบตัวโปรดของผม(เฉพาะแบบผสมโซดาเท่านั้น)ฮ่าๆ  -0052 
ไม่เหมือน และไม่คล้ายครับ ถ้าดื่มแบบneat   -05
ส่วนแบบผสมโซดาผมไม่ทราบและไม่แน่ใจ ขออนุญาตไม่ตอบครับ  -0023
(เหล้าเวลาผสมโซดา ผมแยกไม่ออกครับ มันคล้ายๆกันไปหมด  :red:)

ขอบคุณครับ คุณอ๊อด สำหรับข้อมูลที่ให้มา -0023
ถ้าเป็นอย่างที่ว่ามาแล้วละก็ เจอตัวก็คงไม่จัดล่ะครับ -0048