เมษายน 19, 2024, 10:11:55 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: พบแล้ว The Kentucky Jack Bourbon  (อ่าน 5616 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
พบแล้ว The Kentucky Jack Bourbon
« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 02:45:42 PM »
ราว ๆ  5-6 ปีก่อน ผมนั้งดื่มกับเพื่อนที่กรุงเทพ ฯ เพื่อนผมนำวิสกี้ขึ้นมาขวดนึง แรก ๆ นึกว่า Jim Beam เจ้าเก่า แต่พอดูแบบชัด ๆ จึงรู้ว่าไม่ใช่ แต่มันมีชื่อว่า The Kentucky Jack เป็น Bourbon วิสกี้ที่ผมไม่ค่อยคุ้นตาเอาเสียเลย แต่ก่อนหน้านี้เพื่อนผมเคยเล่าให้ฟังว่า ฝั้งรัฐเคนทักกี้ก็มี Jack เหมือนกัน แต่เป็นแจ็คแห่งเคนทักกี้ ไม่ใช่จากเทนเนสซี ลองดูกันเอาเองเผื่อใครเคยชิมกันมาบ้างแล้ว
I Am Country Boy

ออฟไลน์ Zotsuke

• ถูกใจ: +10/-0
Re: พบแล้ว The Kentucky Jack Bourbon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 03:20:31 PM »
ถ้าดูผ่านๆ นึกว่าจิมบีมจริงๆอ่ะครับ คล้ายกันมาก  -0027
Bourbon Mania

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: พบแล้ว The Kentucky Jack Bourbon
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:31:51 PM »
เหมือน JimBeam จริงๆ ด้วยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:37:21 PM »
ส่วนเรื่องรสชาติ  555 ต้องหามาดื่มใหม่ เพราะนั่นมันนานมากแล้วครับ ไม่กล้าวิจารณ์ว่าดีหรือไม่ นานมากแล้วจริง ๆ ต้องหาดื่มใหม่อีกทีดีกว่า ซึ่งก็ยากเหลือเกินครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:39:44 PM »
แบบนี้ ต้องรบกวนพี่เข้มให้ไปดูที่ด่าน ฯ อีกทีเสียแล้ว 555

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 10:15:12 PM »
ขวดเหมือนลุงจิมมากๆ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:25:48 PM »
ขอบคุณที่แนะนำนะคับ....
แต่ผมดูๆแล้ว...ยี่ห้อนี้ น่าจะเป็นยี่ห้อที่ผู้นำเข้าตั้งชื่อเอง โดยเอาหัวเชื้อของของผู้ผลิตBourbon ที่รัฐ Kentucky .... แล้วตั้งชื่อคล้ายๆ Jack Daniel's เพื่อเป็นจุดขาย

ยังมีวิสกี้อีกหลายยี่ห้อที่เอาหัวเชื้อจากสก๊อลแลนด์มาผสมมาบรรจุขวดแล้วตั้งชื่อเอง มาขาย สังเกตง่ายๆ ดูว่ายี่ห้อนั้นมีบริษัทที่ผลิต และที่อยู่ในฉลากขวดหรือป่าว ไม่ใช่มีแต่ผู้นำเข้าเท่านั้น

ของแบบนี้ต้องมีที่มา ที่ไป จึงจะดีที่สุด
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง