เมษายน 26, 2024, 03:03:19 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเจอปัญหาในการซื้อสินค้าแบบไหนบ้างครับ  (อ่าน 25511 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_PTR

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
เนื่องจากสินค้าบางตัวถ้าซื้อตามร้านหรือห้างจะได้ราคาสูงมาก
ผมเลยใช้บริการเว็บยาสูบในการหาสินค้ามาบริโภคครับ ก็ใช้บริการมาได้ 2 ครั้งแล้ว
ปัญหาคือบางทีสินค้าที่สั่งก็หมดไปมั่ง ราคาขึ้นมั่ง แต่ทางร้านก็โอนเงินกลับครบครับ
เพื่อนๆเจอปัญหาแบบนี้บ้างมั้ยครับ
ครั้งแรกสั่ง จิมขาว จิมดำ แจ็ค7 - ได้จิมขาว จิมดำของหมด แจ็ค7ขึ้นราคา ทางร้านโอนเงินกลับมาให้ครบ
ครั้งที่สองสั่ง แจ็ค7 แจ็คสุภาพบุรุษ - ได้แจ็ค7 สมใจ แต่แจ็คสุภาพบุรุษของหมด
หรือบางทีไปเที่ยวเชียงใหม่แล้วเจอตัวที่น่าลอง แต่ยังไม่ถึงเวลาขาย จะรอก็ขี้เกียจเพราะต้องไปเที่ยวอีกหลายที่
ครั้นจะกลับไปซื้อก็นึกได้ว่าขับรถมาจนจะถึงบ้านแล้ว
ล่าสุดไปที่ริมปิงแล้วเจอไก่งวงป่ารสน้ำผึ้งกับM's M มีตังค์แต่ซื้อไม่ได้เพราะยังไม่ถึงเวลาขาย เลยอดครับ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: เพื่อนๆเจอปัญหาในการซื้อสินค้าแบบไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:35:58 AM »
ถิ่นริมปิงต้องพี่เก่งโลดดดด

ส่วนใหญ่ก่อนที่ผมจะสั่งจากเวปผมจะสอบถามก่อนครับว่ามีของหรือไม่  ปกติแล้วแล้วก็ได้ครบตลอดนะครับ ไม่เคยที่ว่าทางร้านต้องโอนเงินมาคืน
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: เพื่อนๆเจอปัญหาในการซื้อสินค้าแบบไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:59:41 AM »
ผมมีปัญหาอย่างเดียว คือเงินในกระเป๋า.......ที่จะจ่ายแคชเชียร์......

ส่วนเหล้า หากไม่เจอตัวที่ต้องการ ก็เปลี่ยนเป็นตัวอื่น หากกระเป๋ามันมีเงินให้จ่าย 55+

เรื่องจริงครับ ขออภัยที่ออกแนวกวนๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:15:33 AM »

ส่วนใหญ่ก่อนที่ผมจะสั่งจากเวปผมจะสอบถามก่อนครับว่ามีของหรือไม่  ปกติแล้วแล้วก็ได้ครบตลอดนะครับ ไม่เคยที่ว่าทางร้านต้องโอนเงินมาคืน
ของผมทางร้านที่ใช้บริการผ่านเว็บบอกเองเลยว่าอยู่ที่ดวงด้วยครับ
ถึงจะสั่งไปแล้วแต่ทางร้านเองจะรู้ว่าได้หรือไม่ได้ก็ตอนที่ทางต้นทางข้ามกลับมา
อย่างเดือนนี้ทางร้านหา gentleman jack ไม่ได้เลย ของเข้ามาน้อย เลยเสร็จร้านอื่นที่ไวกว่า ทั้งที่ทุกทีจะได้มาตลอด
แต่ jack daniel's silver select ที่ทางร้านพยายามหามาตลอดยังไม่เคยได้ เดือนนี้ได้มา 1 ขวดซะงั้น
ผมเลยต้องเพิ่มเงินโอนไปให้อีกหน่อยเอาตัวนี้มาแทน ทั้งที่อยากได้ gentleman jack มากกว่า

ผมมีปัญหาอย่างเดียว คือเงินในกระเป๋า.......ที่จะจ่ายแคชเชียร์......

