เมษายน 20, 2024, 08:21:29 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Macleod's-Islay 8 years old  (อ่าน 2874 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Macleod's-Islay 8 years old
« เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:55:12 AM »
อากาศร้อนๆ อย่างนี้คงไม่มีอะไรเหมาะเท่าเปิดแอร์จิบเบียร์เย็นๆ คลายร้อน แต่ใจก็ยังคิดถึง SM ครั้นจะเอาที่เปิดอยู่แล้วมาดื่มก็ไม่ตื่นเต้นจึงต้องขอลองอะไรแปลกใหม่กันบ้างเอาแบบให้มึนกันไปเลย ผมเลยจัด Macleod's-Islay 8 years old มา 1 ขวด

Macleod's เป็นยี่ห้อของ Ian Macleod ผู้ผลิตวิสกี้ดังๆ อย่าง Glengoyne และ Smokehead ซึ่งผมเห็นวางขายอยู่ในบ้านเรามาพักหนึ่งแล้วโดยจะทำออกมาเป็นเขตมี Highland, Lowland, Island, Islay, Speyside แต่ด้วยข้อมูลที่น้อยมากรสชาติก็ต้องลุ้นกันเองโดย Macleod's ที่ผมจัดมานี้เป็นของ Islay ไม่ได้บอกว่าผลิตจากโรงกลั่นไหน แต่ถ้าดูจากสีและเอกลักษณ์ควันก็น่าจะพอเดาได้
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Macleod's-Islay 8 years old
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:55:45 AM »
การรีวิวครั้งนี้ผมขอใช้แก้ว shot เนื่องจากอยากตบแล้วกลึ๊บครับ
Appearance: สีน้ำตาลทอง ขาขนาดเล็กกลาง ไหลกลางๆ
Aroma: กลิ่นวนิลา ควันชัด คลาเมล Toffee ซ่อนลึกๆ ด้วย Lemon
Taste: จืด สัมผัสเผ็ดร้อน dryที่โคนลิ้น กลิ่นควันออกมะนาวผสมกลิ่นแอลกอฮอล์แรงมาก เหมือนยางรถไหม้ๆ แอลกอฮอล์ล้างแผล
With Water: จืด ไม่หวาน กลิ่นควันไหม้ๆ ยังอบอวล สัมผัสยังเผ็ดร้อน dry
Finish: ทิ้งรสเผ็ดไว้ที่โคนลิ้นไปถึงคอ บอร์ดี้ไม่มีเลย กลิ่น wax น้ำมันไหม้ ยางไหม้ค้างพอสมควร

Re: Macleod's-Islay 8 years old
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:57:53 AM »
สรุป: ตัวนี้ผมว่าเด่นที่ตอนดม กลิ่นนำมาทั้งควันทั้งวนิลาชวนน้ำลายไหลมากๆ ครับ แต่พอเข้าปากไปจากหน้ามือกลายเป็นหลังทีน คือผมเองเป็นคนที่ชอบวิสกี้ที่มีกลิ่นควัน ไม่ว่าจะมากจะน้อยก็รับได้หมดแต่อันนี้มันเหมือนสิ่งแปลกปลอมรับได้ยากจริงๆ ครับ หลังจากพยายามปรับสภาพลิ้นอยู่นานก็พอดื่มได้แต่มันก็ยังขัดๆ คิดว่าคงต้องเอาไปผสมหล่ะครับ โดยตัวนี้ผมแนะนำเลยครับสำหรับผู้ที่คิดจะเข้าสายควันหรือผู้เริ่มต้นดื่มอย่าลองครับเพราะคุณอาจจะเกลียดสายนี้ไปเลย

เรื่องน่าคิด เมื่อเป็นผู้ผลิต Glengoyne ก็มีความเป็นไปได้ว่ารุ่นที่เป็น Highland อาจจะใช้ Glengoyne บรรจุอยู่....ก็เป็นได้ -0039
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 01:54:25 PM โดย otrue »

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:10:06 PM »
ผสมโซดาแล้วพอกินได้มั้ยครับตือ 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:18:11 PM »
พอทนได้ครับ

แต่แหล่มสุดชงโค้กครับ ขอบอกครับขอบอก จะหมดขวดแล้วครับ  :smile6:

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:19:50 PM »
พอทนได้ครับ

แต่แหล่มสุดชงโค้กครับ ขอบอกครับขอบอก จะหมดขวดแล้วครับ  :smile6:

เย้ยยยย   เอาจิงดิ่ครับ  จะหมดขวดแล้วหรือนี่
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:22:52 PM »
พอทนได้ครับ

เย้ยยยย   เอาจิงดิ่ครับ  จะหมดขวดแล้วหรือนี่

พอลิ้นมันเริ่มชิน ก็พอถูๆ ไถๆ ครับ