เมษายน 19, 2024, 01:55:41 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: มืดค่ำก็ร่ำสุรา #3 @Novotel Chumphon Beach Resort&Golf  (อ่าน 4713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
มืดค่ำก็ร่ำสุรา #3 @Novotel Chumphon Beach Resort&Golf
« เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 04:34:16 PM »
สวัสดีปีใหม่สมาชิกชมรมมักเหล้าคลับทุกท่านครับ ช่วงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ที่ผ่านมา ผมก็ถือโอกาสลาพักผ่อนกลับไปบ้านที่จังหวัดชุมพรมาครับ
ผมได้ไปตระเวนหาเหล้าดื่มตามบาร์โรงแรมที่ชุมพร ซึ่งเมื่อดูจากชื่อเสียงของโรงแรมแล้วผมคาดว่าโรงแรม Novotel Chumphon Beach Resort&Golf
น่าจะพอมีเหล้าอะไรแปลกบ้างๆ เย็นวันที่ 1 ม.ค.56 ต้อนรับปีใหม่ที่ผ่านมา ผมก็เลยบึ่งรถไปโรงแรมซึ่งอยู่ห่างจากตัวเมือง 18 กิโลเมตรครับ  -0011
ผมไปถึงโรงแรม ราวๆ หกโมงครึ่ง...ก็ตรงดิ่งไปที่ห้องอาหารของโรงแรมชื่อว่า The SQUARE ครับ พอไปถึงก็พบห้องอาหาร และบาร์เหล้าครับ แต่ที่น่าแปลกคือมีแต่เคาท์เตอร์บาร์กับเก้าอี้แต่ไม่มีเหล้าครับ...ทำเอางงไปพักใหญ่ ถามเด็กประจำห้องอาหารได้ความว่าตอนนี้อยู่ระหว่างปรับปรุงสถานที่ครับ จะนั่งกินเหล้าที่บาร์ก็ได้ แต่เหล้าจะยกมาเสริ์ฟจากสต๊อกเหล้าข้างในโรงแรม เสริ์ฟเป็นแก้วๆ ครับ

Re: มืดค่ำก็ร่ำสุรา #3 @Novotel Chumphon Beach Resort&Golf
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 04:36:35 PM »
ผมดูเมนู whisky แล้วก็ไม่มีอะไรเป็นวิสกี้พื้นๆ จำพวก JW Red/Black Chivas Ballantine และFamous Grouse ครับ
...มี SM คือ Glenfiddich ตัวเดียวครับ พอมาถึงตอนนี้ผมชักเริ่มหันซ้ายหันขวาว่าจะเอายังไงดี ดูๆแล้วก็ไม่มีอะไรแปลก -0001 -0054 -0041
แต่มาแล้วจะกลับบ้านโดยไม่หาอะไรดื่มซักแก้วก็ดูแปลกๆ :smile6:

Re: มืดค่ำก็ร่ำสุรา #3 @Novotel Chumphon Beach Resort&Golf
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 04:38:32 PM »
...ลองดูเมนูใหม่อีกที เจอ Remy Martin XO และ Hennessy XO ราคาแก้วละ 400 บาท ผมไม่รอช้าตัดสินใจสั่ง Remy Martin XO มา 1 แก้ว เสริ์ฟมาในแก้วบรั่นดีใบใหญ่มาก แก้วใหญ่ขนาดน่าจะใส่เบียร์สิงห์ขวดใหญ่ 630 ml หมดขวดครับ มาพร้อมน้ำดื่ม 1 ขวด ราคา 55 บาท ครับ
สี...สีทองเข้ม ออกไปทางสีน้ำตาลไหม้ อมดำ
กลิ่น...กลิ่นแอลกอฮอล์แรงทีเดียวครับ ได้กลิ่นองุ่น น้ำตาลไหม้ พริกไทย และกลิ่นเย็นๆ คล้ายๆมินต์
ขาเหล้า...เล็กยาว ไหลเร็ว
รสชาติ...หวานองุ่นนำ เผ็ดตามเล็กน้อย รสชาตินุ่มละมุนลิ้นเป็นที่สุดครับ
After taste...กลิ่นหอมอบอวลค้างอยู่ทั่วปากยาวนาน และตีกลับขึ้นมาตามลมหายใจ รู้สึกออกแนวเผ็ดนิดๆ

