มีนาคม 28, 2024, 06:12:22 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Johnnie Walker Double Black(unlimited edition)  (อ่าน 24571 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Johnnie Walker Double Black(unlimited edition)
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:10:28 AM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ หลังจากผ่านเดือนพฤศจิกายนที่ผมมีกิจกรรมมากมายทำให้ไม่ได้มานั่งเขียน review ให้เพื่อนๆเสพกัน มาเดือนนี้ผมขอยกเหล้าพื้นๆ ที่หาได้ในบ้านเรามาเขียนหล่ะกัน เพราะมองไปมองมาแถวนี้มันหา SM ยากเหลือเกิน
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Johnnie Walker Double Black(unlimited edition)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:11:08 AM »
ดูจากรูปก็คงไม่ต้องอธิบายกันมากเพราะมันคือ Johnnie Walker รุ่น Double Black ที่เข้ามาทำตลาดอยู่ในบ้านเราร่วมๆ 2ปีแล้ว รุ่นนี้ถูกพัฒนาต่อยอดมาจากรุ่น Black Label 12 ปี ที่มีความโดดเด่นที่สัมผัสนุ่มนวล หอมฟุ้งของกลิ่นวนิลาซ่อนด้วยควันเข้มข้น โดย Double Black จะเพิ่มกลิ่นควันให้โดดเด่นและบอร์ดี้ที่ชุ่มฉ่ำมากขึ้น

ขวดนี้หาซื้อไม่ยากโดยผมได้มาจากร้าน 7-11 ในราคาพันกลางๆ แต่ที่น่าสังเกตุคือที่หน้ากล่องไม่มีเขียนคำว่า "Limited Edition" แล้ว

Re: Johnnie Walker Double Black(unlimited edition)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:11:53 AM »
Appearance: สีทองเข้มไปทางน้ำตาล (กลุ่มสี russetmuscat) ขาเล็ก-กลาง ไหลเร็วพอสมควร
Aroma: กลิ่นวนิลาเด่น ซ้อนด้วยกลิ่นน้ำผึ้งอ่อนๆ ผสมๆ มากับควัน
Taste: รสหวาน เค็มๆ นิดๆ สัมผัสลิ้นนุ่มนวลเผ็ดเล็กน้อย กลิ่นวนิลาเด่น Oaky  บอร์ดี้กลางๆ ผสมด้วยกลิ่นควันอ่อนๆ
With Water: รสหวานเด่น ชุ่มฉ่ำในปากดี วนิลายังไม่ทิ้งลายควันยังมาแบบแอบๆ
Finish: ทิ้งวนิลาไว้ในปากตีกลับขึ้นมาด้วยควันอ่อนๆ และ บอร์ดี้ชุ่มๆ จบไปแบบสั้นๆ

สรุป: รสชาติโดยรวมคล้าย Black Label 12ปี แต่บอร์ดี้และน้ำหนักของ Double Black สู้ไม่ได้ออกไปทางจืดซะด้วยซ้ำ จะมีควันที่ดูเหมือนจะมีมากกว่าแต่ก็ไม่ได้ว่ามากมายอะไรโดยรวมไม่ประทับใจ เพราะผมเคยดื่มตัวที่มีคำว่า "Limited Edition" เมื่อครั้งแรกๆ ที่ออกมาซึ่งผมประทับใจมากทีเดียวจำได้ว่าแค่ดมแก้วกลิ่นควันก็พวยพุ่งออกมาแล้ว ดื่มได้แบบยาวๆ เพราะผมเป็นคนชอบเหล้าที่มีกลิ่นควันเป็นทุนเดิม แต่พอมาขวดนี้กลับทำรสชาติเปลี่ยนไปซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นกับแบรนด์ระดับนี้

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 01:05:28 PM »
ลองเอาardbegหยดดูสัก2-3หยดดูมั้ยครับ  น่าจะช่วยได้

แต่ก็อย่างว่านะครับเจ้าใหญ่อย่างJWไม่น่าจะทำอะไรแบบนี้ 
แต่ก็ไม่แน่ ลูกค้าส่วนใหญ่อาจจะชอบรสชาดแบบนี้ก็เป็นได้
ควันเยอะ..........ขายดี
ควันน้อย............ขายดีกว่า
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 02:55:21 PM »
ผมคิดว่าเค้าน่าจะผลิตเหล้าที่มีกลิ่นควันมาผสมไม่ทันครับ

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 05:49:43 PM »
ในความคิดเห็นส่วนตัว...ผมว่า JW Double Black มีกลิ่นควันที่เข้มกว่า JW Black เท่านั้นครับ
ผมคิดว่าน่าจะเหมาะสำหรับคนที่อยากดื่มเหล้าสายมีควัน...ลอง JW Double Black เป็นตัวเริ่มต้นก็ดีครับ
ตอนนี้ผมก็เริ่มลองเหล้าสายมีควันตัวอื่นบ้างแล้วครับ...ตอนนี้จัด Bowmore 12 yo ควันกำลังดี ไม่แรงมาก เอาไว้เปลี่ยนบรรยากาศครับ -0048

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Johnnie Walker Double Black Limited edition
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:19:54 PM »
ขออนุญาติตั้งกระทู้ต่อของคุณตือเลยก็แล้วกันครับ
แต่วันนี้ของผมจะเป็น JW Double Black Limited Edition ครับ
เป็นอย่างไรบ้างมาลองว่ากัน ตามประสาลิ้นบ้านๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยนะครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Johnnie Walker Double Black Limited edition
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:29:49 PM »
เริ่มกันที่สี เช่นเดียวกับที่คุณตือว่าไว้ครับ สีออกไปทางทองแดงเข้มๆ
ด้านขาผมไม่มั่นใจว่าเร็วกับช้าของผมกับคุณตือต่างกันหรือปล่าว ผมกับมองว่ามันไหลลงไม่ถึงกับเร็วมาก
ขนาดของขากันค่อนไปทางกลางๆ มากกว่า (เรื่องขนาดขาก็เช่นเดียวกันครับ อาจให้คำว่าเล็ก กลาง ไม่เท่ากันก็ได้นะครับ)
มาว่ากันที่กลิ่นต่อเลยนะครับ มันค่อนข้าง Aroma ดีมากๆ ครับ ออกไปทาง Citrus วนิลา
เจือด้วยควันจางๆ กลิ่นตัวน้องแอลไม่ค่อยมีครับ แถมด้วยกลิ่นน้ำผึ้งค่อนข้างดีเชียวครับ

ปล. ผมเทพักไว้ค่อนข้างนาน ครับเพราะทำงานไปด้วย กลิ่นหอมเตะจมูกค่อนข้างดีเชียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 09:54:28 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:37:00 PM »
ต่อกันที่รสชาติเลยก็แล้วกันครับ
หวานนำ ควันค่อนข้างเด่น รสชาติละมุ่นลิ้นดีครับ ไม่มีรสเผ็ดซ่าในปาก ดีกว่าตัว Platinum ที่ค่อนข้างจืดครับ ตัวนี้ทำได้ดีกว่าเยอะครับ
เทียบกับ Black แล้วตัวนี้เด่นกว่า ดื่มแบบ Neat ธรรมดาได้สบายๆ เลยครับ นุ่มมากๆ ครับ
เรื่องรสชาติแล้วผมเห็นด้วยกับตือครับ เพราะได้ลองดื่มตัวธรรมดาที่ไม่มีคำว่า "Limited Edition" แล้วมันจืดว่านี้และเผ็ดกว่าครับ
เจ้าตัวนี้นุ่มกว่า แล้วก็นิ่มกว่าเยอะครับ จบแบบค่อนข้างยาวทีเดียวครับทิ้งความฉ่ำไว้ในปากค่อนข้างนานกว่าครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:42:49 PM »
สรุปแล้ว ช่วงนี้ผมกำลังอยากได้สายควันมาดับความต้องการ Laphroaig ได้เจ้านี้มาก็พอดับกระหายไปได้สักหน่อยครับ
ขาดก็แต่กลิ่น peat กับ น้องสาหร่ายคิดถึงจังเลยครับ -08

รวมๆ แล้วเจ้า JW Double Black Limited Edition ขวดนี้ทำได้ค่อนข้างประทับใจครับ
ยิ่งถ้าเทียบกับตัวที่ไม่มี Limited ด้วยแล้วตัวนั้นเหมือนดีกว่า Black นิดหน่อยครับ หรืออาจพอๆ กันก็ว่าได้ครับ

ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 09:50:46 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:48:00 PM »
 :V
รีวิวแจ่ม
  ภาพสวย

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:55:57 PM »
ว่าจะไม่ยุ่ง ไม่แตะ ไม่สนใจ แต่เขาว่าลิมิเต็ดใช้ได้ เชื่อใว้ก่อน อิๆๆ เสาะหากันต่อไป อิๆๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:59:31 PM »
ว่าจะไม่ยุ่ง ไม่แตะ ไม่สนใจ แต่เขาว่าลิมิเต็ดใช้ได้ เชื่อใว้ก่อน อิๆๆ เสาะหากันต่อไป อิๆๆ
เริ่มหายากแล้วครับบ่าว ตามห้าง C ตัวใหญ่ กับดอกบัวพอเหลือๆ อยู่ครับ แต่ว่าปนๆ กันไปครับ ต้องสังเกตุหน่อยครับ

:V
รีวิวแจ่ม
  ภาพสวย
-0023 ขอบคุณครับคุณ Top

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 10:07:24 PM »
ขอบคุณครับ จะได้รีบไปเสาะหามาลอง....