ส่วนเหล้า หากไม่เจอตัวที่ต้องการ ก็เปลี่ยนเป็นตัวอื่น หากกระเป๋ามันมีเงินให้จ่าย 55+

เรื่องจริงครับ ขออภัยที่ออกแนวกวนๆ
อิอิอิ ผมเพิ่งเข้าวงการเลยยังไม่เจอปัญหานี้เลยครับ แต่ต่อไปถ้าอาจเจอบ้างเพราะเจอร้านที่มีของขายแล้ว
แต่ที่พอๆกันคือตอนมีตังค์แต่หาไม่ได้นี่ซิครับ อยากลิ้มรสจิมบีมแบล็คบ้าง หาไม่เจอซักที่เลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 11:51:27 AM »

ของผมทางร้านที่ใช้บริการผ่านเว็บบอกเองเลยว่าอยู่ที่ดวงด้วยครับ
ถึงจะสั่งไปแล้วแต่ทางร้านเองจะรู้ว่าได้หรือไม่ได้ก็ตอนที่ทางต้นทางข้ามกลับมา
อย่างเดือนนี้ทางร้านหา gentleman jack ไม่ได้เลย ของเข้ามาน้อย เลยเสร็จร้านอื่นที่ไวกว่า ทั้งที่ทุกทีจะได้มาตลอด
แต่ jack daniel's silver select ที่ทางร้านพยายามหามาตลอดยังไม่เคยได้ เดือนนี้ได้มา 1 ขวดซะงั้น
ผมเลยต้องเพิ่มเงินโอนไปให้อีกหน่อยเอาตัวนี้มาแทน ทั้งที่อยากได้ gentleman jack มากกว่า

อิอิอิ ผมเพิ่งเข้าวงการเลยยังไม่เจอปัญหานี้เลยครับ แต่ต่อไปถ้าอาจเจอบ้างเพราะเจอร้านที่มีของขายแล้ว
แต่ที่พอๆกันคือตอนมีตังค์แต่หาไม่ได้นี่ซิครับ อยากลิ้มรสจิมบีมแบล็คบ้าง หาไม่เจอซักที่เลย
ลุงจิมไม่ได้หายากนี่ครับ ซุปเปอร์ยังพอหาได้ หรือร้านขายเหล้าใหญ่ๆ ก็น่าจะหาได้ไม่ยาก เป็นกำลังใจครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 01:02:14 PM »

อันนี้เป็นปัญหาระดับชาติและเป็นกันทุกคนครับ 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 06:40:25 AM »
ผมหลังๆ ไม่ค่อยได้สั่งครับ เพราะมักจะหาแต่แนวที่ตัวเองชอบมาลอง ที่ชอบจากเวปก็ลองหมดแล้วเลยห่าง ไปครับ

ส่วนเหล้าที่ผมกินเปลืองๆ ร้านที่ภูเก็ตที่ซื้อประจำก็ขายตลอกครับ แถมราคาดีเลยไม่ค่อยได้พึ่งสินค้านำเข้าครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ peetkung01

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:19:33 PM »
ได้ข่าวว่าช่วงนี้ร้านทางเว็บมีปัญหาในเรื่องการส่งของของทางเว็บเอง ซึ่งแต่เดิมสั่งปุ๊บได้ปั๊บ ก็มาเป็นเดือนละล๊อต
ต้องเห็นใจเค้าหน่อยคับเพราะการนำเหล้าขนาดนี้เข้ามาก็คงเจอปัญหาพอตัว แต่หลังมานี้ดูเหมือนจะเริ่มคลี่คลายแล้ว ถ้ายังไงไว้จะมาแจ้งข่าวให้ทราบอีกทีนะคับ เพราะสั่งบ่อยอยู่

ออฟไลน์ wuth

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 06:36:10 PM »
ผมสั่งมาแล้ว 3 ครั้ง, สองครั้งแรกสั่งจากเว็บ Ci....ไม่มีปัญหาอะไร  ครั้งที่สามลองสัังจากเว็บ บิท เห็นว่าราคาดีกว่านิดหน่อย ก็OKครับสำหรับครั้งนี้
ครั้งที่สี่ ลองอีกทีกับเว็บ บิท จ๊ากกกกเลย ถึงคราวซวย  -0067
คนส่งของแพ็คมาไม่ดี ไปรษณีย์ไทยทำแตกบรรลัยซะงั้น วันนี้เองครับ -06
แทนที่จะได้ดื่มเลยได้แต่ดมกลิ่นแทน โอยยยยย -0051
ทางเว็บชดเชยให้โดยให้สั่งขวดใหม่ในราคาหารสอง เอาก็เอา สั่งไปอีกที ถ้าไม่ซวยอาทิตย์นี้คงมีดื่ม -25
บริการผูกขาดของรัฐไทยเมื่อไรมันจะพัฒนาซะทีน้าาา เซ็งเป็ดจริงๆเลย -15 -15 -15

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 10:22:58 PM »
ผมเพิ่งสั่งกับเว็บบิทครั้งแรกก็ไม่มีของแล้วครับ
ของหมดทั้ง Gentleman Jack ทั้ง Jim Beam Small Batch

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:18:44 AM »
ผมสั่งมาแล้ว 3 ครั้ง, สองครั้งแรกสั่งจากเว็บ Ci....ไม่มีปัญหาอะไร  ครั้งที่สามลองสัังจากเว็บ บิท เห็นว่าราคาดีกว่านิดหน่อย ก็OKครับสำหรับครั้งนี้
ครั้งที่สี่ ลองอีกทีกับเว็บ บิท จ๊ากกกกเลย ถึงคราวซวย  -0067
คนส่งของแพ็คมาไม่ดี ไปรษณีย์ไทยทำแตกบรรลัยซะงั้น วันนี้เองครับ -06
แทนที่จะได้ดื่มเลยได้แต่ดมกลิ่นแทน โอยยยยย -0051
ทางเว็บชดเชยให้โดยให้สั่งขวดใหม่ในราคาหารสอง เอาก็เอา สั่งไปอีกที ถ้าไม่ซวยอาทิตย์นี้คงมีดื่ม -25
บริการผูกขาดของรัฐไทยเมื่อไรมันจะพัฒนาซะทีน้าาา เซ็งเป็ดจริงๆเลย -15 -15 -15

ปกติผมก็สั่งจากที่นี่  ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 10:51:58 AM »
เว๊ปบิทฯ ต้นทางประทับตราจากใหนครับ?

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 11:15:50 AM »
เว๊ปบิทฯ ต้นทางประทับตราจากใหนครับ?

ประทับตราจาก  สน9ต้น (รูสะมิแล) ปัตตานีครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 11:42:35 AM »

ประทับตราจาก  สน9ต้น (รูสะมิแล) ปัตตานีครับ
หุๆๆ ระวังการตรวจสอบจากเจ้าหน้าที่ให้ดีน๊ะครับ เดี๋ยวหลายเด้ง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:36:12 PM »
ทางเว็บบิทเค้าห่อยังไงครับ
ผมสั่งกับเว็บยาสูบเค้าห่อพลาสติกกันกระแทกที่ขวดเหล้าก่อนแล้วใส่กล่องเหล้าแล้วห่อพลาสติกกันกระแทกกับกล่องเหล้าอีกรอบ
สุดท้ายเอาใส่กล่องส่งพัสดุของทางไปรษณีย์ไทยพร้อมกับกระดาษจำนวนมากเพื่อกันกระแทก
ถ้าไปรษณีย์ไม่สะเพร่าจริงๆ ขวดไม่น่าจะแตกครับ
ตอนนี้สั่งจิมบีมดำกับเว็บยาสูบอีกรอบ คราวนี้น่าจะได้
เสียดายจิมบีมสมอลแบท เห็นทางนั้นว่ามีเข้ามา2ขวด ถ้าเดือนนี้สั่งกับเว็บยาสูบคงได้มาลิ้มลองแล้ว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:38:25 PM »
ทางเว็บบิทเค้าห่อยังไงครับ
ผมสั่งกับเว็บยาสูบเค้าห่อพลาสติกกันกระแทกที่ขวดเหล้าก่อนแล้วใส่กล่องเหล้าแล้วห่อพลาสติกกันกระแทกกับกล่องเหล้าอีกรอบ
สุดท้ายเอาใส่กล่องส่งพัสดุของทางไปรษณีย์ไทยพร้อมกับกระดาษจำนวนมากเพื่อกันกระแทก
ถ้าไปรษณีย์ไม่สะเพร่าจริงๆ ขวดไม่น่าจะแตกครับ
ตอนนี้สั่งจิมบีมดำกับเว็บยาสูบอีกรอบ คราวนี้น่าจะได้
เสียดายจิมบีมสมอลแบท เห็นทางนั้นว่ามีเข้ามา2ขวด ถ้าเดือนนี้สั่งกับเว็บยาสูบคงได้มาลิ้มลองแล้ว
วิธีการแพ็คของเหมือนกันครับ เพียงแต่ครั้งนี้การห่อแผ่นกันกระแทกตัวกล่องเหล้าบางเกินไป(ห่อชั้นเดียว)และใส่โฟมตัวหนอนมาในกล่อง
ของไปรษณีย์เพื่อกันกระแทกน้อยไปไม่เต็มกล่อง  พอเจอการทำงานห่วยๆของพนักงานไปรษณีย์ที่ศูนย์กระจายพัสดุที่ชุมพรเข้าให้ เฮอะๆ
เลยเหลือมาแต่กล่องเปียกๆกับกลิ่นอันหอมหวลใส่ถุงมาให้ผมดมเล่นครับ มันน่า.... -18 -18 -18
ตอนนี้หายโมโหแล้วล่ะครับ ฮิๆๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 09:15:25 PM »
มีข้อสังเกตจากการสั่งซื้อสินค้าจากเจ้าประจำทางเว็บมาสอบถามเพื่อนๆครับ เผื่อมีใครเจอสิ่งที่น่าจะสะกิดใจอย่างผมบ้างครับ
ตั้งแต่ต้นปีผมสั่งซื้อสินค้าผ่านเว็บทั้งสองเจ้าและมีสิ่งที่ผมสังเกตเห็นดังนี้ครับ

