เมษายน 26, 2024, 09:14:18 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สิ้นสุดกันที ไม่ว่าชาตินี้ชาติไหน  (อ่าน 19275 ครั้ง)

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
Re: สิ้นสุดกันที ไม่ว่าชาตินี้ชาติไหน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:05:19 PM »

......นั้นไงละ....ประโยชน์ของการกักเก็บสเบียงคงคลังไว้เยอะๆ 555555.....อย่างผมอยู่ได้อีกหลายปี.... :laugh1: :laugh1: :laugh1:
ขอไปอยู่ด้วยคนครับพี่

อยากไปช๊อปปิ้งด้านประเทศลาวบ้างครับเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศอีกอย่างยากได้วิสกี้พวกควัน ๆ บ้าง พฤติกรรมการซื้อคงจะต้องเปลี่ยนไปเน้นการเพิ่มคุณภาพมากขึ้นแบบคุณเก่งเหมือนกัน ตอนนี้ผมมีวิสกี้คงคลังเหลือประมาณ 70 กว่าขวดครับ อยากทราบวิธีขนทางด้านฝั่งลาวดูบ้างครับว่าทำอย่างไร คงเดินทางไปคนเดียว กะขนไม่มากตามที่คุณ pip เคยแนะนำเอาไว้ที่ 7-8 ขวดครับ

......อันตรายแล้วครับเฮียไม่เหมือนเดิมแล้วครับ...ถ้าเจอกันในวันมิตติ้งที่อุดมมิตรจะเล่าให้ฟังครับ.......

...พอเปิดเผยได้ไหมครับว่าอันตรายอย่างไร???

พี่pip ก้อบอกผมเหมือนกันว่าไม่เหมือนเดิม...ยิ่งภาษีเหล้าของไทยเพิ่มขึ้นแบบนี้แล้ว...ด่านยิ่งเข้มงวดตรวจตราเข้าไปใหญ่
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: สิ้นสุดกันที ไม่ว่าชาตินี้ชาติไหน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:11:34 PM »
วันนี้...ไปหนับหนุนไก่แก่มาอีกสองตัว อิๆๆ

ฉะนั้นใครได้รับไก่แก่แล้ว ไม่ต้องเกรงใจน๊ะครับ...อิๆๆ

อ้อ...แต่อย่าเอาแม่ปลาช่อนมาเกี่ยวน๊ะครับ มันคงไม่เข้ากัน อิๆๆ โค ตะ ระ เซ็งเลย แถวบ้านผม มีเบอบอลให้ชิมแค่ ลุงจิม ลุงแจ็ค แล้วก็ เจ้าไก้งวง แล้วก็มิได้มีพิเศษหลากหลาย มีแต่ตัวมาตรฐานเท่านั้น...

ตัวเองก็ไม่เคยเดินทางไปใหนไกล เลยพบเจอได้น้อย..จะสั่งทางอื่น กะภาษาไม่กระดิก

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:30:01 PM »
ต้องรีบจัดเข้าบ้านบ้างละคับ  -0054

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:41:22 PM »
ช่ายทางเหนือ ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นไงบ้าง กำลังฝากเขาไปลองเก็บอยู่ครับ คืบหน้ายังไงจะมารายงานผลอีกทีครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:57:04 PM »
วันนี้...ภรรยาเมียใจดีครับ ไม่ต้องแอบ อิๆๆ

เพราะว่า ก่อนจะเดินเข้าไปแถวชั้นวางเหล้า ต้องผ่านชั้นน้ำหอมก่อน...น้ำหอมตราจระเข้ติดป้าย ลด30% เทียบราคากะบ้านเราแล้วเกือบครึ่งๆ Sheเลยหยิบมาก่อน สองขวด ตัวเบาไป เหลือมาที่ผมแค่ได้ไก่แก่สองตัว อิๆๆ บวก ซิการ์อีกห่อ...สองร้อยกว่า RM.ได้สิทธิ์หมุนรางวัล 1ครั้ง โชคดีหรือร้ายไม่ทราบ วงล้อไปหยุดที่น้ำหอมจากดินแดนเมืองน้ำหอมอีกขวด มูลค่าตั้งสองร้อยกว่าริงกิต เธอแอ๊ปปี้ซ๊ะ จนไม่สนใจ ที่จะมาดูเหล้าผม อิๆๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:05:55 PM »
โชคดีจริงเลยครับ อย่างนี้ต้องพาไปบ่อยๆครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:27:17 AM »
วันนี้...ภรรยาเมียใจดีครับ ไม่ต้องแอบ อิๆๆ

