เมษายน 28, 2024, 06:08:44 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยหรือไม่ สาธารณสุขประกาศ ร้านลาบ-ส้มตำ-ข้าวต้ม งด น้ำเมา ห้ามขายริมฟุตบาธ  (อ่าน 9249 ครั้ง)

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
เพื่อนๆเห็นด้วยหรือไม่ และคิดอย่างไร?....ที่กระทรวงสาธารณสุขประกาศ ร้านลาบ-ส้มตำ-ข้าวต้ม งด น้ำเมา ห้ามขายริมฟุตบาธ

กระทรวงสาธารณสุข ประกาศว่า กรรมการเห็นชอบร่างประกาศสำนักนายกรัฐมนตรี 3 ฉบับ ได้แก่

1.เรื่องกำหนดสถานที่หรือบริเวณห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางเท้า ตามกฎหมายว่าด้วยจราจรทางบก ยกเว้นที่ส่วนบุคคล เนื่องจากผลเสียของการดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางทำให้เกิดอุบัติได้ง่าย

2.เรื่องกำหนดเวลาห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ในเวลาอื่น นอกจากตั้งแต่เวลา 11.00-14.00 น. และตั้งแต่เวลา 17.00-24.00 น.เว้นแต่การขายในอาคารท่าอากาศยานนานาชาติและสถานบริการที่มีการเปิดปิดตามกำหนดเวลาของกฎหมายว่าด้วยสถานบริการ

3.เรื่องกำหนดสถานที่หรือบริเวณห้ามขายหรือบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในสวนสาธารณะของรัฐวิสาหกิจและหน่วยงานอื่นของรัฐ เป็นการห้ามผู้ใดขายหรือบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในสวนสาธารณะของรัฐวิสาหกิจและหน่วยงานอื่นของรัฐที่จัดไว้เพื่อการพักผ่อนของประชาชนโดยทั่วไป

ในส่วนตัวผม...ผมอยากให้นั่งดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในร้านดังกล่าวได้ แต่อยากให้ร้านอาหารอย่าตั้งโต๊ะอาหาร(แม้จะไม่มีเหล้า)ริมถนนมากเกินไป
บางครั้ง คนทำงานมาเหนื่อยๆ ก้ออยากกินอาหารพร้อมเหล้าเบียร์บ้าง
บางคนรายได้น้อยจะให้ไปนั่งดื่มในร้านอาหาร หรือสวนอาหารที่มิดชิด ซึ่งราคาอาหารจานไม่ต่ำกว่าร้อย ก้อดูจะสิ้นเปลืองสำหรับพวกเค้า...ผิดกับนักการเมืองที่ร่ำรวย จะหาที่กินดีๆหรูๆได้เสมอ
ผมเองชอบกินเนื้อย่าง อาหารอีสานริมถนน มีร้านประจำ อาหารอร่อย(ดังรูป) ดื่มกับ SM สายควันเยอะๆยิ่งเข้ากันได้ดีมาก

หากออกมาตรการแบบนี้ออกมา...สงสัยต้องย่างเนื้อกินเองและนั่งดื่มที่บ้านแล้วล่ะ

คนไม่ดื่มก้อเห็นด้วย...คนดื่มค้านทันที

น่าจะหาทางออกแบบคนละครึ่งทางน่าจะดีที่สุด
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ร้านข้างทางมีสิ่งที่หาไม่ได้ในร้านอาหารหรือตามโรงแรมนะผมว่า
สมัยก่อนตอนเรียนมหาลัยหรือเริ่มทำงานใหม่ๆ ร้านข้างทางผมไม่เคยคิดที่จะนั่งกิน
ต้องเข้าpubหรือไม่ก็clubอยู่เสมอ เพราะมันดูดี แต่สิ่งที่ได้มานั้นคือเงินแทบไม่มีเหลือบวกกับร่างกายที่ทรุดโทรม(เที่ยวถึงเช้า)
แต่ในทุกวันนี้ค้นพบว่าการที่ได้นั่งกินตามร้านลาบหรือร้านข้าวต้มข้างทางอร่อยๆกับเหล้าดีๆเพื่อนดีๆ
แค่นี้ผมก็มีความสุขอย่างล้นเหลือ   ที่ผลเสียที่ตามมานั้นคือพุงที่ยื่นออกอย่างต่อเนื่อง 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
การดื่มในที่โล่ง อากาศไหลเวียน ไม่ปิดทึบ จะทำให้ดื่มเหล้าได้ดีและไม่เมาไว เมาหนักเหมือนดื่มในร้านที่ปิดทึบ หรือตามผับ....
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0

.....บ้าไปแล้ว....โดนกระชับพืื้นที่เข้าไปเรื่อยๆ......ได้คืบจะเอาศอกเลยนะ...... -19 -20
-0043 -0043 -0043

น่าเห็นใจ...เจ้าของร้านบางแห่ง(หลายแห่ง)
1. ค่าแรงขึ้น แค่เด็กล้างจาน วันละ350.-
2. ค่าวัตถุดิบ ในการทำอาหารขึ้นเยอะ...เช่นเนื้อวัว แต่ก่อนกก.ละ 110-120 ตอนนี้ขึ้น 190-210.-
3. ค่าเช่าที่ขึ้น เพราะเจ้าของที่ รายจ่ายเยอะขึ้น

หากมาโดนมาตราการแบบนี้..สงสัย..... -0041 -0041

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
ร้านอาหารอีสานริมฟุตบาธกับน้ำเมาเป็นของคู่กันอยู่แล้ว  ถ้าบังคับห้ามขายได้จริงๆก็คงลำบากทั้งคนซื้อคนขาย
แต่สุดท้ายผมว่ามันไปเพิ่มค่าใช้จ่ายให้กับร้านที่ต้องจ่ายเงินใต้โต๊ะให้กับตำรวจหรือเทศกิจมากกว่าอะ 
และสุดท้ายภาระค่าใช้จ่ายนั้นก็จะตกมาที่คนซื้อ  เพราะค่าอาหารก็อาจจะแพงขึ้น

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข

.....บ้าไปแล้ว....โดนกระชับพืื้นที่เข้าไปเรื่อยๆ......ได้คืบจะเอาศอกเลยนะ...... -19 -20
มันบ้าจริงๆ พวกชนชั้นปกครอง...หากคิดแบบลึก มันต้องการที่จะรีดภาษี หรือจัดกลุ่มภาษี เพราะร้านข้างทาง มันจัดเก็บภาษีไม่ได้ หรือไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย

มันห้ามขาย แล้วห้ามคนไปนั่งกินด้วยหรือเปล่า อิๆๆ

ร้านข้างทางมีสิ่งที่หาไม่ได้ในร้านอาหารหรือตามโรงแรมนะผมว่า
สมัยก่อนตอนเรียนมหาลัยหรือเริ่มทำงานใหม่ๆ ร้านข้างทางผมไม่เคยคิดที่จะนั่งกิน
ต้องเข้าpubหรือไม่ก็clubอยู่เสมอ เพราะมันดูดี แต่สิ่งที่ได้มานั้นคือเงินแทบไม่มีเหลือบวกกับร่างกายที่ทรุดโทรม(เที่ยวถึงเช้า)
แต่ในทุกวันนี้ค้นพบว่าการที่ได้นั่งกินตามร้านลาบหรือร้านข้าวต้มข้างทางอร่อยๆกับเหล้าดีๆเพื่อนดีๆ
แค่นี้ผมก็มีความสุขอย่างล้นเหลือ   ที่ผลเสียที่ตามมานั้นคือพุงที่ยื่นออกอย่างต่อเนื่อง 
น้าโชคเพิ่งจะค้นพบหรือครับ....

ส่วนตัวผม ร้านหรูๆ ผมว่ามันก็แค่ดูดีเท่านั้น......ซ้ำร้ายเป็นแหล่งดูดเงินเรา ยิ่งกว่าเครื่องสูบน้ำของรถดับเพลิงซ๊ะอีก....ผมค่อนข้างขี้เหนียว อิๆๆ

• **
แล้วตรอกข้าวสารจะทำยังไงล่ะครับนี่  ร้านข้างทางกันทั้งซอย
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
น้าโชคเพิ่งจะค้นพบหรือครับ....

ส่วนตัวผม ร้านหรูๆ ผมว่ามันก็แค่ดูดีเท่านั้น......ซ้ำร้ายเป็นแหล่งดูดเงินเรา ยิ่งกว่าเครื่องสูบน้ำของรถดับเพลิงซ๊ะอีก....ผมค่อนข้างขี้เหนียว อิๆๆ
ค้นพบมาประมาณ5-6ปีแล้วครับ น่าจะค้นพบให้เร็วกว่านี้ด้วยซ้ำ   
จนทุกวันนี้ส่วนใหญ่เมากับเพื่อนตามร้านลาบครับ อิ่ม+อร่อย+ประหยัด       

ร้านอาหารอีสานริมฟุตบาธกับน้ำเมาเป็นของคู่กันอยู่แล้ว  ถ้าบังคับห้ามขายได้จริงๆก็คงลำบากทั้งคนซื้อคนขาย
แต่สุดท้ายผมว่ามันไปเพิ่มค่าใช้จ่ายให้กับร้านที่ต้องจ่ายเงินใต้โต๊ะให้กับตำรวจหรือเทศกิจมากกว่าอะ 
และสุดท้ายภาระค่าใช้จ่ายนั้นก็จะตกมาที่คนซื้อ  เพราะค่าอาหารก็อาจจะแพงขึ้น

