เมษายน 27, 2024, 06:49:37 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เบอร์เบิ้น 10 ขวดที่ดีที่สุดตลอดกาล Top ten best bourbon of all time  (อ่าน 16383 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เบอร์เบิ้น 10 ขวดที่ดีที่สุดตลอดกาล Top ten best bourbon of all time
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:26:57 PM »
ตอนไปเที่ยวเห็นเยอะเหมือนกันครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: เบอร์เบิ้น 10 ขวดที่ดีที่สุดตลอดกาล Top ten best bourbon of all time
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 04:32:23 PM »
ตอนไปเที่ยวเห็นเยอะเหมือนกันครับ

พอมิใช่สาวๆรมควันจากสก๊อตแลนด์ เลยมิสนใจละซิ อิๆๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 05:28:43 PM »
เพื่อนมันส่งรูปมายืนยัน

ทำไมไม่เอามาขายบ้านเรามั่งนิ๊.......

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 05:30:45 PM »
ไปขายอยู่เมืองมาเล คนกินน้อย บ้านเรานิ๊ คอยกินอยู่ อิๆๆ ไม่มาขาย

ออฟไลน์ Zotsuke

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 06:16:47 PM »
อยากไปมาเลเซีย------------  :cry7:  :angry8:
Bourbon Mania

ออฟไลน์ boy_PTR

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 06:38:25 PM »
ไปขายอยู่เมืองมาเล คนกินน้อย บ้านเรานิ๊ คอยกินอยู่ อิๆๆ ไม่มาขาย

อยากไปซื้อมาดื่มบ้าง  :cry1:
ว่าแต่ขายที่ไหนของมาเลย์ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 06:47:04 PM »
ดิวตี้..ลาบวน บอเนียว มาเลเซีย....ไปเลยครับ
SM ก็มี

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 06:49:21 PM »
ดิวตี้..ลาบวน บอเนียว มาเลเซีย....ไปเลยครับ
SM ก็มี

สเปร์ไซค์แบบนี้ ผมเกือบได้ถีบกะนักท่องเที่ยว ที่ดิวตี้จังโหลน มีอยู่ขวดเดียว กำลังยืนพิณา แต่ไม่ได้หยิบมาดู เขาเดินมาหยิบไปเฉยเลย ไปครั้งหลัง ก็ไม่เห็นมาเติม

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:22:42 PM »
SM ก็มี

น่าสนใจนะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เบอร์เบิ้น 10 ขวดที่ดีที่สุดตลอดกาล Top ten best bourbon of all t
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:02:12 PM »
SM ก็มี

สเปร์ไซค์แบบนี้ ผมเกือบได้ถีบกะนักท่องเที่ยว ที่ดิวตี้จังโหลน มีอยู่ขวดเดียว กำลังยืนพิณา แต่ไม่ได้หยิบมาดู เขาเดินมาหยิบไปเฉยเลย ไปครั้งหลัง ก็ไม่เห็นมาเติม

คราวหน้าแนะนำให้บ่าวหยิบมาพิจารณาในมือครับ ผมก็เคยลักษณะอย่างนี้อยู่เหมือนกันครับ  แต่ผมเป็นไปฉกมานะครับ
เรื่องมีอยู่ว่า มีคนเขาเล็ง Glenfiddich 18 Yo ที่ริมปิงอยู่ ครั้งนั้นริมปิงเอามาลดราคาเหลือไม่ถึงสองพันครับ
แต่ด้วยความไม่แน่ใจเขาเลยไม่กล้าหยิบ ทีนี้ผมก็เล็งๆ อยู่ข้างหลังเขาจริงๆ ผมไปวนอยู่แล้วรอบหนึ่ง พอเขาเดินพ้นออกไปนิดเดียว
ผมก็หยิบไปถามที่เคาน์เตอร์จ่ายตังค์เลยครับ เขาเองก็มาจ่ายอยู่อีกช่องข้างๆ
พอเขารู้ราคาเท่านั้นแหละครับ บอกเจ็บใจเลย เพราะมันเหลืออยู่ขวดเดียว -0003