เพราะว่า ก่อนจะเดินเข้าไปแถวชั้นวางเหล้า ต้องผ่านชั้นน้ำหอมก่อน...น้ำหอมตราจระเข้ติดป้าย ลด30% เทียบราคากะบ้านเราแล้วเกือบครึ่งๆ Sheเลยหยิบมาก่อน สองขวด ตัวเบาไป เหลือมาที่ผมแค่ได้ไก่แก่สองตัว อิๆๆ บวก ซิการ์อีกห่อ...สองร้อยกว่า RM.ได้สิทธิ์หมุนรางวัล 1ครั้ง โชคดีหรือร้ายไม่ทราบ วงล้อไปหยุดที่น้ำหอมจากดินแดนเมืองน้ำหอมอีกขวด มูลค่าตั้งสองร้อยกว่าริงกิต เธอแอ๊ปปี้ซ๊ะ จนไม่สนใจ ที่จะมาดูเหล้าผม อิๆๆ
เข้าใจคิด แถมยังมีโชคตบท้ายอีกต่างหากนะพี่บ่าว -11
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:52:54 AM »

วันหลังไปช่วยแอบถ่ายเหล้าที่ขายฝั่งมาเลให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:58:48 AM »

วันหลังไปช่วยแอบถ่ายเหล้าที่ขายฝั่งมาเลให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
แนวใหนครับคุณโชค เท่าที่ดู ไม่มีตัวใหนแตกต่างจากที่พี่เอ่ยมาเลยครับ ราคาก็ถือว่าค่อนข้างสูงครับ SM มีเยอะหลายตัว หลายอายุครับ

บรั่นดีก็เยอะครับ อายุเยอะก็เยอะ

พวกลิมิเต็ดก็พอเห็น แต่เห็นราคาแล้วหนาวครับ ขวดเป็นแสนบาทไทยก็เจอครับ ไม่กล้าเข้าใกล้ กลัวของเขาตกแตก อิๆๆ

ราคาดีสุด เมื่อเทียบกับเว๊ป ที่คุณปิ๊ปให้มาคือ ไก่แก่12ปี126 RM และเกล็นมอเรนจิแพ็คสามครับ(ออริจินอล ควินตารูบัน ลาซานตา) 346RM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:21:36 AM โดย udomkd »

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:05:17 AM »

......นั้นไงละ....ประโยชน์ของการกักเก็บสเบียงคงคลังไว้เยอะๆ 555555.....อย่างผมอยู่ได้อีกหลายปี.... :laugh1: :laugh1: :laugh1:
ขอไปอยู่ด้วยคนครับพี่

อยากไปช๊อปปิ้งด้านประเทศลาวบ้างครับเป็นการเปลี่ยนบรรยากาศอีกอย่างยากได้วิสกี้พวกควัน ๆ บ้าง พฤติกรรมการซื้อคงจะต้องเปลี่ยนไปเน้นการเพิ่มคุณภาพมากขึ้นแบบคุณเก่งเหมือนกัน ตอนนี้ผมมีวิสกี้คงคลังเหลือประมาณ 70 กว่าขวดครับ อยากทราบวิธีขนทางด้านฝั่งลาวดูบ้างครับว่าทำอย่างไร คงเดินทางไปคนเดียว กะขนไม่มากตามที่คุณ pip เคยแนะนำเอาไว้ที่ 7-8 ขวดครับ

......อันตรายแล้วครับเฮียไม่เหมือนเดิมแล้วครับ...ถ้าเจอกันในวันมิตติ้งที่อุดมมิตรจะเล่าให้ฟังครับ.......

...พอเปิดเผยได้ไหมครับว่าอันตรายอย่างไร???