มองขาดจริง น้าปูน

ใหนๆ กะพูดเรื่องเมาแล้ว อย่าไปกังวลให้มันมาก มาช่วยผมคิดหน่อย มีงบอยู่ประมาณ3000

จะหาเหล้าตัวใหน มากินรอวันโลกแตกที่จะถึงนี่ดีครับ 21/12/2012 นี่แหละ อิๆๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
สำหรับผมจะห้ามก็ห้ามไปเถอะ ตราบใดที่ผู้บริโภคไม่ตระหนักถึงโทษหรือการดื่มอย่างไรจึงจะถูกต้อง ห้ามไปก็เท่านั้นครับ

3,000บาทไม่คิดมาก(เพราะฉลองโลกแตก) ก็จัด woodford reserve ก็ไม่เลวครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

สำหรับผมจะห้ามก็ห้ามไปเถอะ ตราบใดที่ผู้บริโภคไม่ตระหนักถึงโทษหรือการดื่มอย่างไรจึงจะถูกต้อง ห้ามไปก็เท่านั้นครับ

3,000บาทไม่คิดมาก(เพราะฉลองโลกแตก) ก็จัด woodford reserve ก็ไม่เลวครับ
สงสัยตือมีกุมารทองหรือเปล่า woodford reserve นอนรออยู่แล้วที่บ้าน แต่ไม่กล้าเปิดครับ 555+

มีน้าใจดีแบ่งให้มาครับ....

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง

เห็นด้วยกับตือในเรื่องนี้ครับ บ้านเมืองเราชอบแก้ปัญหากันที่ปลายเหตุ มากกว่าต้นเหตุครับ
ทำกันขนาดนี้ ปิดโรงเหล้า โรงเบียร์ ห้ามขายไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ จะได้ไม่ต้องมีปัญหากันอีก

"อยู่เมืองดัดจริต ชีวิตต้องป๊อบ" จริงๆ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
 -15   ร้านลาบ-ส้มตำ-ข้าวต้ม งด น้ำเมา ห้ามขายริมฟุตบาธ  -15

ความรู้วิชาภาษาไทย สมัยสอบเอนทรานซ์....
สื่อและหนังสือพิมพ์ของไทย...เขียนคำว่า footpath ที่แปลว่า ทางเดินเท้า ว่า "ฟุตบาท"
แต่จริงๆๆ แล้ว มันต้องเขียนว่า "ฟุตบาธ"นี่คับ
หรือว่า หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเปลี่ยนในการเขียนแบบใหม่แล้ว...

อาจารย์ปิง  แห่งสถาบันกวดวิชา Da'vance (ดาว้องก์) เคยสอนแบบเน้นๆๆ ให้เขียนว่า "ฟุตบาธ" ในช่วงปี2530 ผมยังจำได้เสมอ ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 11:35:00 PM โดย numm-aut »

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
 -021

เห็นด้วยกับตือในเรื่องนี้ครับ บ้านเมืองเราชอบแก้ปัญหากันที่ปลายเหตุ มากกว่าต้นเหตุครับ
ทำกันขนาดนี้ ปิดโรงเหล้า โรงเบียร์ ห้ามขายไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ จะได้ไม่ต้องมีปัญหากันอีก

"อยู่เมืองดัดจริต ชีวิตต้องป๊อบ" จริงๆ

:cry7: :cry7: :cry7: :cry7: :cry7:

• **
ความรู้วิชาภาษาไทย สมัยสอบเอนทรานซ์....
สื่อและหนังสือพิมพ์ของไทย...เขียนคำว่า footpath ที่แปลว่า ทางเดินเท้า ว่า "ฟุตบาท"
แต่จริงๆๆ แล้ว มันต้องเขียนว่า "ฟุตบาธ"นี่คับ
หรือว่า หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเปลี่ยนในการเขียนแบบใหม่แล้ว...

อาจารย์ปิง  แห่งสถาบันกวดวิชา Da'vance (ดาว้องก์) เคยสอนแบบเน้นๆๆ ให้เขียนว่า "ฟุตบาธ" ในช่วงปี2530 ผมยังจำได้เสมอ ....

ตอนผมอยู่ม.ปลาย ผมเรียนกับเจ๊แกครับ  สิ่งที่แกสอนมันออกข้อสอบเอ็นท์เยอะมาก 

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ

ตอนผมอยู่ม.ปลาย ผมเรียนกับเจ๊แกครับ  สิ่งที่แกสอนมันออกข้อสอบเอ็นท์เยอะมาก 

จริงครับ แต่ผมก็เอ็นท์ไม่ติดอยู่ดีครับ -0005
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