มีนาคม 29, 2024, 08:16:50 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Glencairn Glass vs Riedel Glass  (อ่าน 12936 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Glencairn Glass vs Riedel Glass
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 04:47:00 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน  หลังจากที่กระทู้ของพวกเราเงียบเหงามาหลายวันวันนี้ผมขอจัดซัก1กระทู้แล้วกันนะครับ
วันนี่ผมจะมาบอกผลการทดสอบความรู้สึกจากการใช้แก้วทั้ง2ชนิดมาให้ฟังกัน .........ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆนะครับ นำไปอ้างอิงในการซื้อหวยไม่ได้
แก้วที่ผมนำมาทดสอบมีอยู่2ตัวครับ  ใบแรกมีชื่อเรียกว่าGlencairn (อ่านออกเสียงยังไงผู้รู้บอกด้วยเพราะผมอ่านไม่ออก) ซื่งต่อจากนี้ไปผมจะขอเรียกแก้วตัวนี้ว่าแก้วG
แก้วใบนี้ผมได้รับการอุปการะจากคุณตือเพื่อนสมาชิกของเรานี่เอง กระผมต้องขอขอบคุณไว้ ณที่นี้ด้วยครับ

แก้ว Gนั้นเป็นสินค้าของบริษัท Glencairn Crystal LtdจากประเทศScotland ซึ่งถูกออกแบบโดยนาย Raymond Davidsonผู้ซึ่งเป็นMDของบริษัทดังกล่าวซึ่งในขั้นตอนการออกแบบนั้นเค้าได้เชิญmaster blenderจากโรงผลิตใหญ่ทั้ง5แห่งมาร่วมออกแบบด้วย(แต่ข้อมูลไม่ได้บอกว่ามาจากโรงไหนบ้าง)  แก้วGนั้นได้ถูกผลิตและจำหน่ายออกสู่ตลาดเป็นครั้งแรกในปี2001

แก้วใบที่2นั้นเป็นแก้วที่มาจากบริษัทผู้ผลิตแก้วที่โด่งดังและเก่าแก่ที่มีชื่อว่าRiedel   ต่อจากนี้ไปผมจะขอเรียกแก้วนี้ว่าแก้วR 
ถิ่นกำเนิดแก้วนี้นั้นมาจากประเทศออสเตรีย ซึ่งทำการผลิกแก้วมาตั้งแต่ปี1756  บรรดานักชิมไวน์ทั้งหลายนั้นคงจะรู้จักแก้วRเป็นอย่างดีเหล่าบรรดาSommelierจากทั่วโลกทั้งหลายก็ใช้แก้วจากที่นี่เป็นอาวุธประจำกายแต่พักหลังค่ายนี้ได้จัดทำแก้วสำหรับเครื่องดื่มอื่นๆออกมาหลายตัวเหมือนกันหลังจากที่เมื่อก่อนเล่นแต่แก้วไวน์อย่างเดียว
ตัวนี้ผมก็ได้มาฟรีจากผู้ใหญ่ที่ผมนับถืออีกเช่นกัน   -0023

เหล้าที่ผมใช้ในการทดสอบแก้วทั้ง2ใบนั้นเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านของผมเอง นั้นก็คือGlenlivet 12yoซึ่งตัวนี้เป็นเหล้าที่ผมดื่มบ่อยที่สุดและเป็นเหล้าที่ไม่มีความซับซ้อนทางโครงสร้างอะไรมากนักโดยการทดสอบในครั้งนี้ผมได้รินเหล้าลงในแก้วในปริมาณที่เท่าๆกันและรินในเวลาเดียวกัน
เริ่มจากหัวข้อแรกกันก่อนเลย 
 ทรง
แก้วทั้ง2ไปนั้นมีทรงที่ต่างกันอย่างสิ้นเชิงแก้วGนั้นจะมีลักษณะเหมือนดอกบัวตูมและมีปากที่เล็ก ซึ่งการออกแบบในลักษณะนี้คงมีวัตถุประสงค์ที่ว่าตัวแก้วนั้นสามารถใส่เหล้าได้ในปริมาณมากในระดับนึงและทำการบีบกลิ่นที่ออกมาจากเหล้าเหล่านั้นให้แคบลงเพื่อที่จะให้กลิ่นที่ปล่อยออกมาจากปากของแก้วมีความชัดเจนสูง(เหมือนกับดัน,บีบกลิ่นให้พวยพุ่งออกมาจากแก้ว) ซึ่งแก้วตัวนี้จะได้เปรียบในเรื่องการดมกลิ่น
แก้วRถูกออกแบบให้มีทรงยาว(TUBE) แต่มีทีเด็ดที่การทำปากแก้วเป็นทรงปากแตรโดยมีวัตถุประสงที่ว่าเวลาดื่มนั้นเหล้าจะถูกสัมผัสจากปลายลิ้นก่อนก่อนที่จะดื่ม