สรุป...Remy Martin XO จัดเป็นเหล้าที่รสชาตินุ่มละมุนมาก หากเปรียบเทียบกับ Remy Martin VSOP ซึ่งมีรสชาติร้อนแรงกว่ากันมาก แต่ด้วยราคาแก้วละ 400 บาท
ถ้าซื้อยกขวดก็ราวๆ 5,000 ปลายๆ- 6,000 ต้นๆ ถ้าจะซื้อยกขวดก็คิดหนักทีเดียว ผมขอเลือก Remy Martin VSOP หรือบรั่นดีเกรด VSOP ยี่ห้ออื่นๆ ดื่มดีกว่าครับ -11 -11 -11
ราคาไม่รุนแรงมาก เข้าถึงได้ง่ายกว่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 04:39:37 PM »
งานนี้อุตสาห์มาตั้งไกล จะให้ดื่ม Remy Martin XO แล้วกลับบ้านก็ดูกระไรอยู่ ผมไม่รอช้าจัดมาอีกซักแก้ว รอบนี้ขอเมนูไวน์มาดูครับ
ผมก็ไม่รู้จักไวน์ในเมนูซักตัว ดูเมนูแล้วสั่ง ไวน์แดง St. Lucus Cabernet Sauvignon, Medoza, Argentina 2007 มา 1 แก้ว ราคา  350 บาท

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 04:41:13 PM »
St. Lucus Cabernet Sauvignon, Medoza, Argentina 2007
สี...ม่วง แดงออกไปทางเข้ม
กลิ่น...องุ่นนำมา ออกแนวแห้งๆ
ขา...เล็กยาว ไหลเร็ว
รสชาติ...เนื้อไวน์ออกแนวบางๆ ถึงกลางๆ ไม่แน่นเต็มปากเต็มคำ รสชาติไม่หวาน เปรี้ยวนำ ฝาดตาม ขมเล็กน้อยปิดท้าย
After taste…short dry แห้งที่ริมฝีปาก
สรุป...ไวน์ St. Lucusฯ ตัวนี้หาความประทับใจไม่เจอครับ -25 บางทีอาจเป็นเพราะผมดื่มไม่เป็น เลยไม่รู้รสชาติ และผมชอบไวน์แบบ body ฉ่ำๆ หวานๆ อย่าง Sauternes ครับ -11
+++งานนี้จัดไป 2 แก้ว น้ำเปล่า 1 ขวด ค่าบริการ+ภาษี ค่าเสียหาย รวมแล้ว 948 บาท ราคาขนาดนี้บวกกับชื่อชั้นโรงแรมถือว่าแพงตามมาตรฐานโรงแรม และเหล้าที่มีให้เลือกดื่มไม่หลากหลายเท่าไรต้องทำใจครับ...ราคาขนาดนี้ไปดื่ม-กินที่ Saxophone Pub ราคาเดียวกันเพิ่มเงินอีก 100 บาท จัด Woodford Reserve, เม็ดมะม่วงทอด, Irish Coffee, Martiny และข้าวอบหนำเลี๊ยบ 1 จาน รวม 5 รายการ คุ้มกว่ากันเยอะครับ -0005 -11 -0025

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 05:38:33 PM »
ชื่นชมในความอุสาหะจริงๆ ครับ แล้วยังนำประสบการมาเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง ขอบคุณมากครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 09:04:43 PM »
 -0018 เจ๋งมากครับ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:27:59 PM »
ทีแรก..ตกใจ นึกว่าคุณโต ดื่ม Remy Xo. ผสม Blue Curacao
เห็นมีสีฟ้า กะ เขียว...

ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง