มีนาคม 29, 2024, 06:26:12 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: หาเรื่อง.....  (อ่าน 20846 ครั้ง)

ออฟไลน์ udomkd

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: หาเรื่อง.....
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:37:49 AM »
ผมจะติดตามผลงานของพี่เข้มต่อไปครับ
ขอบคุณครับตือสำหรับกำลังใจ......ตืออยู่ใกล้พี่ที่สุด บังคับเป็น Wine tasting.น๊ะครับ หึๆๆ

อ้อ....แต่ต้องทำใจเรื่องเวลา น๊ะครับ โครงการณ์พี่แต่ละอย่าง ไม่มีกำหนดเวลา ที่ชัดเจน 55+

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 10:44:33 AM »
รอได้ครับพี่ ของดีต้องใจเย็นๆ ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 02:25:48 PM »
อันดับแรก ต้องบังคับให้ชิม เหล้าต้นทุน ที่กลั่นออกมาครับ รอรีวิวแล้วกัน....

เท่าที่พี่ได้ชิมมาแล้ว master distiller ทำได้ดีมาก ถึงขั้นเยี่ยมเลยครับ เท่าที่ได้เปรียบเทียบมา กะเจ้าอื่น เท่าที่ได้ชิมเหล้าพื้นเมืองมา เก็บกลิ่นส่าได้ดี รสดี

แต่ขอเวลาสำรวจโรงกลั่นอีกนิด เพื่อดูวิธีการปรุงของเขาว่า เป็นอย่างไร วัตถุดิบเป็นอย่างไร อาจจะขอทำพิเศษสัก1ล็อต โดยพี่จะเลือกวัตถุดิบบางอย่างเอง

อ้อ..คนปรุง เป็นอาจารย์มหาลัยครับ.....

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 03:49:42 PM »
มีปัญญาหาถังได้ประมาณนี้ครับ ไม่เห็นคุณภาพว่ามันจะเป็นเช่นไร ต้องเสี่ยงกันละ.....ได้รับการอนุเคราะห์จากสหายขี้เมาอีกคน ที่พอถนัดในเรื่องการติดต่อสื่อสารกับแหล่งจำหน่าย หาเรื่องมันให้ได้สักเรื่องก่อน ส่วนหามาแล้ว มันจะเป็นเรื่องราวต่อไปแบบใหน ก็ค่อยว่ากัน อิๆๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 06:46:01 PM »
แต่เจ้านี้ ดูดีกว่า เขาว่าเป็นโอ๊กฝรั่งเศษ ผลิตที่โปรตุเกตุ เจ้าบน ไวส์โอ๊กเมกา ทำที่แม็กซิโก
ราคาพอๆกัน แต่โปรตุเกตุ32ลิตร แพงกว่านิดเดียว ยี่สิบกว่าเหรียญ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:40:18 AM »
ไวส์โอ๊กเมกา น่าจะดีกว่าครับเพราะว่าสายพันธุ์นี้และถิ่นที่ปลูกลำต้นจะตรงสูงเนื้อไม้แน่นครับ เมื่อเอานำมาบ่มเหล้าจะทำให้น้ำเหล้าซึมอยู่ในเนื้อไม้กำลังดีไม่ชุ่มมากทำให้การหายใจเป็นไปอย่างช้าๆ ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 02:58:11 PM »
คืบหน้ามาอีกขั้นครับ....ตอนนี้ถังมานอนใออยู่เมืองไทยแล้ว รอให้ไปจ่ายภาษีขาเข้า

ต้องหาวิธีขโมยตังค์ศรีภริยาก่อนครับ อิๆๆ

ผมอยากได้แนวทางการกำหนดชื่อ ผมว่าชื่อมันก็ต้องมีความหมายในตัวของมันครับ

คนชิมระทึกใจได้น๊ะครับ ได้ชิมแน่ ท่านใดพอจะแนะนำแนวทางการตั้งชื่อบ้างเปล่าครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 01:59:46 PM »
ยินดีด้วยครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:11:56 PM »
เริ่มเป็นเรื่อง.