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าเจอของดีราคาโดนให้เก็บมาไว้กับตัวก่อน แล้วค่อยไปถามราคา
ถ้าไม่ใช่ค่อยเก็บไปวางไว้ที่เดิมก็จะไม่เสียโอกาสครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:10:58 PM »
SM ก็มี

น่าสนใจนะครับ
เดา เป้าหมายของตือ น่าจะเป็นเรือแคนนู21ปี 55+ึ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:25:28 AM »
SM ก็มี

โอยยยยยย   ของดีๆเพ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

Re: เบอร์เบิ้น 10 ขวดที่ดีที่สุดตลอดกาล Top ten best bourbon of all t
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:16:57 AM »
SM ก็มี

คราวหน้าแนะนำให้บ่าวหยิบมาพิจารณาในมือครับ ผมก็เคยลักษณะอย่างนี้อยู่เหมือนกันครับ  แต่ผมเป็นไปฉกมานะครับ
เรื่องมีอยู่ว่า มีคนเขาเล็ง Glenfiddich 18 Yo ที่ริมปิงอยู่ ครั้งนั้นริมปิงเอามาลดราคาเหลือไม่ถึงสองพันครับ
แต่ด้วยความไม่แน่ใจเขาเลยไม่กล้าหยิบ ทีนี้ผมก็เล็งๆ อยู่ข้างหลังเขาจริงๆ ผมไปวนอยู่แล้วรอบหนึ่ง พอเขาเดินพ้นออกไปนิดเดียว
ผมก็หยิบไปถามที่เคาน์เตอร์จ่ายตังค์เลยครับ เขาเองก็มาจ่ายอยู่อีกช่องข้างๆ
พอเขารู้ราคาเท่านั้นแหละครับ บอกเจ็บใจเลย เพราะมันเหลืออยู่ขวดเดียว -0003

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าเจอของดีราคาโดนให้เก็บมาไว้กับตัวก่อน แล้วค่อยไปถามราคา
ถ้าไม่ใช่ค่อยเก็บไปวางไว้ที่เดิมก็จะไม่เสียโอกาสครับ -0019
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ จะเอาไปปฏิบัติ

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:15:47 AM »
 -0057 TheThreeTenorS  :smile10:

ThankSSS,  -0023 Master udomkd   -0014
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 03:13:03 PM »

.....ทำไมบ้านเราไม่มีแบบนี้นะ.... -25
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 12:56:24 PM »
ผมรีวิวแบบพี่ๆทั้งหลายไม่เป็น และรู้ตัวเองว่า ไม่สามารถด้วย เพราะอะไร เอาเป็นเพราะผมขี้เกียจ ไม่ตั้งใจที่จะเรียนรู้  ทดลอง ปฏิบัติ เช่นที่หลายๆท่านได้ให้แนวทางใว้ ที่ทำและพูด ก็มิใช่จะเป็นแนวทางเองอะไรทั้งสิ้นครับ...ด้วยความขี้เกียจของตัวเองทั้งสิ้น.....เอาเป็นว่า เอาความรู้สึกส่วนตัวมาล่าว บอกกล่าวกัน สนุกๆ อนาคตข้างหน้า หากวิชาแก่กล้าขึ้น อาจจะค่อยพัฒนาตามหลังรุ่นพี่ๆไปครับ

ด้วยความเคารพ

เล่าความรู้สึก เท่าที่พอจะรับรู้ได้ bourbon เท่าที่พอได้จิบได้ชิมมา อายุเยอะๆ มันมักจะเข้มข้นด้วยกลิ่นไม้และคาราเมล(จากถังไม้ใหม่)หรือเปล่า ไม่แน่ใจ ความรู้สึกของผมว่า มันอาจจะข้นไปด้วยสองสิ่งนี้ (อายุมากสุดก็แค่12ปีเองครับ ที่ได้ชิม เลยมิกล้าที่จะออกความเห็นมากมาย กลัวผิด)

