เมษายน 30, 2024, 02:03:32 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: หาเรื่อง.....  (อ่าน 21120 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: หาเรื่อง.....
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:43:45 PM »
คมมากครับพี่เข้ม

ผมน่าจะไปเยี่ยมพี่ได้ช่วงปลายพ.ค. ครับ กำลัง setup งบประมาณครับ :smile10:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:30:15 AM »
คมมากครับพี่เข้ม

ผมน่าจะไปเยี่ยมพี่ได้ช่วงปลายพ.ค. ครับ กำลัง setup งบประมาณครับ :smile10:
งั้นต้นเมษา พี่ไปเกาะสวรรค์ เป้าหมายคือไปหมู่เกาะสุรินทร์ หากมีเวลา จะโทรหาครับตือ........

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:16:20 AM »
ว่างๆ แวะมาเสวนากันครับ -0023

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 12:45:54 PM »
คืบหน้ามาอีกขั้นครับ....ตอนนี้ถังมานอนใออยู่เมืองไทยแล้ว รอให้ไปจ่ายภาษีขาเข้า

ต้องหาวิธีขโมยตังค์ศรีภริยาก่อนครับ อิๆๆ

ผมอยากได้แนวทางการกำหนดชื่อ ผมว่าชื่อมันก็ต้องมีความหมายในตัวของมันครับ

คนชิมระทึกใจได้น๊ะครับ ได้ชิมแน่ ท่านใดพอจะแนะนำแนวทางการตั้งชื่อบ้างเปล่าครับ
:smile1:
ขออนุญาตหยิบยืมความคิด ไปเป็นแนวทาง น๊ะครับ

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 05:40:22 PM »
คืบหน้ามาอีกขั้นครับ....ตอนนี้ถังมานอนใออยู่เมืองไทยแล้ว รอให้ไปจ่ายภาษีขาเข้า

ต้องหาวิธีขโมยตังค์ศรีภริยาก่อนครับ อิๆๆ

ผมอยากได้แนวทางการกำหนดชื่อ ผมว่าชื่อมันก็ต้องมีความหมายในตัวของมันครับ

คนชิมระทึกใจได้น๊ะครับ ได้ชิมแน่ ท่านใดพอจะแนะนำแนวทางการตั้งชื่อบ้างเปล่าครับ
ขออนุญาตหยิบยืมความคิด ไปเป็นแนวทาง น๊ะครับ
ยินดีึครับ ผมก็ลอกเค๊ามาครับ  :smile4:
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 07:47:21 PM »

ยินดีึครับ ผมก็ลอกเค๊ามาครับ  :smile4:
ต่อๆกันไป

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 04:57:20 PM »
ไม่สันทัดเลยครับพี่น้อง อันนี้ฝอยที่ติดมากับถัง ใครพอช่วยแปลเป็นไทย ให้มันสละสหลวยหน่อยครับ
MANUAL DE UTILIZACION
1. Nuestros productos contienen en su interior, una pequena cantidad de agua con metabisulfito, que actua como antiseptico y antioxidante. Debe tirarlo antes de su llenado

2. Enjuagar el barril con agua,hasta que salga limpia,eliminando asi los restos de madera,propios en su fabricacion.

3. Llenar el barril con la bebida elegida.

INDICACIONES
Nunca dejar ei barril vacio.
Para vinos tintos, llenar el barril hasta arriba, evitando dejar camara de aire.
No situar el barril junto a fuentes de calor, la situacion ideal es una habitacion fresca.

คำแปลมาแล้วครับ ผมให้คนรู้จักที่รู้ภาษาสเปนจัดมาให้
คู่มือการใช้
๑.   ผลิตภัณฑ์บรรจุของเรา มีน้ำผสมกับ metabisulfito เล็กน้อย  เพื่อเป็นการป้องกันแบคทีเรียและป้องกันการเกิดสนิม 
๒.   ล้างถังด้วยน้ำจนสะอาด และกำจัดเศษไม้ที่หลงเหลืออยู่จากการผลิต
๓.   ถังสำหรับบรรจุเครื่องดื่ม
คำแนะนำ
อย่าปล่อยให้ถังว่างเปล่า
สำหรับการบรรจุไวน์แดง ให้ใส่เต็มถึง  เก็บไว้ในห้องที่ปรับอุณหภูมิ  อย่าวางไว้ใกล้ความร้อน ห้องที่เหมาะสมคือห้องที่มีความเย็น
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 07:09:04 PM »
ขอบคุณน้าโชคครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 08:43:47 AM »
ที่เหลือก็แค่รอล่ะสิ ชิมิ ชิมิ 023 023 023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 09:28:18 AM »
ที่เหลือก็แค่รอล่ะสิ ชิมิ ชิมิ 023 023 023
ครับรอครับ ช่วงเวลาที่เนิ่นนาน แน่นอน อิๆๆ

แต่ตอนนี้ ก็ต้องรอไปคุยเจ้าของโรงกลั่นอยู่ครับ ว่างไม่ตรงกันสักที...........แต่ยังไงก็ต้องรอเขา เพราะผมไม่มีจุดมุ่งหมายที่จะทำโรงกลั่น ต้องใช้เวลา เสาะหาวัตถุดิบ จากที่มีอยู่แล้ว.......