.....จะมีคนคอยส่งซิกจากฝั่งลาวว่าคนไหนสงสัยขนเกินกำหนด และดักจับทีฝั่งไทยครับ ไม่ได้จับตรงหน้าด่านนะครับ พวกที่จับไม่ใช้ ตม. แต่เป็นพวก กรมศุลหรือกรมสรรพ ประมาณนี้...เจ้เจ้าของทัวร์

เล่าให้ฟัง ใครที่ไปกับรถโดยสารจะโดนตรวจแถวๆ สถานีขนส่ง(อยู่ใกล้ๆด่าน) ถ้าไปรถตู้ก็โดนขับรถปาดหน้าตรวจเลยครับ

.....ถ้าโดนจะโดนริปทั้งหมด และเสียค่าปรับด้วย

.....พวกนี้ไม่ได้ทำงานทุกวัน บางคนดวงดีก็รอดไป
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ paiboon_chant

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:04:31 AM »
 -25 :try: -09 :cry7: -0001
อิ อิ

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:10:07 PM »
ขอบคุณพี่ Pip ที่เอาข้อมูลมาบอกกันคับ

แย่จัง  ทำเป็นขบวนการเลย

น่ากลัวอะ  -0031
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 02:24:03 PM โดย spoon »

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:05:13 AM »
ขวดโหลนี้...ต้องโดนขึ้นภาษีไหมคับ....

จัดระเบียบตุ๊กก..ดีจังเลย

อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:39:21 AM »
ขวดโหลนี้...ต้องโดนขึ้นภาษีไหมคับ....

ตัวนี้ถึงถึงขึ้นก็ไม่น่ากระทบเรานะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 08:14:20 AM »

น่าลองครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 08:17:14 AM »

น่าลองครับ

เคยลองแต่ดองกล้วยนะคับ โลกไม่โสภาไป 2 วันเลยละคับ  -0082  -0082

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 08:28:38 AM »
พี่โอเลย์ คงกินเกินลิมิตแน่นอน

ยาดอง ห้ามเด็ดขาด ที่จะกินให้เมา หมอยากำชับใว้เช่นนั้นครับ มันจะเป็นโทษมหันต์

ผมก็มีอยู่1ให...อีกประมาณสองเดือน ถึงจะกินได้ ยินดีที่จะให้ทุกท่านได้ชิม.......เป็นยาบำรุงตับไตโดยเฉพาะครับ ใช้บรั่นดีพื้นบ้าน เป็นตัวทำปฏิกิริยา

(บรั่นดีบ้านผม มันทำมาจากน้ำตาลโตนด ผมเลยเรียกมันว่าบรั่นดี ผมหาถังโอ๊คไม่ได้ ว่าจะลองบ่มดูสักถัง อิๆๆ) กลิ่นและรส จะคล้าย"หมาใจดำ"ครับ

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:00:21 AM »

น่าลองครับ

เคยลองแต่ดองกล้วยนะคับ โลกไม่โสภาไป 2 วันเลยละคับ  -0082  -0082

เหล้าดองกับกล้วยได้ด้วยหรือพี่ ?????

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:04:17 AM »

น่าลองครับ

เหล้าดองกับกล้วยได้ด้วยหรือพี่ ?????
เขาบอกว่า...บำรุงนกเขา สงสัยพี่โอเลย์.......จึ๋ย อิๆๆ

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:37:23 AM »

โดย ทีมเศรษฐกิจ มติชน   (ที่มา:มติชนรายวัน 27 สิงหาคม 2555)

นายทนุศักดิ์ เล็กอุทัย รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการคลัง กล่าวยอมรับถึงสาเหตุของการปรับขึ้นภาษีสุรา 3 รายการ หนึ่งในนั้นคือ เหล้าขาว ซึ่งมีผลทันทีตั้งแต่วันที่ 21 สิงหาคมที่ผ่านมา ว่า เหตุผลส่วนหนึ่งเป็นแรงกดดันจากประเทศสหภาพยุโรป (อียู)

เป็นข้อกดดันเรื่องไทยเก็บภาษีสุราขาวต่ำกว่า วอดก้า ซึ่งเป็นประเด็นหลักที่อียูฟ้องร้ององค์การค้าโลก หรือดับบลิวทีโอ จนได้ข้อยุติผลักดันให้สุราขาวประเภทสาเก-ญี่ปุ่น โซจู-เกาหลี หรือเหล้าปิสโค-ชิลี แบบเดียวกับสุรารวงข้าวของไทย ต้องปรับวิธีการคิดภาษีใหม่จัดสินค้ากลุ่มนี้อยู่ในกลุ่มเดียวกับสุราพิเศษเช่นเดียวกับวอดก้า เป็นผลสำเร็จมาแล้ว

ไทยผูกพันตัวเองไว้กับการค้าเสรีหลากหลายรูปแบบไล่เรียงมาตั้งแต่ ข้อตกลงการค้าเสรีอาเซียน (อาฟต้า), ดับบลิวทีโอ, กรอบความร่วมมือใหม่อยู่ระหว่างเจรจาอย่างเสรีการค้า (เอฟทีเอ), ประชาคมเศรฐกิจอาเซียน หรือเออีซี ซึ่งจะมีผลในอีก 3 ปีข้างหน้า