การถือแก้ว
แก้วG
ผมไม่แน่ใจว่าควรต้องจับในบริเวณไหนของแก้วผมเลยจับที่ฐานซะเลย พบว่าในการถือแก้วนั้นอาจจะลำบากไปนิดคือเหมือนว่าต้องหงายข้อมือขึ้นมาตลอดเวลาจับแก้วซึ่งถ้าจับนานๆอาจเมื่อยมือได้
ปล. 1.ผมอาจจะจับแก้วGผิดวิธีถ้าท่านใดทราบวิธีการจับแก้วที่ถูกต้องรบกวนชี้แนะด้วย  2.สาเหตุที่ผมไม่จับที่ตัวแก้วโดยตรงก็เพราะว่าคราบเหงื่อหรือลายนิ้วมือของผมอาจจะไปติดที่ตัวแก้วและอาจทำให้มองขา,สีเหล้าไม่สะดวก
แก้วR
 ตัวนี้นั้นผมเลือกที่จะจับที่ฐานเช่นกัน แต่ผมขอใช้คำว่าหนีบน่าจะดีกว่า เพราะเวลาหนีบแก้วไปนี้นั้นผมใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้หนีบที่ฐานและยกแก้ว  ซึ่งรู้สึกว่าถือสะดวกกว่าแก้วG สาเหตุที่สะดวกกว่าก็คือผมไม่ต้องฝืนข้อมือในการยก

การส่องขา
ทั้ง2ใบทำได้ดีเท่ากันครับ สามารถแสดงขาได้ชัดเจนดี แต่ด้วยเนื้อแก้วของแก้วRที่ทำมาได้ใสกว่าแก้วGจึงทำให้แก้วRนั้นจะสามารถมองขาได้ง่ายกว่าครับ

การดม
อันนี้แน่นอนครับแก้วGสามารถทำคะแนนได้ดีกว่าด้วยรูปทรงที่ถูกออกแบบมาสำหรับดมโดยเฉพาะ จับกลิ่นได้ชัดเจนกว่า รุนแรงกว่า จากผลทดลองคือว่ารินเหล้าในเวลาเดียวกันแต่เวลานำมาดมกลิ่นผมพบว่ากลิ่นที่ออกมาจากแก้วGนั้นจะยังมีกลิ่นLพวยพุงออกมา ซึ่งแตกต่างจากแก้วRที่จะไม่มีกลิ่นของLออกมาเลย  ซึ่งผมแนะนำว่าควรจะเทเหล้าทิ้งไว้ซักพักใหญ่ๆเพื่อให้กลิ่นLหมดไปเพื่อทำการหากลิ่นที่ชัดเจนมากขึ้นครับ ในขณะที่แก้วRนั้นทำได้ไม่ต่างกับแก้วโอลด์ แฟชั่นทั่วๆไป

การดื่ม
แก้วGนั้นเนื่องด้วยจากปากที่แคบทำให้เวลาดื่มนั้นขอบล่างของแก้วจะอยู่ที่บริเวณริมฝีปากบนและขอบบนของแก้วอยู่ที่บริเวณปลายจมูกพอดี ทำให้เหมือนกับการบังคับให้เราดื่มและดมได้ในเวลาเดียวกันซึ่งเป็นข้อดีของแก้วไปนี้ แต่ข้อเสียคือผู้ดื่มจะต้องเองหัวไปทางหลังเพื่อให้เหล้าไหลเข้าปาก(ปากแก้วมันแคบ) ตำแหน่งที่เหล้าไหลลงสู่ลิ้นของผู้ดื่มนั้นคือตำแหน่งเกือบกลางๆของลิ้น และอีกอย่างคือถ้านักดื่มคนไหนรีบเร่งดื่มจนเกินไปอาจจะสำลักเหล้าเอาได้ง่ายๆ
แก้วR  จากรูปทรงปากแตรและมีปากที่กว้างนั้นทำให้ผู้ดื่มไม่ต้องเอียงหัวไปทางด้านหลังแต่อย่างใด แค่ทำการกระดกแก้วเหมือนกับที่เคยทำก็สามารถดื่มได้โดยสะดวก แต่อาจจะมีข้อดีตรงที่ว่าปากแก้วที่บานออกมานั้นมันจะทำให้เหล้าไหลเข้าไปได้อย่างsmoothมาก เรียกว่าลื่นปรี้ดๆเลยทีเดียว