และ ที่รู้สึกดี จะเจอที่อายุ 6-8ปี ก็เท่าที่ได้ชิม ไม่กี่ตัวแหละ

เกริ่นมาทั้งหมดเพื่อนำเข้าสู่ เจ้า 1ใน10 ของหัวข้อกระทู้ ที่อ่านกัน คือเจ้า Four rose bourbon ตัว small bacth ก็ไม่แน่ใจอีกว่า เจ้าดอกไม้นี้ เกี่ยวพันอยู่กับพวกไก่งวง หรือเปล่า(อ่อนข้อมูล) อ่านผ่านๆมา น่าว่าจะเกี่ยวพันกันอยู่บ้าง หรือเปล่า ใครแม่นมาช่วยยืนยันให้ด้วยครับ

ผมได้ชิมbourbon ประเภท small bacth มาสองตัว ก็พอจะเอาทั้งสองตัวมาเปรียบเทียบกันได้ ก็มีข้อมูลเท่านี้น๊ะครับ ผิดถูกอย่างไร ก็ช่วยๆกันเสริม ช่วยกันแต่ง ลักษณะอย่างหนึ่งของsmall bacth ตามที่คนปรุงตั้งใจทำ มันมีความต่าง จากตัวปกติอยู่ให้จับสังเกตุได้.....อันนี้เป็นความสุขในการเสพ ที่เรารับได้จากผู้ส่งสารครับ

กลิ่นของเจ้า สี่ดอกกุหลาบ สมอลเบต ขวดนี้ ผมประทับใจมากครับ(ทั้งโดยที่ยังไม่เคยได้ชิมตัวอื่นมันเลย) แต่เปิดจุกออกมา มันก็บ่งบอกว่า มันคือเหล้าที่มาจากเมกา พวกวิสกี้เมกา หรือบ้านเราเรียกรวมๆว่าbourbon whiskey ประทับใจอย่างไร ตรงที่เท่าที่ชิมมาหลายๆตัว กลิ่นไม้มันจะออกแนวทึบๆอับๆ แต่กลิ่นเจ้านี่เปิดโล่ง แบบสดชื่น.....

รส ทำได้นุ่ม(ผมชอบเหล้านุ่ม)อาจเพราะแก่ฟันฟางไม่ดี อิๆๆอาฟเตอร์กรุ่นๆ แต่เนื้อเหล้าอาจจะบางไปนิดหากเทียบกับจิมบีม แต่โดยรวมกลมกล่อมกว่า เจ้าปีศาจจากลุงจิม และมันทำให้ จิมบีมสมอลเบต กลายเป็นเหมือนจิบน้ำหวานไปเลยครับ

คุ้มไม๊กับการตามหา สำหรับคอบอบอล ผมว่า ไม่เสียเที่ยวครับหากเจอหิ้วมาได้เลย กับค่าตัวแค่ 85ริงกิตมาเลย์

บอกได้เท่านี้ละครับ นอกเหนือจากนี้ก็ลองชิมดูเองละกัน ลิ้นใครลิ้นมัน ลิ้นผมเอาเป็นมาตรฐานไม่ได้ อิๆๆ

รูปน่าเกลียดไปหน่อยครับ ไม่ตั้งใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2013, 08:59:31 PM โดย udomkd »

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 02:44:41 PM »

......เอาปัจจุปันนะครับ Four Roses มี Kirin Brewery Company จากญีปุ่นเป็นเจ้าของ ส่วน  Wild Turkey มี Campari Group เป็นเจ้าของ

Campari Group มีเหล้าแบรนด์ดังๆที่พอรู้จักคือ

-  Wild Turkey
   -  Campari
   -  Cinzano
   -  Glen Grant
   -  Irish Mist
   -  Ouzo "12"
   -  SKYY vodka
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 03:06:21 PM »
ขอบคุณน้าปิ๊ปครับ

สัญชาติเปลี่ยนไปแล้วเน๊อะ จากเมกาเป็นยุ่น..รวยจริงไรจริงพี่ยุ่น

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:00:36 PM »
วันก่อนไปธนิยะสปิริต สีลม ผมเจอ Jack Danial's Single Barrel ด้วยครับ :angry2:

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:51:31 AM »

สวย  :no1:
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?