เมษายน 26, 2024, 06:43:26 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายต่อไป สถานีไหนดีคับ  (อ่าน 3496 ครั้ง)

ออฟไลน์ TBenZ

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
ป้ายต่อไป สถานีไหนดีคับ
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 01:28:57 AM »
ผมบังเอิญเจอwebพวกพ่ี อยากเดินตามพ่ีๆ ตามสาย sm  เคยด่ืมสมัยรุ่่นๆ เหล้า malt มีแค่ cadhu หลังจากอ่านบทความพวกพ่ีสนใจมากๆ ก็เลยเร่ิมด้วย 1.glenmorangie.nectar d'or กล่ิมหอมถูกใจ แต่รสสัมผัสยังไม่แน่นพอ(c+) 2.glenlivet 18yo หวานเกิน(f) 3.greenlable ไม่sm แต่ก็pm ฉุนไปไม่ถูกปาก(f) 4.yamazaki12yo โดยรวมถูกใจ แต่ต้องผสม neat รู้สึกไม่ไหว Lฉุนไปหน่อย(c) 5.glengoyne17yo ดีสุดในความรู้สึกขณะนี้ รสชาติวางไม่ลง แต่ขมไปนิดและขาดความหอมอย่างตัว nactar แต่แปลกท่ีคิดถึงเสมอไม่เหมือนตัวอ่ืน(b)
รบกวนพ่ีๆแนะนำเดินต่อทางไหนดีครับ -21

• *
Re: ป้ายต่อไป สถานีไหนดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:47:04 AM »

ผมบังเอิญเจอwebพวกพ่ี อยากเดินตามพ่ีๆ ตามสาย sm  เคยด่ืมสมัยรุ่่นๆ เหล้า malt มีแค่ cadhu หลังจากอ่านบทความพวกพ่ีสนใจมากๆ ก็เลยเร่ิมด้วย 1.glenmorangie.nectar d'or กล่ิมหอมถูกใจ แต่รสสัมผัสยังไม่แน่นพอ(c+) 2.glenlivet 18yo หวานเกิน(f) 3.greenlable ไม่sm แต่ก็pm ฉุนไปไม่ถูกปาก(f) 4.yamazaki12yo โดยรวมถูกใจ แต่ต้องผสม neat รู้สึกไม่ไหว Lฉุนไปหน่อย(c) 5.glengoyne17yo ดีสุดในความรู้สึกขณะนี้ รสชาติวางไม่ลง แต่ขมไปนิดและขาดความหอมอย่างตัว nactar แต่แปลกท่ีคิดถึงเสมอไม่เหมือนตัวอ่ืน(b)
รบกวนพ่ีๆแนะนำเดินต่อทางไหนดีครับ (การให้คะแนน เกรด ด้านหลังเหล้าแต่ละชนิดเป็นเพียงความรู้สึกในด้านรสชาติส่วนตัวนะครับ) -30

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:53:20 AM »
ดูแล้วคุณ TBenZ น่าจะชอบต้องหอมผลไม้ฉ่ำๆ รสหวานๆ และจบDry ชวนให้ยกวางไม่ลง ลองชิม Boerbon อย่าง JimBeam Black ไหมครับอาจจะไม่ใช่ SM แต่ครบรสแน่นอนครับ

ส่วนถ้าจะเป็น SM ที่หาได้ในบ้านเราผมแนะนำ Glenmorangie Qunta Ruban, Glenfiddich 18, Singleton of glen ord 12 (ทั้งมวลนี้หาได้ตามห้างฯ หรือร้านขายเหล้าใหญ่ๆ ในบ้านเราครับ)
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 02:23:36 PM »
หากจะเสเพลกับเหล้าจริงๆ มันมีให้เลือกมากมายครับ.......ลิ้นคนเรามันเอาแน่ไม่ได้..........

ใครอื่นจะว่าอย่างไร สู้ชิมเอง แน่นอนที่สุด เราจะรู้ว่า เราชอบอะไร อย่างไร จากคนอื่น ก็เอาเป็นแนวทาง

ลองดูครับ ชิมไปเรื่อยเปื่อย เจออันใหนถูกใจ ก็อาจจะอยู่กันนานๆ ไม่ถูกใจก็เสาะหาไปได้ เรื่อยๆ

อิๆๆ............

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 03:33:37 PM »
ขอบคุณพ่ีๆ สำหรับคำแนะนำครับ น่าจะเป็นอย่างพ่ีotrueว่า หอมและจบdry แต่ขอหวานแค่ปลายลิ้นนิดเดียวพอครับ  ทุกวันนี้ต้องขอบคุณพวกพ่ีท่ีแนะนำ ไม่งั้นผมคงไม่พบblened whiskey ท่ีถูกใจเช่นdewars12yo(ติดบ้านประจำ ชอบมาก) ผมมองข้ามเพราะเคยกับตัวdewars whiteแล้วส่วนตัวไม่ผ่าน ส่วนตัวก็พยายามลองตัวใหม่ๆเร่ือยๆ ล่าสุดซื้อมาลองfamouse grouse 12yo , johny walker spice road ไม่ชอบทั้งคู่ กลับชอบ dewars12yoและjohny black(ตัวนี้ต้องผสมนิดหน่อย)มากกว่า เลยต้องหาsmท่ีถูกใจต่อไปครับเผ่ือไว้ติดบ้านสลับกับเหล้าblendท่ีกินประจำครับ 

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 10:50:36 PM »
ไม่ต้องรีบครับ
   ค่อยๆอ่านค่อยๆหา

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:19:00 AM »
ของเล่นยามแก่........แต่ก็ยังไม่มีเป้าหมายหรอก แค่สนุกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 08:34:30 AM โดย udomkd »

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:32:33 AM »
อ่านขอความของคุณTBENZแล้ว
ผมแนะนำลองHAKUSHU 12yo,knockando 12yo,A'bunadh ดูครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:28:55 AM »
ตอนนี้นึกไม่ออกเลยครับว่าจะแนะนำตัวไหนดีครับ มาวควันไฟอยู่ครับ ประสาทการรับรู้กลิ่น รส ไปหมดแล้วครับ -0041
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:08:50 AM »
ปัญหาที่ภูเก็ตตอนนี้คือน้ำเริ่มขาดแคลนแล้วครับ ถ้าฝนไม่ตกโดยพลันยุ่งแน่ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:21:50 PM »
ขอขอบคุณพ่ีchokeสำหรับคำแนะนำเพ่ิมเติมนะครับ -0019