สรุป
อย่างแรกต้องขอบอกว่าแก้วทั้ง2ใบนั้นบอบบางมาก เรียกว่าพอใช้เสร็จแล้วต้องรีบล้างแล้วเก็บให้ดีเลยทีเดียว มิเช่นนั้นอาจจะโดนจานชามใบอื่นมากระแทกจนทำให้แก้วบิ่นหรือแตกได้(ส่วนตัวแล้วผมล้างด้วยมือไม่ใช้ฟองน้ำล้าง)
ความคิดเห็นของผมที่มีต่อแก้วทั้ง2 ถ้าหากวันไหนต้องการพักผ่อนสบายๆชิลๆกับเหล้าแนะให้ใช้แก้วR แต่ถ้าวันไหนคุณอยากรู้จักและสนินสนมกับเหล้าให้มากขึ้น ผมแนะนำให้ใช้แก้วGเพราะถึงแม้ว่าแก้วGนั้นจะทำการดื่มลำบากแต่ก็มีทีเด็ดที่หัวข้อการดมกลิ่น
แต่สำหรับผมแล้วผมเลือกใช้แก้วRเพราะมันทำให้ผมดื่มง่ายกว่าและที่สำคัญถ้าแตกไปยังพอหาซื้อได้ในบ้านเรา ซึ่งแก้วGนั้นหาซื้อในบ้านเราได้ยากมาก
และถ้าวันไหนผมใช้แก้วGขึ้นมานั่นก็แสดงว่าผมต้องการทำความรู้จักเหล้าที่ผมดื่มให้มากขึ้นนั่นเอง

ขอบคุณทุกท่านครับที่อดทนอ่านมาจนจบถ้ามีคำแนะนำติชมอะไรก็รบกวนชี้แนะด้วยครับ และอย่าลืมนะครับว่าบทความนี้ถูกกลั่นขึ้นมาจากความรู้สึกส่วนตัวของผมล้วนๆ ซึ่งในความเป็นจริงนั้นมันอาจจะไม่ใช่ตามที่ผมบอก   

When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Glencairn Glass vs Riedel Glass
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:36:07 PM »
คุณโชครีวิวแก้วได้ละเอียดดีครับ ดูจากขนาดตอนแรกผมคิดว่าแก้วRน่าจะใบใหญ่กว่าแต่พอมาวางคู่กันแล้วขนาดเล็กน่ารักจริงครับถ้าราคาไม่สูงก็น่าจัดมาสะสมครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
Re: Glencairn Glass vs Riedel Glass
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:39:09 PM »
test ละเอียดดีจัง
    -0029

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:54:44 PM »
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาพึ่งจะไปซื้อแก้ว R ที่ emporium มาครับ
ราคาเต็ม 2500 บาท ต่อ 1 Set  โดย 1 Set มี 2ใบ
ลด 20% และลดต่ออีก 5%  = 1900 บาท

แต่ยังไม่ได้ลองเลย  ช่วงนี้ทางบ้านมีปัญหาเรื่องสุขภาพนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 06:43:17 PM »
มอบรางวัลคุณโชคไป1จอก

ได้ความรู้เพิ่มครับ และความรู้สึก เช่นที่คุณโชคว่า แก้วG เอาใว้ดมจริงๆ

ส่วนแก้วR ยังไม่มี แต่เอาแก้วไวส์ ที่ทรงคล้ายๆกัน มาติ๊ต่างเอา ได้ความรู้สึกเช่นคุณโชคว่า ดื่มสนุกขึ้นเยอะครับ ได้อรรถรสมาก กับการดื่มจากแก้วทรงR