ตกลงว่า ได้มาเป็น French oak.ครับ ผลิตในสเปน......

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:13:19 PM »
ยินดีด้วยครับ
แล้วตกลงอาจารย์ตือ จะมาได้เมื่อไหร่ครับ จะพาไปเยี่ยมชมโรงกลั่นซ๊ะหน่อย อิๆๆ (พูดให้ดูดีหน่อย) อิๆๆ

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:09:12 AM »
คืบหน้ามาอีกขั้นครับ....ตอนนี้ถังมานอนใออยู่เมืองไทยแล้ว รอให้ไปจ่ายภาษีขาเข้า

ต้องหาวิธีขโมยตังค์ศรีภริยาก่อนครับ อิๆๆ

ผมอยากได้แนวทางการกำหนดชื่อ ผมว่าชื่อมันก็ต้องมีความหมายในตัวของมันครับ

คนชิมระทึกใจได้น๊ะครับ ได้ชิมแน่ ท่านใดพอจะแนะนำแนวทางการตั้งชื่อบ้างเปล่าครับ
:smile1:
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:05:21 AM »

:smile1:
ขอบพระคุณครับ....เที่ยวต่อไปของผม ผมคงจะผ่านเพชรบุรีโดยไม่แว๊ะไม่ได้แล้วครับ 55+

ปล.วันนี้ ถังคงจะเดินทางมาถึงบ้านผมครับ..........

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:59:38 AM »

.....ทำไมถึงดูดีจังครับ....เป็นถึงใหม่หรือถังเก่าครับน้า...... ????
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 02:45:35 PM »

.....ทำไมถึงดูดีจังครับ....เป็นถึงใหม่หรือถังเก่าครับน้า...... ????
ถังใหม่ครับน้าปิ๊ป กลิ่นหอมได้ใจมากเลยครับ ผมอยากให้น้าปิ๊ปอยู่ใกล้ๆจัง อิๆๆ จะได้ให้หอมกลิ่นถังไม้โอ๊คใหม่ 55+

ผมเพิ่งหอมไปเมื่อตอนเที่ยงที่ผ่านมานี่แหละครับ เพื่อนเพิ่งเอามาให้ที่บ้าน...........

น้าปิ๊ปมีอะไรจะแนะนำ ก็อย่าได้เกรงใจครับ..........

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 02:57:46 PM »
โอยยย   อยากลองดมดูจัง
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 03:33:11 PM »
ไม่สันทัดเลยครับพี่น้อง อันนี้ฝอยที่ติดมากับถัง ใครพอช่วยแปลเป็นไทย ให้มันสละสหลวยหน่อยครับ
MANUAL DE UTILIZACION
1. Nuestros productos contienen en su interior, una pequena cantidad de agua con metabisulfito, que actua como antiseptico y antioxidante. Debe tirarlo antes de su llenado

2. Enjuagar el barril con agua,hasta que salga limpia,eliminando asi los restos de madera,propios en su fabricacion.

3. Llenar el barril con la bebida elegida.

INDICACIONES
Nunca dejar ei barril vacio.
Para vinos tintos, llenar el barril hasta arriba, evitando dejar camara de aire.
No situar el barril junto a fuentes de calor, la situacion ideal es una habitacion fresca.

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 03:46:14 PM »

.....มันเป็นภาษาสเปนนะครับน้า.....ใช้ Google แปลภาษาช่วยพอได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 03:48:07 PM »

คู่มือการใช้

1 ผลิตภัณฑ์ของเรามีอยู่ภายในเป็นจำนวนเล็ก ๆ ของน้ำที่มี metabisulfite ซึ่งทำหน้าที่เป็นน้ำยาฆ่าเชื้อและสารต้านอนุมูลอิสระ ต้องโยนก่อนเติม

