เมษายน 20, 2024, 07:52:58 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Knob Creek Bourbon ระดับ Super premium ที่ต้องลอง  (อ่าน 12902 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zotsuke

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
Knob Creek Bourbon ระดับ Super premium ที่ต้องลอง
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:31:01 AM »
ในหนังสือ 101 whisky to try befor you die มี american bourbon อยู่ไม่กีตัว หนึ่งในนั้นคือ Knob Creek ดังนั้น เมื่อผมเห็นวางขายอยู่ที่ร้านเจ๊ติ๋ม TCL สนนราคา 990 ผมจึงไม่รอช้าที่จะคว้ามาลองซักขวด
ดู Package ตอนแรกคิดว่าไม่น่าซื้อเพราะเป็นขวดสี่เหลี่ยม ฉลากติดเหมือนเอากระดาษรีไซเคิล หรือการะดาษหนังสือพิมพ์มาติดเท่านั้น แต่พอเห็นคำว่า "Small Batch" ก็คิดว่าตัวนี้ต้องไม่ธรรมดาแน่ๆครับ :angry2:
Bourbon Mania

ออฟไลน์ Zotsuke

• ถูกใจ: +10/-0
Re: Knob Creek Bourbon ระดับ Super premium ที่ต้องลอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:58:08 AM »
มาเริ่มกันเลยละกัน
ความรุนแรง: 100 Proof (50%ALC)
สี: อำพันเข้ม ออกทองแดงใสๆ
กลิ่น: ได้กลิ่นหอมหวานของผลไม้ตะกูลเบอร์รี่ ส้ม โอ๊ค วานิลา ถั่วคั่ว
รส: หวานนำ ได้รสของผลไม้และน้ำผึ้ง อัลมอนอบ ตามด้วยความเผ็ดซ่าร้อนแรงสไตล์อเมริกัน
After: ยาวนานใช้ได้ครับ ได้รสมิลค์ช็อกโกแลตหวานๆ ความมันของอัลมอน และความเผ็คของเครื่องเทศ(พริกไทยดำ) กลิ่นหอมๆ ของวานิลา น้ำผึ้ง โอ๊ค ตีกลับขึ้นมาทางลมหายใจค้างอยู่นาน น่าประทับใจจริงๆ ครับ

ต้องบอกว่าสุดยอดจริงๆ ครับตัวนี้ใครที่ต้องการหา Bourbon ดีๆ มาดื่มผมขอแนะนำตัวนี้ครับ ถึงดีกรีจะแรงแต่ไม่มีอาการบาดลิ้นบาดคอ จะดื่มแบบ Neat หรือ On the rock ก็ดีทั้งคู่ ผมดื่มตัวนี้แล้วไม่ยากกลับไปดื่ม Bourbon อายุ 4-6 ปี ที่เคยดื่มอีกเลย ผมว่าเยี่ยมกว่า JB Black Duble Age 8 ปีครับ ถึงจะมาจากเครือเดียวกันก็เถอะนะ -11 -11   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 11:02:10 AM โดย Zotsuke »
Bourbon Mania

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: Knob Creek Bourbon ระดับ Super premium ที่ต้องลอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:03:05 AM »

อ้ากกกกกกกกส์  คุณZotsukeมายั่วซะผมเกิดกิเลสอีกแล้ว  เห็นราคาแล้วตัดใจซื้อของมีสแตมป์ลำบากจริงๆ 

-0062 -0062 -0062
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:28:14 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิว คับบ...
เล็งตัวนี้มานานแล้วคับ....กะมาชนกับ Woodford Reserve สักหน่อย(101 เหมือนกัน)
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:55:40 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิว คับบ...
เล็งตัวนี้มานานแล้วคับ....กะมาชนกับ Woodford Reserve สักหน่อย(101 เหมือนกัน)

Woodford Reserve ผมเคยลองแล้วครับ  ดื่มยากไปหน่อย  มันเผ็ดเหลือทนจริงๆ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ spoon

• ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:19:23 PM »

อ้ากกกกกกกกส์  คุณZotsukeมายั่วซะผมเกิดกิเลสอีกแล้ว  เห็นราคาแล้วตัดใจซื้อของมีสแตมป์ลำบากจริงๆ 

-0062 -0062 -0062

ใช่ครับเห็นราคามีแสตมป์แล้วรับไม่ได้อะ  แพงมาก

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:01:07 PM »
เคยเจอตัว ที่ภูเก็ต แต่ไม่ได้หยิบ วันนั้นหยิบ เมคเคอร์ มาร์ค มาแทน ไสตร์ดุเดือด แต่นิ่ม ผมค่อนข้างชอบ

