เมษายน 24, 2024, 03:52:08 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: St-Remy บรั่นดีฝรั่งเศสแท้ ๆ ที่น่าลิ้มลอง ราคาสบายกระเป๋า  (อ่าน 46673 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
St-Remy ผมเป็นขาประจำของเขาเลยแหละครับ เป็นบรั่นดีของฝรั่งเศสขนานแท้ แต่ราคาไม่แพงมากเพราะไม่ได้ผลิตในแคว้นคอนยัก ที่ราคาแพงจนหูฉี่จนเกินงบเหมือนบรั่นดีตระกูลคอนยักทั้งหลาย มีทั้งแบบ V.S.O. ราคาราว ๆ 515-600 และ X.O เริ่มต้นที่ 710 - 745 บาท เรื่องรสชาติผมว่าไม่เลวเลยครับออกแบบขวดก็ดูหรูดีเป็นเอกลักษณ์ ทั้งสองตัว มีรสหวานหวานขององุ่นนำ มีกลิ่นรสของ ดาร์คช็อกโกแล็ท ท็อฟฟี ผลไม้ตระกูลเบอร์รี ผิวส้ม บัทเตอร์ครีม จริง ๆ มันแพงกว่ารีเจนซีเพียงนิดหน่อยเท่านั้น หากเรายอมฝืนใจจ่ายเพิ่มอีกนิดหน่อยผมว่าเราน่าจะได้ดื่มบรั่นดีรสชาตินุ่ม ๆ แต่ราคาไม่แพง ผมว่าการฝืนใจครั้งนี้น่าจะคุ้มนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 02:05:05 PM โดย Nong Al Deniro_007 »
I Am Country Boy

เป็นบรั่นดีของเมือง นองต์ นอกจากจะเป็นเมืองของฟุตบอลแล้ว ยังมีบรั่นดีชื่อดังด้วย ที่อเมริกามีบรั่นดีชั้นยอดเหมือนเยอะเหมือนกันนะครับ ทั้งบรั่นดีจากองุ่น และบรั่นดีจากแอปเปิล (AppleJack) การออกแบบขวดและกล่องสวยหรูมาก ๆ แต่ราคากลับถูกเกินคาดเมื่อเทียบกับคอนยัก

ออฟไลน์ paiboon_chant

• ถูกใจ: +5/-0
ผมเอาไปดองบรเพ็ดทำเป็นเหล้าดองยาได้หสายวันแล้วครับ ลองชิมดูมันขมปี๊ดเลย
อิ อิ

ตัวนี้ดังมากในอเมริกา ผมเคยชิมแล้ว OK เลย

ออฟไลน์ Zotsuke

• ถูกใจ: +10/-0
บรั่นดีระดับเดียวกันถ้าไม่ใช้องุ่นจากเมืองคอนยัค ราคาต่างกันเกือบ 10 เท่า  -0046

Hennessy XO 6xxx
Remy matin XO 5xxx
St.Remy XO 755 -0009
Bourbon Mania

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ตัวนี้ดังมากในอเมริกา ผมเคยชิมแล้ว OK เลย

ตัวนี้ผมหาอยู่ครับ  ไม่ทราบพอแจ้งพิกัดได้หรือไม่
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
ผมเคยเจอ St-Remy VSOP ที่ Big C ครับ...แต่จำไม่ได้ว่าราคาเท่าไหร่ :smile6:
อีกยี่ห้อหนึ่งที่มีขายคือ Rotell ครับ เป็น Rotell XO ราคา 500 กว่าบาท

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
ผมว่า ราคา St.Remy(แสตมป์ไทย) ถือว่าไม่แพงมาก ราคาใช้ได้เลย ขนาดที่ King PWR ยังขายตัว St.Remy VSOP Authentic ขวด1ลิตร ราคา700กว่าบาท หากเทียบปริมาณแล้ว ราคาพอๆๆกับแสตมป์ไทยเลยคับ

ตัวนี้ผมยังไม่เคยลอง....อยากทราบว่าตัว VSOP  กับตัวXO. รสชาดต่างกันไหมคับ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

lสงสัยต้องลองถามพี่เข้มดู  ได้ข่าวว่าไปด่านปาดังเปซาร์บ่อย ๆ  อิอิ

Rotell  เป็นของจีนแดงครับ ออกแบบขวดสวยดี แต่เรื่องรสชาติผมว่าไม่เท่าไหร่ ยังไม่ผ่านครับ ประมาณว่าสวยแต่รูปจูบไม่หอม ผมว่าเลือก S.T Remy ดีกว่าครับราคาพอ ๆ กัน แต่รสชาติดีกว่าครับ