ปล.สำหรับนักชิม......ครั้งแรก จะต้องชิม เหล้าต้นทุน แน่นอน 55+ กลิ่นรส "คล้ายหมาใจดำ"น๊ะครับ แต่มันต่างกันอย่างมีนัยยะ.......

โดยประมาณการณ์ใว้ว่า หลังจากที่บรรจุแล้ว จะมีการเปิดชิม รอบละ6เดือน หรือ6เดือนต่อรอบ อิๆๆ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:22:26 AM »
ผมเป็นกังวลอยู่อย่างว่า ถังโดนเคลือบอะไรมาก็ไม่รู้.....มันออกแววๆ คล้ายๆสีเคลือบไม้ แต่มันไม่ได้มีกลิ่นเหม็นเหมือนสีย้อมไม้ หรือสีเคลือบเลย กังวลแต่ว่าหากเราบ่มเหล้าแล้ว มันจะมีผลอะไรหรือเปล่า

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:27:13 AM »
ผมเป็นกังวลอยู่อย่างว่า ถังโดนเคลือบอะไรมาก็ไม่รู้.....มันออกแววๆ คล้ายๆสีเคลือบไม้ แต่มันไม่ได้มีกลิ่นเหม็นเหมือนสีย้อมไม้ หรือสีเคลือบเลย กังวลแต่ว่าหากเราบ่มเหล้าแล้ว มันจะมีผลอะไรหรือเปล่า

เคลือบด้านนอกหรือด้านในครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:33:19 AM »

ด้านนอกครับน้าโชค

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:37:00 AM »

ด้านนอกครับน้าโชค
ถ้าด้านนอกผมว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับเพราะมันไม่ได้สัมผัสกับเนื้อเหล้าโดยตรง

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:27:18 AM »
ถ้าเป็นด้านนอก น่าจะเพื่อความสวยงามครับพี่ ไม่น่ามีปัญหาเหมือนที่โชคว่ามาครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:05:42 AM »
ไม่ชัวร์ก็เอากระดาษทรายลูบเลยครับ -0053

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:38:51 AM »
ขอบคุณ กำลังใจครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:02:57 PM »
ศุกร์13 ฝรั่งไม่ชอบ....เพราะอะไร ไม่รู้ รู้แต่ว่า อะไรไม่เท่ากับตัวเราเอง.......หากไปยึดสิ่งอื่นให้มากำหนดเรา ช่างเป็นอะไรที่เสียเวลา เปล่าประโยชน์
13/12/2013 ผมได้มีโอกาสเจอกับคนปรุงเหล้า ที่ผมได้ชิมผลงานของพี่เขามาหลายครั้ง กลิ่นรสไม่เคยเพี้ยน แสดงว่า ฝีมือการปรุง ถือว่าใช้ได้ทีเดียว เพราะเมื่อก่อน ผมกินเหล้าต้มเองมาจากแถวบ้าน เจ้าเดียวกัน แต่ปรุงกันต่างครั้ง กลิ่นรสยังไม่นิ่งเท่าเจ้านี้เลย ได้ไปเห็นโรงกลั่น ก็เป็นโรงกลั่นธรรมดา คล้ายของโบราณ เพียงพัฒนาขึ้นมาให้สะดวกดีกว่าโบราณหน่อยหนึ่ง ยังรับได้ ถือว่า ยังเป็นสปิริตที่ยังอยู่ในความคิดครับ

และได้คุยกับพี่เขาคร่าวๆ ในสิ่งที่ผมต้องการ.....เขารับปากว่า ได้.........

สบายใจไปอีกอย่างครับ ปี2014 คงจะได้บ่มแน่นอน สักที.......

หลังจากนั้น ...ก็ค่อยติดตามกันต่อไปครับ ..

ขอบพระคุณคำชี้แนะ แนวทางทุกๆอย่าง ที่พี่ๆเพื่อนได้บอกกล่าวใว้ทั้งหมดครับ....

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 08:24:57 AM »
อย่าลืมเค้าน้า....  023 023 023

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 10:26:01 AM »
อย่าลืมเค้าน้า....  023 023 023
วันนี้ โชคอยู่หาดใหญ่ โชคคนจะเป็นคนแรก ที่จะต้องโดนบังคับชิมเหล้าตัวอย่าง 555+

รายต่อไป ฮ้ายแน่ๆ ไม่ลืมเด็ดขาด เดี๋ยวเอาใส่รถใว้ก่อนขวดใดๆ อิๆๆ