เว็บCi...  JW Black  เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกัน  ฉลากด้านหลังไม่มีชื่อตัวแทนจำหน่ายในมาเลย์  ไม่มีระบุจำนวน ABV ภาษามาเลย์ แต้มจุดสีน้ำเงินไว้ที่ฉลากด้านหลัง
            Black Grouse เลขบาร์โค๊ดกล่องกับขวดตรงกัน    ฉลากด้านหลังระบุชื่อผู้แทนจำหน่ายในมาเลย์    ระบุจำนวน AVB ภาษามาเลย์
            Teacher High. ไม่มีกล่องมาใส่มาให้                 "-----------------------------------"    "-----------------------"
            Label 5 Classic.เลขบาร์โค๊ดกล่องมขวดไม่ตรงกัน "-----------------------------------"    "-----------------------"

เว็บบิท   JW Black รายละเอียดทุกอย่างเหมือนกับขวดที่ได้มาจากเว็บCi... ยกเว้นแต่ล๊อตนัมเบอร์ที่พิมพ์อยู่ข้างหลังขวดเท่านั้นที่ต่างกัน
           JD No.7    เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกัน   ฉลากด้านหลังระบุชื่อผู้แทนจำหน่ายในมาเลย์    ระบุจำนวน ABV ภาษามาเลย์
           Ballantine Fin. "-------------------------"    "-----------------------------------"    "-----------------------"

สินค้าทุกขวดติดแสตมป์ที่ฝาขวดว่าเป็นของดิวตี้ฟรีมาเลเซีย JKDM เว้นแต่ Black Grouse มาจาก KDRM

สำหรับข้อสงสัยของผมก็คือ JW Black เป็นของปลอมหรือไม่ ถ้าติดแสตมป์มาเลย์ทำไมที่ฉลากด้านหลังจึงไม่มีรายชื่อตัวแทนจำหน่ายและจำนวนABVเหมือน Brand อื่นๆที่สั่งมา
ส่วนรสชาดของ JW Black ที่สั่งมา ผมไม่มีแสตมป์ไทยดื่มประกบเพราะไม่ได้ซื้อไว้ครับ  แต่เมื่อดื่มเทียบกับ Dewar Double Age 12 YO. ผมรู้สึกว่ามันก็ โอเค อยู่นะครับ
รสชาดเข้มข้นกว่า Dewar ทั้งการดื่มแบบ neat หรือ ผสมโซดา  ขอทราบความเห็นจากเพื่อนๆที่เคยสั่งซื้อจากทางเว็บหรือเคยดื่มเปรียบเทียบกับแสตมป์ไทยครับ ???? :งง:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:47:16 PM »
ลองไปเช็คดูจากที่สั่งซื้อมาได้ผลดังนี้ครับ
เว็บยาสูบ   JD No.7    เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกัน   ฉลากด้านหลังระบุชื่อผู้แทนจำหน่ายในมาเลย์    ระบุจำนวน ABV ภาษามาเลย์   แสตมป์ที่ฝาขวดเป็นของดิวตี้ฟรีมาเลเซีย JKDM
              JB White label  เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดตรงกัน   ฉลากด้านหลังระบุชื่อผู้แทนจำหน่ายในสิงคโปร์    ระบุจำนวน ABV ภาษามาเลย์    แสตมป์ที่ฝาขวดเป็นของดิวตี้ฟรีมาเลเซีย JKDM
              JD Silver Select    เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดตรงกัน   ฉลากด้านหลังระบุชื่อผู้แทนจำหน่ายในมาเลย์    ระบุจำนวน ABV ภาษามาเลย์   แสตมป์ที่ฝาขวดเป็นของดิวตี้ฟรีมาเลเซีย KDRM
              JB Black label  เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกัน   ฉลากด้านหลังไม่ระบุชื่อผู้แทนจำหน่ายในมาเลย์    ระบุจำนวน ABV ภาษามาเลย์    แสตมป์ที่ฝาขวดเป็นของดิวตี้ฟรีมาเลเซีย JKDM