เดี๋ยวคงจะต้องไปหาที่ภูเก็ตแหละผม แถวบ้านไม่เห็นมี ภาษีเต็มเพดาน หวังว่าคงจะอัพราคาขึ้นไปไม่มากน๊ะ อิๆๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:36:13 PM »
ราคามีแสตมป์จับไม่ลงจริงๆ ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:54:45 PM »
แบบแสตมป์นอกจะหาได้ที่ไหนบ้างคร้าบ หากเป็นแสมป์ไทย หากขึ้นราคาจริงคงเป็นหลักพันแน่ ๆ
ครับ
I Am Country Boy

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 02:48:21 PM »
แบบแสตมป์นอกจะหาได้ที่ไหนบ้างคร้าบ หากเป็นแสมป์ไทย หากขึ้นราคาจริงคงเป็นหลักพันแน่ ๆ
ครับ
แสตมป์ไทยเท่าที่คุณโชคเคยแจ้งถ้าจำไม่ผิดสองพันบวกครับ
ส่วนแสตมป์นอกผมเห็นที่ TCL 990.- ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 11:33:40 AM »
แสตมป์ไทยเท่าที่คุณโชคเคยแจ้งถ้าจำไม่ผิดสองพันบวกครับ
ส่วนแสตมป์นอกผมเห็นที่ TCL 990.- ครับ

โห  ราคาต่างกันคนละโลกเลย  เป็นความทุกข์อันใหญ่หลวงมากสำหรับคนอยากดื่มเหล้าดีแต่ไม่มีตัง  555
I Am Country Boy

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 11:37:09 AM »
สักวันต้องมี...Knob Creek Bourbon :angry2: :angry2: :angry2:
ผมเคยเจอแสตมป์ไทยถูกสุด 1950 บาท
...ช่วงนี้ไม่ได้ไปไหนด้วย ไม่ได้จัดอะไรเข้าบ้านเลยครับ -0041  -0001 -25

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 11:38:02 AM »
เคยเจอที่ภูเก็ตพันนิดๆนี่ครับแตมป์ไทยหรือผมจำผิด ก็ไม่แน่ เพราะตอนนั้นยังไม่รู้จัก เลยหยิบมาแต่ เมคเกอร์ มาร์ค

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:39:22 AM »
Knob creek ดูๆแล้วก็น่าค้นหา...ยังไม่เคยได้ชิมด้วย ดูท่าทางแล้ว ร้อนแรงน่าดู..อิๆๆ เขาเริ่มต้นกันที่ 100 proof

100 proof Small batch

RYE Whiskey ไม่เคยเจอตัวเลย กับข้าวโพด ไม่รู้ต่างกันเช่นไรเน๊อะ นี่ก็ 100Proof Small batch

เห็นรูปแล้วแหยง มึกเข้าไป จะคอขาดเปล่าเนี่ย 120Proof อิๆๆ single barrel ซ๊ะอีกต่างหาก

ทำพิเศษทั้งนั้นเลย Knob Creek.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 05:15:59 PM »
ตอนเช้า..เพื่อนโทรมาหาจากภูเก็ต ว่าเอาไรมั่งจะกลับมาบ้าน ผมสั่งให้เข้าไปเผื่อจะเก็บแจ็คแดเนี่ยล3ลิตร ปรากฎว่า มีมือดีมาเก็บไปหมดแล้วครับ เคยเห็นสองสามขวด เพิ่งหมดไปเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง ใครน๊า ที่มาเก็บไป ตั้งอยู่ตั้งนาน พอเราจะเอา หายจ้อย

ถามหาไก่งวง เห็นว่าไม่นำเข้าแล้ว

ถามหา knob creek มีเหลือขวดเดียว 100 proof 700 ml 2000 บาท จะเก็บดีไม๊น๊า....ค่าตัวขนาดนี้

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:42:37 PM »
มาเริ่มกันเลยละกัน
ความรุนแรง: 100 Proof (50%ALC)
สี: อำพันเข้ม ออกทองแดงใสๆ
กลิ่น: ได้กลิ่นหอมหวานของผลไม้ตะกูลเบอร์รี่ ส้ม โอ๊ค วานิลา ถั่วคั่ว
รส: หวานนำ ได้รสของผลไม้และน้ำผึ้ง อัลมอนอบ ตามด้วยความเผ็ดซ่าร้อนแรงสไตล์อเมริกัน
After: ยาวนานใช้ได้ครับ ได้รสมิลค์ช็อกโกแลตหวานๆ ความมันของอัลมอน และความเผ็คของเครื่องเทศ(พริกไทยดำ) กลิ่นหอมๆ ของวานิลา น้ำผึ้ง โอ๊ค ตีกลับขึ้นมาทางลมหายใจค้างอยู่นาน น่าประทับใจจริงๆ ครับ