กฎเกณฑ์เหล่านี้จะบีบไทยให้ต้องมีการปฏิรูป ปรับเปลี่ยนภาษีสรรพสามิตสุราครั้งใหญ่ทั้งลดลงเหลือ 0% หรือปรับเพิ่มบางรายการเพื่อความเท่าเทียมกันตามกลไกการค้าเสรี และเรื่องนี้จะกลายเป็นโจทย์ใหญ่ท้าทายรัฐว่า จะเลือกยืนอยู่ฝั่งไหน ระหว่างการค้าเสรีกับสุขภาพของคนในชาติ เพราะการบริโภคสุราเป็นสาเหตุการตายมากสูงอันดับ 2 ของคนในประเทศ

กลไกการค้าเสรีกดภาษีนำเข้าให้ต่ำลงจนเหลือ 0 มีส่วนสัมพันธ์โดยตรงกับการบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์ของคนในประเทศ หลักฐานชิ้นสำคัญคือ การขึ้นสู่ยอดขายในระดับ 2 ล้านลังต่อปี ของสุราพิเศษแบรนด์ สเปย์ รอยัล และฮันเดรด ไพเพอร์ส จากกลไกอาฟต้า ในช่วงราวปี 2545-2550

ย้อนความทรงจำเรื่องเหล้าอาฟต้า จะใช้วิธีนำเข้าหัวเชื้อวิสกี้จากสกอตแลนด์ แต่นำมาบรรจุและติดตราสินค้าใหม่ในฐานผลิตประเทศฟิลิปปินส์ นำสินค้าส่งออกเข้ามาขายในประเทศไทย ด้วยปัจจัยได้เปรียบเรื่องราคาถูกเพราะจ่ายภาษีต่ำ แต่พะยี่ห้อเป็นวิสกี้นำเข้า สุราพิเศษวิสกี้กลุ่มนี้ได้เปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ของคนไทยไปได้อย่างพลิกฝ่ามือในช่วงหนึ่ง

และอีกข้อตกลงการค้าที่ประเมินกันว่า จะทำให้สินค้าราคาถูกประเภททั้งวิสกี้ และวอดก้าจากยุโรป ทะลักเข้าไทยคือ เอฟทีเอ ไทย-อียู ซึ่งการเจรจาคืบหน้าไปมาก คาดว่าจะนำเข้าสู่การพิจารณาของสภาต่อจากวาระงบประมาณภายในเดือนสิงหาคม-กันยายนนี้

อียูมีท่าทีชัด ไม่ให้นำสุราออกจากบัญชีเอฟทีเอ หรือจัดสินค้ากลุ่มนี้อยู่รายการบัญชีสินค้าอ่อนไหวหรือ "เซ็นซิทีฟ ลิสต์" ต้องทยอยลดภาษีแบบค่อยเป็นค่อยไป เพราะวอดก้าและวิสกี้ถือเป็นพอร์ตสินค้าส่งออกรายการใหญ่ของภูมิภาคนี้ ยืนยันได้จากข้อมูลสถิติการนำเข้าของไทยปี 2553 ไทยมีมูลค่าการนำเข้าเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ประมาณ 245 ล้านดอลลาร์สหรัฐ ในจำนวนนี้นำเข้าจากสหภาพยุโรปสูงถึงร้อยละ 75

สอดรับกับท่าทีการบริหารประเทศสไตล์พรรคเพื่อไทย ที่ให้ความสำคัญกับการค้าเสรีอย่างเห็นได้ชัด วิเคราะห์ได้จากคำพูด "ไม่ถอนสุราออกจากบัญชีเอฟทีเอ" ของนายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง พร้อมปฏิเสธการทำประชาพิจารณ์ตามข้อเรียกร้องของเอ็นจีโอ และเดินหน้าเสนอให้สภาพิจารณา

สวนทางกับท่าทีเสรีการค้าสไตล์พรรคประชาธิปัตย์ ที่ก่อนหน้าทั้งเตะถ่วง ดองเรื่อง!!