เว็บบิท     JD No.7    เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกัน   ฉลากด้านหลังระบุชื่อผู้แทนจำหน่ายในมาเลย์    ระบุจำนวน ABV ภาษามาเลย์   แสตมป์ที่ฝาขวดเป็นของดิวตี้ฟรีมาเลเซีย JKDM
             JW Green เลขบาร์โค๊ดมีแต่ที่กล่อง ที่ขวดไม่มี   ฉลากด้านหลังไม่มีชื่อตัวแทนจำหน่ายในมาเลย์  ไม่มีระบุจำนวน ABV ภาษามาเลย์ แต้มจุดสีแดงไว้ที่ฉลากด้านหลัง  แสตมป์ที่ฝาขวดเป็นของดิวตี้ฟรีมาเลเซีย KDRM

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 01:02:18 AM »
ผมว่า....เลขบาร์โค๊ดที่กล่องกับที่ขวดไม่ตรงกัน น่าจะเกิดจากการนำเข้ามาของเหล้ายี่ห้อล็อตนั้น ขวด ฉลาก กล่องมาไม่พร้อมกัน...
บางครั้งนำเข้าหัวเชื้อมาเป็นถังๆๆ แล้วมาผสมกับเอทิลแอลกอฮอล์ แล้วมาบรรจุเป็นขวด เอาฉลากอีกล็อตมาปะ และใส่กลองอีกล็อต....

สำหรับเหล้าตลาดยี่ห้อดังๆ...แสตมป์ KDRM หรือJKDM หรือจะมีจุดสีใดก้อตาม  ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไร ผมจะเน้นความเชื่อใจกับคนที่ผมซื้อเท่านั้น ว่าดื่มแล้ว ตื่นเช้ามาจะปวดหัว หรือไม่ปวดหัว หรือมีอาการน้ำตาไหลหรือไม่ ในขณะที่ดื่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2013, 01:20:26 AM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:17:30 AM »
ผมเพิ่งเจอ.......กับสิ่งที่ไม่น่าเจอ แต่ยังหาสาเหตุไม่เจอ อ่านเจอแบบนี้อย่าเพิ่ง งง  -0029

จิมบีม แบล็ค.....กล่องสังกะสี ที่ไม่ระบุอายุ แบบแจ็คแดเนียล ก็มาวิเคราะห์ดูอยู่ว่า มันเป็นอะไร ยังไม่ได้สำรวจกล่อง หรืออะไรทั้งสิ้น จริงๆ เหล้ากองนี้ ก่อนหน้านี้ก็ซื้อมากิน ก็ปกติดีอยู่ อร่อยแบบจิมแบล็คนั่นแหละ

แต่ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว......เปิดมากลิ่นก็ปกติ แต่รสเพี้ยน.....นั่งชิมกันสองคน มันรับรสได้เหมือนกัน กับเหล้าสามัญประจำบ้าน พอกินเข้าไป ลิ้นมันฟ้องทันทีว่าผิดปกติ จะว่าปลอม มันก็ไม่น่าจะใช่ เพราะยอดขายพวกนี้ นานๆเขาจะขายออก ตั้งอยู่อย่างไร ก็ตั้งอยู่อย่างนั้น

แล้วสาเหตุมันคืออะไรละ?

(ขออภัยที่อาจจะออกไปแนวเหล้าปลอมหรือไม่ปลอม)