ต้องบอกว่าสุดยอดจริงๆ ครับตัวนี้ใครที่ต้องการหา Bourbon ดีๆ มาดื่มผมขอแนะนำตัวนี้ครับ ถึงดีกรีจะแรงแต่ไม่มีอาการบาดลิ้นบาดคอ จะดื่มแบบ Neat หรือ On the rock ก็ดีทั้งคู่ ผมดื่มตัวนี้แล้วไม่ยากกลับไปดื่ม Bourbon อายุ 4-6 ปี ที่เคยดื่มอีกเลย ผมว่าเยี่ยมกว่า JB Black Duble Age 8 ปีครับ ถึงจะมาจากเครือเดียวกันก็เถอะนะ -11 -11   
อ่านซ้ำอีกที คงต้องเก็บมาชิมดูละครับ เพราะโอกาสผมที่จะหาราคาถูกกว่านี้ยาก..........

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:24:25 AM »
Knob creek ดูๆแล้วก็น่าค้นหา...ยังไม่เคยได้ชิมด้วย ดูท่าทางแล้ว ร้อนแรงน่าดู..อิๆๆ เขาเริ่มต้นกันที่ 100 proof

100 proof Small batch

RYE Whiskey ไม่เคยเจอตัวเลย กับข้าวโพด ไม่รู้ต่างกันเช่นไรเน๊อะ นี่ก็ 100Proof Small batch

เห็นรูปแล้วแหยง มึกเข้าไป จะคอขาดเปล่าเนี่ย 120Proof อิๆๆ single barrel ซ๊ะอีกต่างหาก

ทำพิเศษทั้งนั้นเลย Knob Creek.
สรุป..เมื่อคืน ลองชิมขวดบนสุดไป........ลางเนื้อลางยาน๊ะครับ จะเอาเป็นบันทัดฐานอะไรไม่ได้....
ผมให้คะแนน jimbeam small batch มากกว่าเจ้า Knob creek(9ปี 100Proof small batch) ทั้งรสชาติ เนื้อเหล้า อรรถรส อะโรม่า

ความเห็น ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ น๊ะครับ อิๆๆ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 02:04:37 AM »
เมื่อวานก่อนได้ลองชิม Knob Creek ส่งตรงจาก TCL......โดยมีตัว Jim Beam, Black 6 y.มาเทียบ

พอดื่มKnob Creek ไป....จิบแรก รู้สึกมันแรง แต่นุ่มปลาย และ dryเอามากๆ ไม่หวานชุ่มลื่น ดื่มง่ายเหมือน Jim Beam, Black 6 y.
ในส่วนตัวผมว่า..Knob Creek ดื่มแล้วไม่เลี่ยน ดื่มได้ยาวกว่า Jim Beam, Black แต่ต้องหาสถานที่เย็นๆ หนาวๆ อากาศถ่ายเทดี รับรอง คุณจะชอบKnob Creek ไม่รู้ลืม
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ CreamcakE

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +3/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 06:10:02 AM »
สายเมกัน นี้ไม่ถนัดจริงๆครับ นอกจากผสม Coke เมาเป๋ ตลอด  -0028
Slainte mhoiz and slaandjivaa.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 08:03:57 AM »
เมื่อวานก่อนได้ลองชิม Knob Creek ส่งตรงจาก TCL......โดยมีตัว Jim Beam, Black 6 y.มาเทียบ

พอดื่มKnob Creek ไป....จิบแรก รู้สึกมันแรง แต่นุ่มปลาย และ dryเอามากๆ ไม่หวานชุ่มลื่น ดื่มง่ายเหมือน Jim Beam, Black 6 y.
ในส่วนตัวผมว่า..Knob Creek ดื่มแล้วไม่เลี่ยน ดื่มได้ยาวกว่า Jim Beam, Black แต่ต้องหาสถานที่เย็นๆ หนาวๆ อากาศถ่ายเทดี รับรอง คุณจะชอบKnob Creek ไม่รู้ลืม
น้าอัฐเปรียบมวย เสียเปรียบกันจัง อิๆๆ