2 ล้างออกด้วยน้ำประปาจนมันวิ่งชัดเจนกำจัดเศษไม้ในการผลิตของตัวเอง

3 กรอกบาร์เรลด้วยเครื่องดื่มได้รับการแต่งตั้ง

บ่ง

ฉันไม่เคยออกบาร์เรลว่างเปล่าสำหรับไวน์แดงกรอกบาร์เรลไปด้านบนการหลีกเลี่ยงห้องอากาศออกอย่าวางถังถัดแหล่งความร้อน, สถานการณ์ที่เหมาะที่ห้องเย็น

.....อาจงงกว่าเดิม.....55555

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 04:35:21 PM »
ภาษาสเปน...............
เด่วลองถามเพื่อนๆในวงการนักแปลให้ครับว่ามีใครพอเข้าใจบ้าง
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 06:13:05 PM »

คู่มือการใช้

1 ผลิตภัณฑ์ของเรามีอยู่ภายในเป็นจำนวนเล็ก ๆ ของน้ำที่มี metabisulfite ซึ่งทำหน้าที่เป็นน้ำยาฆ่าเชื้อและสารต้านอนุมูลอิสระ ต้องโยนก่อนเติม

2 ล้างออกด้วยน้ำประปาจนมันวิ่งชัดเจนกำจัดเศษไม้ในการผลิตของตัวเอง

3 กรอกบาร์เรลด้วยเครื่องดื่มได้รับการแต่งตั้ง

บ่ง

ฉันไม่เคยออกบาร์เรลว่างเปล่าสำหรับไวน์แดงกรอกบาร์เรลไปด้านบนการหลีกเลี่ยงห้องอากาศออกอย่าวางถังถัดแหล่งความร้อน, สถานการณ์ที่เหมาะที่ห้องเย็น

.....อาจงงกว่าเดิม.....55555
ยิ่งกว่าเมาเหล้าอีกครับน้าปิ๊ป 55+

อย่างข้อ1 ที่มันบอกว่ามีอะไรอยู่ภายใน น่าจะใช่ครับ ได้ยินเสียงกลิ้งอยู่
ใอ้คำสุดท้าย ที่ว่า"โยนก่อนเติม" ไม่แน่ใจว่า ให้เอาสิ่งนั้นออกก่อน หรืออย่างไร หากให้โยนถัง ไม่น่าใช่ เดี๋ยวแตก เป็นเรื่อง55+

งงอีกตรงที่ว่า ล้างจนมันวิ่งชัดเจน ที่บอกว่าล้างให้สะอาด อันนั้นมันต้องล้างอยู่แล้ว แต่มันเกี่ยวกับเจ้าสิ่งที่อยู่ในถังหรือเปล่า คือว่าเราต้องเอาสิ่งนั้นออกก่อนล้าง หรือล้างทั้งสิ่งนั้น จนสะอาด(เจ้าสิ่งนั้น ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไร เพราะยังดูไม่ได้ ถังโดนปิดผนึดมามิดชิดครับ โดยช่องเปิด โดนปิดใว้ด้วยจุกก็อก)

ที่ยังไม่ชัดเจนคือว่า เจ้าสิ่งนั้นคืออะไร(อันหากเปิดออกดู ก็คงจะทราบได้ว่าเป็นอะไร) แต่ยังไม่เข้าใจคำแปลตลอด ตามที่กล่าวมาข้างต้น โดยจะเอาเจ้าสิ่งที่อยู่ข้างในออกก่อน แล้วล้าง หรือว่า ล้างทั้งเจ้าสิ่งที่อยู่ข้างใน) อิๆๆ

นี่แหละครับ เรื่องราวแบบไร้สาระ ที่ผมชอบเล่น มีพี่ๆเพื่อนๆมาเล่นด้วยแบบนี้ ผมรู้สึกดี มีความสุขมากครับ จากสิ่งที่ทำ เพราะคือ ผมเองไม่รู้ แต่ได้คุย ได้พูดกัน มันรู้สึกดีครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่ให้กำลังใจครับ ผลออกมา จะเป็นเช่นไร ไม่ใช่เป้าหมายสูงสุด