ตัวนี้ผมยังไม่เคยลอง....อยากทราบว่าตัว VSOP  กับตัวXO. รสชาดต่างกันไหมคับ

คุณอัฐครับ ตัว X.O ดีกว่าเห็น ๆ ครับ รสนุ่มมาก สีอำพันอมแดง ใส่ในแก้วก้านทรงบอลลูนพอแกว่งแก้วสักพักจะได้กลิ่นหอมของไม้โอ๊กและครีมวนิลาโชยขึ้นมา ตามมาด้วยผลไม้ตระกูลเบอร์รีและน้ำผึ้ง แอพปริคอต ขิง และอัลมอลท์คั่ว หลังบรั่นดีผ่านลำคอลงไปแล้วดื่มน้ำเย็นตามไปเล็กน้อยก็จะได้กลิ่นรสของท็อฟฟีเนยลอยอ้อยอิ่งในกระพุ้งแก้ม ลำคอ และลมหายใจ ผมว่าลองดูนะครับ หากเราไม่ไปยึดติดกับยี่ห้อว่าต้องมาจากแคว้นคอนยัก 555 เพราะคาราถูกกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
lสงสัยต้องลองถามพี่เข้มดู  ได้ข่าวว่าไปด่านปาดังเปซาร์บ่อย ๆ  อิอิ
ผมยังกินบรั่นดีไม่เป็น จนปัจจุบันครับ... เลยไม่ค่อยมองชั้นวางบรั่นดี แต่ก็เห็นมีเยอะอยู่ครับ หลากหลายอายุและราคา ส่วนมาก ก็ที่คนไทยนิยมทั่วไป เรมี่ฯ เฮนเนสซี่ อื่นๆที่ผมไม่รู้จัก

เดี๋ยวจะลองหัดดูใหม่ จะมีหรือไม่ที่ปาดังฯค่อยมาบอกอีกทีครับ

เอ้อ...บรั่นดี มันก็ขมๆเลี่ยนๆ เอียนๆ เอื่อยๆ กรุ่นๆ อะไรของมัน ก็ไม่รุ๊....

ต้องปรับลิ้นอย่างไรดีครับ?

ปล.เคยลองตัวดังๆ แต่ไม่ถึงขั้นเก่าจนเก๋า พวกเฮนเนสซี่ เรมี่ คามุส (ระดับธรรมดา)

คงจะต้องลองหา พวกพรีเมี่ยมมาลองดูบ้างว่า มันจะเป็นเช่นไร?

คอไม่ถึงจริงๆ

อ้อ...เดินสดุดมา2ขวดน๊ะน้าโหน่ง เห็นราคาไม่แรง(540) ยังไงๆ จะเก็บใว้ดูเล่นสักขวด เผื่อน้าโหน่งมาธุระหาดใหญ่ อิๆๆ

ปล.เอามาแล้ว ต้องมานั่งเช็ดฝุ่นกันพักใหญ่ สงสัยตั้งอยู่นานเกินไป กล่องเยินยังกะเก็บมาจากข้างถนนเลย อิๆๆ

หาดใหญ่มาได้ครับ แต่ต้องทำหน่อยแป๊บนึง 55 ต้องหาน้ำใบบัวบกกลั้วคอก่อน เคยมีเรื่องชีช้ำกระหล่ำปลีที่นั้น โดนสาวหาดใหญ่หักอกจนแหลกเหลวไม่มีชิ้นดี  55

หากเราไม่ไปยึดติดกับยี่ห้อว่าต้องมาจากแคว้นคอนยัก 555 เพราะคาราถูกกว่ากันเยอะ

ไอ้ 555 ที่ปรากฏ คือเสียงหัวเราะนะครับ ไม่ใช่ราคาเหล้า แต่มันก็ใกล้เคียงกับราคาเหล้าจริง 

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
เมื่อคืนก่อน ผมไปเดินหา St-Remy VSOP ที่ Big C...เคยเห็นเอามาลดราคาครับ
กะจะเปลี่ยนบรรยากาศมาลองบรั่นดีบ้าง...ปรากฏว่าหมดเกลี้ยง ไม่เหลือซักขวด -0041 -0041 -0041

เมื่อคืนก่อน ผมไปเดินหา St-Remy VSOP ที่ Big C...เคยเห็นเอามาลดราคาครับ
กะจะเปลี่ยนบรรยากาศมาลองบรั่นดีบ้าง...ปรากฏว่าหมดเกลี้ยง ไม่เหลือซักขวด -0041 -0041 -0041

ผมเก็บมาเองครับ สองขวด อิๆๆ

5555 พบตัวผู้ต้องสงสัยแล้ว ไม่เป็นไร นัดพี่เข้มไปดื่มกัน 2 คนก็ได้ 55