เมษายน 19, 2024, 10:44:06 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Let's Salute with Royal Salute 21 Yo.  (อ่าน 8953 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Let's Salute with Royal Salute 21 Yo.
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 09:25:28 PM »
ขอเริ่มศุกร์แห่งชาติแรกของเดือนที่สองของปีด้วย Royal Salute 21 Yo เพื่อร่วมดื่มกับมิตรรักนักดื่มชาวมักเหล้าคลับ MC27 @ BKK ในวันนี้ด้วยครับ

ตามประสาลิ้นบ้านๆ ไม่รับประกันความถูกต้อง แถมวันนี้ภาพประกอบดูเหมือนไม่ค่อยชัดด้วยความอิจฉาเพื่อนๆ ชาว กทม. อย่างแรงนิ -05

ขอเริ่มที่กลิ่นก่อนนะครับ ค่อนข้างไปทาง Malt ด้วยว่าเป็นวิสกี้ตัวที่ค่อนข้าง Top ของตระกูล Chivas แต่เป็นรุ่นต่ำสุดใน Series นี้ครับ
หอมกลิ่นอโรม่าพอควรครับ ให้ความสดชื่นของดอกไม้หอมๆ เจือด้วยกลิ่นตัวของน้องแอลเล็กน้อย พอให้รู้สึกในจมูกครับ

สีออกไปทางเหลืองทองอำพัน Amber ครับ ขาค่อนข้างเล็กแต่หนักไหลเอื่อยๆ ลงมาเรื่อยๆ ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Let's Salute with Royal Salute 21 Yo.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 09:36:36 PM »
ว่าแล้วก็ต่อกันที่รสชาติเพื่อไม่ให้เสียเวลากันดีกว่าครับ...

เต็มปากเต็มคำดีแท้ เริ่มจากขมนิดๆ ต่อด้วยควันหน่อยๆ ความเผ็ดเล็กน้อยเข้ามาหยอกล้อ
ปิดท้ายด้วยความหวานแห้งๆ พร้อมด้วยกลิ่นน้ำผึ้ง และคาราเมลที่ตีกลับขึ้นมาส่งท้าย ทิ้งความรู้สึกหวานขมเอาไว้ในปาก

Finish ค่อนข้างยาวพอควร ทิ้งความรู้สึกเย้ายวนอยากยกต่อ หรือพักยกให้ซึมซาบความรู้สึกผ่อนคลายหลังดื่มเอาไว้ให้นานๆ ดี

ไม่ผิดหวังสำหรับน้องเล็ก Series นี้ครับ แต่จะให้ไปต่อคงไม่ไหวกับบรรดาพี่ๆ ที่ราคาแรงเหลือใจ
แค่น้องเล็กกับราคาดีๆ จาก Duty Free ก็พอไหวครับ มีแสตมป์นี่คงไม่ได้แอ้มเบี้ยจากกระเป๋าผมละครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Let's Salute with Royal Salute 21 Yo.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 09:40:04 PM »
ส่งท้ายเนื่องจากว่าวันนี้ผมผ่านงานมาค่อนข้างยุ่งเกือบทั้งวัน ได้เจ้า Royal Salute ขวดนี้มาปิดวันนี่ชวนให้รู้สึกผ่อนคลายได้พอควรเลยเชียวครับ
จึงคิดว่าในวันสบายๆ อยากผ่อนคลาย หรือในวันที่ชีวิตวุ่นวายกับการงานมาทั้งวันได้เจ้านี่มาปิดวันนี่ต้องบอกว่าเป็นการจบวันที่สวยงามทีเดียวครับ

ปล.ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ไม่ขอรับประกันความถูกต้องเช่นเคยครับ -0023

ออฟไลน์ CreamcakE

• มักเหล้าคลับ
  • อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +3/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 10:00:18 PM »

Cheers หนึ่งจอก ครับ อ้ายยยย  -30
Slainte mhoiz and slaandjivaa.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 10:04:02 PM »

Cheers หนึ่งจอก ครับ อ้ายยยย  -30
ด้วยความยินดีครับ -30

ออฟไลน์ wuth

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 11:27:21 PM »
ขอฉลองด้วยคนครับ 1 จอก เฮ.  ตัวนี้ผมเคยลิ้มลองเมื่อปี 2542 (ของขวัญจากบิ๊กบอสชาวญี่ปุ่นครับ) เมื่อแรกได้ลองความรู้สึกในขณะนั้นคือ โอ้โฮเหล้าดีๆมันเป็นอย่างนี้เองนะ  แต่ก่อนนั้นเคยลิ้มลองแต่เบลนสก๊อต 12 yo.แทบทุกยี่ห้อที่เข้ามาขายในเมืองไทยแต่ไม่เคยสัมผัสกับน้องเขาเลย เนื่องจากถ้าจำไม่ผิดราคาน้องเขาที่ฟู๊ดแลนด์ลาดพร้าวในขณะนั้นน่าจะประมาณสามพันเจ็ดไม่กล้าซื้อกลัวเมียด่า  พอได้ลองน้องเค้าแล้ว สวรรค์ สักวันหนึ่งจะต้องตามด้วยน้อง JW.Blue.ให้ได้คอยดูเถอะ(แล้วฝันก็เป็นจริงในสามปีต่อมาได้จาก KPS ตอนกลับจากดูงานที่ญี่ปุ่นกัดฟันรูดปรื๊ดไป 1L.ประมาณห้าพันกว่าๆสนองตัณหา)  ตอนนี้นะเหรอ ได้แต่แหงนมองน้องเขาเท่านั้นเอง ยิงสลุตไปเลยครับคุณเก่ง ของเขาดีจริง  -123

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 01:20:31 PM »
เที่ยบกับตัว 18ปีแล้วเป็นยังไงบ้างครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 03:06:33 PM »
เที่ยบกับตัว 18ปีแล้วเป็นยังไงบ้างครับ
ตีคู่กันมาครับตือ สำหรับคู่นี้กินกันไม่ค่อยลงครับ ถ้างบไม่เยอะพอ แล้วก็พอรับได้กับราคา 18 Yo แนะนำว่าเล่น 18 ก็พอครับ
สำหรับเจ้านี่ซื้อมาเก็บไว้ในดูตั้งดูก็พอละ -0019

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 03:21:25 PM »
ตีคู่กันมาครับตือ สำหรับคู่นี้กินกันไม่ค่อยลงครับ ถ้างบไม่เยอะพอ แล้วก็พอรับได้กับราคา 18 Yo แนะนำว่าเล่น 18 ก็พอครับ
สำหรับเจ้านี่ซื้อมาเก็บไว้ในดูตั้งดูก็พอละ -0019
มีเหลื่อมนิดๆ โดยไม่ต้องใช้ภาพจากกล้องตัดสิน -0029

ออฟไลน์ wuth

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 08:07:37 PM »
เหล้าดีมีไว้ดื่มครับ ขวดสวยมีไว้ดู
เมื่อได้มา ลิ้มลองเสียเถิด ช้าไปอาจจะไม่มีโอกาสได้ชิม
จัดการเสียในวันนี้สัก 1 จอกเป็นอย่างน้อยให้ได้รับรู้รสชาด ต่อจากนั้นก็แล้วแต่โอกาส
พรุ่งนี้อาจจะสายเกินไป คนลิ้มรสต่อไปอาจจะไม่ใช่เรา ฮิๆ
ผมไม่เคยมีเหล้าสะสมเลย ยึดหลัก 5 ส.ครับ สะสาง จน สะอาด แม้แต่ขวดเปล่าก็ไม่เคยเหลือเก็บ เหลือไว้แต่เพียงในความทรงจำครับ  -0014

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:48:47 AM »
เหล้าดีมีไว้ดื่มครับ ขวดสวยมีไว้ดู
เมื่อได้มา ลิ้มลองเสียเถิด ช้าไปอาจจะไม่มีโอกาสได้ชิม
จัดการเสียในวันนี้สัก 1 จอกเป็นอย่างน้อยให้ได้รับรู้รสชาด ต่อจากนั้นก็แล้วแต่โอกาส
พรุ่งนี้อาจจะสายเกินไป คนลิ้มรสต่อไปอาจจะไม่ใช่เรา ฮิๆ
ผมไม่เคยมีเหล้าสะสมเลย ยึดหลัก 5 ส.ครับ สะสาง จน สะอาด แม้แต่ขวดเปล่าก็ไม่เคยเหลือเก็บ เหลือไว้แต่เพียงในความทรงจำครับ  -0014

เป็นนโยบายที่ดีมากครับ นโยบายผมจะเปิดใหม่เดือนละ 1 ขวดครับ แต่บางที่เจอตัวที่ผมหามายากลำบากหรือมีเรื่องราวก็มักจะข้ามๆ ขวดนั้นไปก่อนครับ :no1:

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:25:37 AM »
ผมช่วยเปิดเหล้าของคุณตือได้นะฮะ :smile9: :smile9:
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:59:58 AM »
ยินดีรับผู้ช่วยเปิดฝา(กล่อง)ครับ -0049