คือที่จริง ผมไม่ถูกใจกะบักจอห์นดำและแดง ทีนี้ดับเบิ้ลแบล็ค ก็ไม่เคยแต๊ะ เพราะคิดเอาว่า มันก็คงไม่ต่างมาก แต่หากแบบนี้ คงจะต้องลองแล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 11:22:25 PM »
เห็น Double Black ทีไรนึกถึงเรื่องนี้ทุกที....

คือผมรู้จักคนหนึ่งชอบดื่ม Double Black มากๆ ในช่วงตอนที่ออกมาใหม่ๆ มีจำหน่ายแต่ที่  Duty free เท่านั้น ห้างในไทยยังไม่มีวาง พอแกไปนั่งดื่มที่ร้านอาหาร คนรอบข้างรวมถึงสาวๆ มองกันใหญ่ มองขวดแปลกๆ แถมมีตราบักจอหนย่างอีก ....

แต่พอเมื่องไทยนำเข้ามา มีวางขายกันทั่วห้าง ... หลังจากนั้นแก ไม่ดื่มตัวนี้อีกเลย แกเคยหลุดปากมาว่า มาดื่มตอนนี้ คนเค้ารู้จักกันหมดแล้ว คงไม่มีใครมาชายตา มองขวดนี้อีกแล้ว ไปหาตัวใหม่ๆมีระดับดื่มดีกว่า
แสดงว่า...การดื่มเหล้า คือการเสริมบุคคลิกภาพ  และดึงดูดความสนใจในความมีระดับหรือคับ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ alanna

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 12:09:09 AM »
มียังไม่ได้เปิดอยู่ขวดนึง หยิบมาดูมี limited edition  -31

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 01:17:17 AM »
ในส่วนตัวผม...
ผมว่า... Double Black ตอนออกขายมาใหม่ๆ (ที่ขายในduty free ไม่มีคำว่าLimited Edition) รสชาดดีกว่า ล็อตที่ขายที่ duty free ในปัจจุบันคับ....
ส่วนDouble Black ที่เป็นแสตมป์ไทยล็อตแรก ที่มีคำว่า Limited Edition  รสชาดเลยดีกว่าล็อคใหม่ที่ไม่มี Limited Edition...

สรุป...  Double Black ล็อตการผลิตเก่าดีกว่าคับ สาเหตุที่เป็นแบบนี้ อาจ เป็นเพราะ...ทีแรกเค้ากะผลิตขายในเฉพาะ Duty Free และมีโครงการขายแค่สักระยะหนึ่งเท่านั้น... แต่ยอดขายกลับดี เลยขายต่อ และจัดให้มีขายภายในประเทศ บางประเทศเท่านั้น รวมไทยด้วย ทำให้เค้าผลิตมากไป คุณภาพเลยลดลงตาม หรืออาจปรับรสชาดให้เข้ากับความต้องการของสาวก JW ทั่วโลก จึงทำให้ไม่ถูกปากแบบพวกเราที่ชอบแบบเข้มๆ ควันๆ ก้อเป็นได้นะคับ  (นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะคับ)....

ผมก้อมี  แสตมป์ไทย แบบมี Limited Edition อยู่1ขวด เกือบขายต่อคนอื่นไปแล้ว เพราะไม่ประทับใจในรสชาดล็อตหลังๆ เลยคับ....
เลือกดื่ม SM แบบมีควันดีกว่า ถึงรสกว่าเยอะคับ  แถมราคาเท่ากันหรืออาจแพงกว่าไม่เยอะมากเป็นบางตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 01:21:20 AM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 07:50:19 AM »
น้าอัต ข้อมูลเยอะจริงๆ อิๆๆ มีทุกตัว ที่ใครกล่าวอ้างถึง และมีชนิดที่ใครอื่นเขาไม่มีด้วย -0029

แบบนี้ต้องหาโอกาสบุกราชพฤกษ์ สักวันดีกว่า อิๆๆ ไปไม่ถูก ค่อยชวนโกตือไป

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 08:16:32 AM »
 -0023 ขอบคุณข้อมูลเสริมจากคุณอัฐด้วยนะครับ  -0023

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 08:22:03 AM »

ผมก้อมี  แสตมป์ไทย แบบมี Limited Edition อยู่1ขวด เกือบขายต่อคนอื่นไปแล้ว เพราะไม่ประทับใจในรสชาดล็อตหลังๆ เลยคับ....
เลือกดื่ม SM แบบมีควันดีกว่า ถึงรสกว่าเยอะคับ  แถมราคาเท่ากันหรืออาจแพงกว่าไม่เยอะมากเป็นบางตัว

เห็นด้วยยยย
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water