เมษายน 29, 2024, 06:35:20 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เนื่องจากติดใจในรสชาติ Green Label มานาน อยากลอง Single Malt บ้าง จะรบกวน พี่ๆแนะนำครับ  (อ่าน 8077 ครั้ง)

ออฟไลน์ sweetheart

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
 -0021  023

เนื่องจาก ติดใจในรสชาติ ตัวนี้มานาน ครับ เลยอยาก เปลี่ยนไป สาย Single Malt บ้างครับ  จะรบกวน แนะนำ เหล้าที่ มีรสชาติ คล้าย ๆ Green  ครับ   หรือ นุ่ม ๆ  ประมาณนี้ ครับ งบ ขวดละ 1000-2000   หรือ ถูกกว่า  ครับ 555 

ช่วงนี้ ไม่ได้ดื่มเลย ครับ เนื่องจาก ต้องเลี้ยงลูกเล็กครับ บวกกับ ไม่อยาก ดื่ม ต่อหน้า ภรรยา  โดนด่า ประจำ  5555 

รบกวน พี่ ๆ ด้วยนะครับ

-0019   :love:

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ถ้าตามงบประมาณที่ว่ามาของคุณฮาร์ทเอาแบบมีแสตมป์ในบ้านเราที่พอจะได้ก็มี

Glenmorangie Original ตามร้านทั่วไปส่วนใหญ่จะอยู่ที่พันกลางๆ ครับ
Glenfiddich 12 Yo ตัวนี้จะอยู่ที่พันปลายๆ
Glengoyne 10 Yo ตัวนี้พันปลายๆ เช่นกันใน กทม. โลตัสบางสาขามีนะครับ
Glenlivet 12 Yo ตัวนี้สองพันทอนบาทในห้าง แต่นอกห้างอาจถูกกว่านิดหน่อยครับ

แนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับการดื่ม SM นิดครับว่าให้เทพักไว้สิบถึงสิบห้านาทีก่อนดื่ม จะทำให้ดื่มง่ายขึ้นนะครับ
เวลาดื่มค่อยๆ จิบทีละนิดนะครับ อมทิ้งไว้ในปากสักพัก แล้วค่อยกลืน
อย่าพรวดเหมือนเวลาเราดื่มเหล้าผสมครับ คงต้องปรับตัวก่อนเล็กน้อยครับ
พอดีอ่านกระทู้เก่าๆ แล้วพบว่าคุณฮาร์ทบอกว่ามันบาดคอ ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ได้ทำแบบนี้ด้วยหรือปล่าวครับ ????
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Zotsuke

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
Glenfiddich 12 Yo อีกเสียงครับ ชอบกลิ่นโอ๊คกับลูกแพรสดในตัวนี้จริงๆ อยากแนะนำ Glenfiddich 18 Yo แต่เกินงบประมาณที่ตั้งไว้ (ตัวมีแสตมป์) แต่ถ้าเพิ่มงบได้แนะนำให้ลองครับสุดยอด  -11
Bourbon Mania

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
ทั้งหมดที่ฮ้ายเก่งแนะนำมา ผมสนับสนุน Glengoyne 10 Yo ครับ จะได้ไม่แหยงซ๊ะก่อน ออกนุ่มนวลหอมสดชื่น ฉีกแนวจาก บักจอห์นเขียวไปเลย

หากแต่ชอบกรุ่นกลื่นของบักจอห์นเขียว ให้ลองกับ Glenfiddich 12 Yoครับ น่าจะไปได้ด้วยดี เจ้าGlenlivet 12 Yo กับGlenmorangie Original อาฟเตอร์จะออกเผ็ดๆไป เผื่อจะแหยงซ๊ะก่อน

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
หรือไม่ก็ เพิ่มงบอีกนิด Glenfiddich rich oak 14y เพราะท่านชอบเหล้าบักจอห์นเขียวอายุประมาณนี้ ผมว่าท่านไม่น่าจะผิดหวังกับตัวนี้ กับการหันมาทาง SMครับ

กรุ่นด้วยกลิ่นโอ๊ค หวานหอมชื่นใจ อาฟเตอร์สวยงาม ผมเชียร์ตัวนี้ครับ อิๆๆ
รูปจากเว๊ปฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 04:32:54 PM โดย udomkd »

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
ผมเห็นด้วยกับพี่เก่งครับ
จัด Glenmorangie Original, Glenfiddich 12 yo หรือ Glenlivet 12 yo ได้ทั้งนั้นครับ
สำหรับผม...
1. Glenmorangie Original...เนื้อเหล้าเบาบาง รสชาติออกแนวหวานวานิลา อัลมอนด์ เผ็ดปลาย
2. Glenfiddich 12 yo...รสชาติเข้มข้น วานิลามันๆ กลิ่นโอ๊คแน่นๆ ถึงใจดีครับ
3. Glenlivet 12 yo...ไม่หนักไม่เบา หวานนุ่ม แต่ร้อนซ่าๆ ปิดท้ายนิดๆ ครับ
ความคิดผม 3 ตัวนี้สูสีกันแบบข่มกันไม่ลงครับ จัดตัวไหนก็ได้

ออฟไลน์ sweetheart

• ถูกใจ: +2/-0
ขอบคุณครับ พี่ ๆ ทุกท่านครับ

ตามที่คุณเก่ง บอก ผมอาจจะ ทิ้งไว้ น้อยไปหน่อย และ กระดก เยอะหน่อย เลยทำให้บาด คอ ครับ เดี๋ยวคงต้องลองทำตามบ้างครับ   ไม่รู้จะได้ดื่ม อีกเมื่อไร คงต้องรอ หน้าหนาว เพราะผมชอบกิน บรรยากาศ  ครับ555