ขอบคุณโกตืออีกครั้งครับ...ที่ได้มอบแนวทางมา เดี๋ยวมีโอกาส ค่อยสอย แก้ว R
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาพึ่งจะไปซื้อแก้ว R ที่ emporium มาครับ
ราคาเต็ม 2500 บาท ต่อ 1 Set  โดย 1 Set มี 2ใบ
ลด 20% และลดต่ออีก 5%  = 1900 บาท

แต่ยังไม่ได้ลองเลย  ช่วงนี้ทางบ้านมีปัญหาเรื่องสุขภาพนิดหน่อยครับ
ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีครับน้าปูน สองใบลดแล้วเหลือราคานี้น่าสนมากครับน้าปูน อิๆๆ แก้วแพงกว่าเหล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 11:24:56 PM โดย udomkd »

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:31:04 PM »
แก้วแพงกว่าเหล้าอย่างที่พี่เข้มว่าจริงๆ ครับ แต่แก้วอยู่ทน และอยู่นานกว่า เหล้าเดี๋ยวก็หมดง่ะ :laugh2:
แต่แก้วถ้าไม่แตกซ่ะก่อน ก็อยู่ไปอีกนานเชียวครับ

อ่านรีวิวจบ แก้ว R ต้องมาอยู่ในมือผมให้ได้แน่ๆ ส่วนแก้ว G ถ้ามีโอกาสเก็บคงต้องสอยมาเพิ่มอีกดีกว่า อิๆ -0003
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:52:36 PM »
ยอดเยี่ยมครับคุณโชค.
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 01:09:20 AM »
 -11 ...  -11

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:27:37 AM »

เอาใจช่วยให้หายดีขึ้นเร็วๆครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:07:23 AM »
ขอบคุณพี่เข้มและคุณโชคมากครับ ที่เป็นห่วง

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:21:42 AM »
เพิ่มเติมรูปที่ว่าด้วยการถือแก้วแต่ละประเภทครับ  ถ้าผมถือผิดวิธียังไงรบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:32:18 AM »
จับแบบนี้มันมืออาชีพชัดๆ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:29:58 AM »

...มือ อาโชค ชัด ชัด คับ ...  -0003

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:17:05 PM »
เป้าหมาย มีใว้พุ่งชน...อิๆๆ กระทิงแดง

อันนี้มีใว้ตามหา แน่นอนสำหรับ riedel for single malt ใบที่3 จากขวา แต่ใบที่4จากขวาเช่นกัน เป็นriedel for bourbon อย่างอื่น ยังไม่เป็นที่ปราถนา
ผมเริ่มไม่ชอบการกิน bourbon แบบอเมริกัน แต่เอาอเมริกา มากินแบบยุโรป ได้อัตรสดี อิๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2012, 08:26:29 PM โดย udomkd »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:22:33 PM »
สนับสนุนคุณโชคครับ ขอบคุณรูปจากเว๊ปของ Glencairn

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:22:26 AM »

...มือ อาโชค ชัด ชัด คับ ...  -0003

ผมนั่งนึกตั้งนานว่าพี่โอเล่จะเล่นมุขไหน  ตอนนี้getมุขแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:23:23 AM »
เป้าหมาย มีใว้พุ่งชน...อิๆๆ กระทิงแดง

อันนี้มีใว้ตามหา แน่นอนสำหรับ riedel for single malt ใบที่3 จากขวา แต่ใบที่4จากขวาเช่นกัน เป็นriedel for bourbon อย่างอื่น ยังไม่เป็นที่ปราถนา
ผมเริ่มไม่ชอบการกิน bourbon แบบอเมริกัน แต่เอาอเมริกา มากินแบบยุโรป ได้อัตรสดี อิๆๆ

มีโอกาสก็จัดเลยครับหลวง   -30 -30

ออฟไลน์ top

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:49:06 PM »
เจอรีวิวนี้อดใจไม่ไหว  สั่งมาแล้ว :cry5:

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:10:31 PM »
หุๆ จัดมากี่ใบครับคุณ top
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ top

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:40:18 PM »
หุๆ จัดมากี่ใบครับคุณ top
  4 ครับพี่แบ่งกับเพื่อนที่ทำงาน 
     พวกงงว่าแก้วอะไรใบละเกือบ 400   :laugh1:
          ผมสั่งจากร้านนี้ครับอาทิตย์เดียวได้ 
   http://www.ebay.com/itm/300777207669?ssPageName=STRK:MEWNX:IT&_trksid=p3984.m1497.l2649 
                        -0023