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:56:46 PM »
เข้าเดือนแห่งความรัก ก็ต้องนึกถึงบุพเพสันนิวาสที่เป็นของคู่กันโดยเดือนนี้ผมก็ได้พบพานกับน้องคนนี้แบบงงๆ และน้องเค้าก็ขออาศัยบ้านผมเป็นที่พักพิงและจะผมจะปฎิเสธได้อย่างไร

Royal Salute เป็นแบร์นวิสกี้ของ Chivas Brothers ได้เปิดตัวเมื่อวันที่ 2 มิถุนายน ค.ศ. 1953 ในวันพิธีบรมราชาภิเษกของ Queen Elizabeth II และได้รับเกียรติสูงสุดให้ใช้เครื่องหมายประจำพระองค์ของ Queen Elizabeth II เป็นตราสัญลักษณ์บนขวด

โดยขวดที่ผมได้มาเป็น Blended whisky รุ่นมาตราฐาน 21ปีขวดสีน้ำเงิน ซึ่งในรุ่นมาตรฐานจะมีขวดด้วยกัน 3 สีได้แก่ สีแดง(Ruby Flagon) สีน้ำเงิน(Sapphire Flagon) และสีเขียว(Emerald Flagon) ซึ่งแต่ละสีมีรสชาติเหมือนกันต่างกันที่ขวดเท่านั้น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:57:32 PM »
Appearance: สีทอง ออกเหลืองใส(amontillado sherry) ขาเล็กกลางไหลเร็วกลางๆ
Aroma: กลิ่นผลไม้คล้าย Berry ฉ่ำๆสุดๆ Fruitcake หวานๆ พวยพุ่งออกมา อมมาลึกๆ ด้วยควัน ซ่อนอยู่แบบแอบๆ
Taste: รสเค็มนำ หวานมากลางๆ กลิ่นผลไม้ น้ำผึ้งมีมาแต่ไม่เท่าตอนดม สัมผ้สเผ็ดนิดๆ ติดแว๊กหน่อยๆ
With Water: รสเค็มเด่นขึ้น กลิ่นที่เคยมีและความเผ็ดจางลงไป สัมผัสติดมันยังคงมี
Finish: ทิ้งสัมผัสมันๆ ไว้ที่ริมฝีปากและในปาก กลิ่นผลไม้ตีกลับขึ้นมานิดหน่อยไม่ยาวนาน ติดDry ที่คอนิดหน่อย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 01:57:49 PM »
สรุป: สำหรับผมว่ากลิ่นนำนี่ผลไม้สุกๆ มาเต็มๆ แต่พอกระดกเข้าปากไปแล้วหายไปเลย เปรียบเทียบคงประมาณรูปสวยแต่จูบไม่หวาน ถ้าให้ผมจัดแบบเป็นเรื่องเป็นราวตัวนี้ผมชอบแบบยกมาเป็นshotเพราะกลิ่นพี่แกนำโด่งแต่พอเข้าปาก เคลมเร็วไปเร็วจริงๆ ตั้งตัวไม่ทันต้องตามไปชนอีกทีถึงจะรู้เรื่อง ถ้าแนวนั่งจิบๆ ดมๆ ดื่มด่ำสัมผัสในปากผมว่าไม่ฉ่ำอุราเหมือนตอนดม ราคานี้ feeling นี้ผมว่าตัว 18ปี หรือ SM บางตัวคุ้มกว่าครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 08:47:35 PM »
ตือว่ามาแบบนี้ต้องเอาที่เหลือมาลองจับสัมผัสอีกสักรอบแล้วครับ
บางครั้งอารมณ์ สภาพจิตใจในเวลาดื่มก็มีผลต่อการจับรสชาติ และสัมผัสอยู่ไม่น้อยเลยครับ
พักนี้ไม่รู้เป็นอะไร เวลาดื่มเน้นเพื่อให้ผ่อนคลายมากกว่า บางทีจับสัมผัสได้แต่ความรู้สึกให้มันช่วยผ่อนคลายเป็นทางนำซ่ะงั้น -08

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:24:13 PM »
ผมก็ลิ้นบ้านๆ ครับ เหล้าคนละขวด คนดื่มคนละคน แถมยังดื่มกันคนละวันจะฟันธงว่ารสชาติแท้จริงเป็นอย่างไรคงเป็นไปได้ยากครับ

รสชาติจริงแท้จะเป็นอย่างไรคงต้องลองชิมและตัดสินกันเองครับ -30 ตัวใครตัวมันเพราะผมไม่รับประกันความถูกต้องครับ :no1:

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:25:46 AM »

....เยี่ยมครับคุณตือ....เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับตัวนี้มีดีที่กลิ่น....รสชาตินั้นไม่ใช่แนวผมจริงๆ
-0043 -0043 -0043