ท่าทางจะต้อง หา Glenfiddich 12 yo  ตามที่หลาย ๆ ท่านแนะนำมาเสียแล้วครับ  คงจะจัดที่ลาว ครับ กลับบ้านเมื่อไร ถ้ามีโอกาสแวป ไปได้ คงต้องไปจัดมาแล้ว ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ฝากไว้อีกซักตัวในอ้อมใจครับ Glenmorangie quinta ruban หาได้ตาม Topsใหญ่ๆ, Villa Market, Foodland ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ฝากไว้อีกซักตัวในอ้อมใจครับ Glenmorangie quinta ruban หาได้ตาม Topsใหญ่ๆ, Villa Market, Foodland ครับ
ตัวนี้ที่ตือแนะนำก็น่าสนใจ แต่อาจจะเกินงบที่ตั้งไว้ไปนิดหน่อยนะครับ แต่ถ้าหาจากลาวได้ก็น่าจะอยู่ในงบครับ
ดื่ม SM ต้องใช้เวลา ค่อยๆจิบไปทีละนิดครับ อย่าใจร้อน แล้วจะพบว่าความสุขนั้นอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมครับ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Zotsuke

• ถูกใจ: +10/-0
ตัวนี้ที่ตือแนะนำก็น่าสนใจ แต่อาจจะเกินงบที่ตั้งไว้ไปนิดหน่อยนะครับ แต่ถ้าหาจากลาวได้ก็น่าจะอยู่ในงบครับ
ดื่ม SM ต้องใช้เวลา ค่อยๆจิบไปทีละนิดครับ อย่าใจร้อน แล้วจะพบว่าความสุขนั้นอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมครับ -30
ตัวนี้ข้างนอกหายากครับ ยิ่งเชียงรายบ้านผมไม่ต้องพูดถึงเลย มีแต่ตัว original แต่ล่าสุดเห็นที่ KP สุวรรณภูมิค่าตัว 1300 แต่ไม่ได้หยิบมา เนื่องจากโควต้าเต็ม  :cry5:
Bourbon Mania

ออฟไลน์ wuth

• ถูกใจ: +5/-0
ตัวนี้ข้างนอกหายากครับ ยิ่งเชียงรายบ้านผมไม่ต้องพูดถึงเลย มีแต่ตัว original แต่ล่าสุดเห็นที่ KP สุวรรณภูมิค่าตัว 1300 แต่ไม่ได้หยิบมา เนื่องจากโควต้าเต็ม  :cry5:

ราคาเท่ากับฺ Bowmore 12 yo Enigma ที่คุณแอ๊ดได้มาจากKPเลยเหรอครับ น่าสนใจมากๆเลยครับ 023
เมษายนที่ผ่านมาผมได้จากห้างดอกบัวสาขาบางกะปิมา 1ขวด ขนาด70cl ในราคา 1,650.-แสตมป์ไทย ของมีแค่นั้นครับเหลือแ่ต่ The Lasanta

ออฟไลน์ Kobkiat_ta

• ถูกใจ: +1/-0
ผมยังจำ sm ตัวแรกที่ผมลองได้เลยครับ

talisker 10 yo ควันมาเต็ม กลืนแทบไม่ลงเลยครับ สุดท้ายกัดฟันสู้ดื่มเริ่อยๆ จนหมด กลายเป็นชอบควันไปเลย
A good whisky has plenty of character.

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0

.......Quinta Ruban ตาม Tops, Villa Market, Foodland ผมไม่เห็นนานแล้วละ ส่วนลาวไม่มี Quinta Ruban ขายครับ......แม่สายก็ไม่เคยเจอ.... ถ้าบ้านเราตามร้านขายเหล้าใหญ่

พอมีอยู่เช่น ร้าน Sornny, ต. ไทยเจริญ เป็นต้น.....หรือจัดจาก King ก็มี เว็บบิตก็พอได้......

......ถ้าคุณ sweetheart  มีโอกาสไปลาวแนะนำจัด Glengoyne 17 ปี ขนาด 1 ลิตร ราคาประมาณ 1,7xx รับรองไม่ผิดหวังครับ...
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ

.......Quinta Ruban ตาม Tops, Villa Market, Foodland ผมไม่เห็นนานแล้วละ ส่วนลาวไม่มี Quinta Ruban ขายครับ......แม่สายก็ไม่เคยเจอ.... ถ้าบ้านเราตามร้านขายเหล้าใหญ่

พอมีอยู่เช่น ร้าน Sornny, ต. ไทยเจริญ เป็นต้น.....หรือจัดจาก King ก็มี เว็บบิตก็พอได้......

......ถ้าคุณ sweetheart  มีโอกาสไปลาวแนะนำจัด Glengoyne 17 ปี ขนาด 1 ลิตร ราคาประมาณ 1,7xx รับรองไม่ผิดหวังครับ...

แถวนี้ผมยังเห็นอยู่ที่ Tops ครับ อิอิ รุ่น 12ปี
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Glico

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
ไม่เกิน 2พัน ตามห้าง
Singleton of Glen Ord 12y ราคาราวๆ 1700-1800 หาได้ตามโลตัสพระราม3 ร้านขายเหล้าที่ กรูเมต์มารเกตที่พารากอน หวานนิ่ม มันๆ ไม่เผ็ด ดื่มลื่นคอ ตัวนี้ไม่ผิดหวังครับ