จริงอยู่แม้จะเลือกยืนอยู่ฝั่งเสรีทางการค้า ไม่สนเสียงค้านของเอ็นจีโอ แต่ใช่ว่ารัฐบาลจะหย่อนยานเรื่องมาตรการดูแลนักดื่ม

ไทยเป็นประเทศที่มีกฎหมายควบคุมการบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เข้มงวดอันดับต้นๆ ของโลกทั้งเรื่องกำหนดอายุการซื้อ เข้มงวดเรื่องเมาไม่ขับ ไม่นับรวมกฎหมายใหม่ อย่างห้ามโฆษณา ส่งเสริมการตลาด ห้ามแสดงตราสินค้าตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์

กับอีก 4 ร่างรอเข้าที่ประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) ประกอบด้วย 1.ห้ามขายเหล้าปั่นทุกพื้นที่ 2.ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บริเวณรอบสถานศึกษา 300 เมตร 3.กำหนดเวลาห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ทุกประเภท รวมทั้งร้านที่มีใบอนุญาตและไม่มีใบอนุญาต 4.ห้ามขายห้ามดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในทางสาธารณะเพื่อการจราจรทางบก ครอบคลุมถนนสาธารณะ ไหล่ทาง ทางเท้า

แต่ไม่ว่าจะมีมาตรการควบคุมยังไง ดูเหมือนว่าปริมาณการดื่มแอลกอฮอล์ของคนไทยไม่มีแนวโน้มจะลดลง ไทยยังได้ชื่อว่า เป็นตลาดเบียร์และสุราที่ใหญ่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และยังโตเร็วสุดติดอันดับโลก ปีล่าสุดเฉพาะเบียร์มีปริมาณการบริโภคสูงถึง 2,000 ล้านลิตร คิดเป็นมูลค่าการขายมากกว่า 130,000 ล้านบาท ตามด้วยสุราขาว ที่คาดว่าน่าจะมีมูลค่าการขายอยู่ราว 40,000-50,000 ล้านบาทต่อปี

คนไทยยังคงติดอันดับนักดื่มแอลกอฮอล์ต่อคนสูงเป็นอันดับ 5 ของโลก เป็นรองก็เพียงแต่ประเทศในกลุ่มยุโรปอย่างรัสเซีย อังกฤษเท่านั้น

สวนทางกับทั่วโลก ซึ่งการดื่มมีแนวโน้มลดลง ภาครัฐต้องจ่ายเงินในการดูแลรักษาสุขภาพอันเป็นผลมาจากการดื่มมากขึ้น และดื่มแล้วขับยังเป็นสาเหตุการตายลำดับต้นๆ ของคนไทยต่อไป

นั่นเพราะสุราเป็นเครื่องดื่มที่สามารถทดแทนกันได้ด้วยกลไกราคาในลักษณะเลิกดื่มของแพงมากินของถูกได้ เพราะกลไกภาษีไทยผิดเพี้ยน เอื้อให้คนดื่มสุราราคาถูกแต่ดีกรีสูง หรืออีกทาง การปรับเพิ่มภาษีให้สูงด้วยหวังว่าจะลดการบริโภค กลับกลายเป็นการเปิดทางให้คนหันไปดื่มสุราราคาถูก แต่ดีกรีสูง แถมยังเปิดช่องให้สินค้าหนีภาษีทะลักเข้าไทย

กล่าวสำหรับวิธีการจัดเก็บสุราของไทยกำหนดอัตราทั้งในเชิง "ตามมูลค่า" (ร้อยละ) หรือราคาขาย และ "ตามปริมาณ" หรือดีกรีความเข้มข้นของแอลกอฮอล์ฝั่งไหนให้ภาษีมากกว่าให้เลือกเก็บขานั้น

ประเด็นอยู่ตรง การคำนวณภาษีสุราขาวสำหรับผู้ผลิตในประเทศคิดภาษีตามดีกรีอัตราดีกรีละ 1.5 บาท ขณะที่สินค้านำเข้าประเภทเดียวกันใช้การคำนวณภาษีเชิงมูลค่าบวกภาษีฝังใน รวมภาษีในส่วนของมูลค่าเพิ่ม ภาษีศุลกากร เข้าไปด้วย ทำให้อัตราภาษีที่แท้จริงต้องจ่ายสูงถึง 176% สูงลิ่วเมื่อเทียบกับสุราขาว 40 ดีกรี ขนาดบรรจุ 0.75 ลิตร จ่ายภาษีเพียง 40 บาท

โครงสร้างภาษีแบบนี้ ทำให้กลไกตลาดบิดเบือน สินค้านำเข้าแจ้งต้นทุนต่ำกว่าเป็นจริงเพื่อจ่ายภาษีถูก เอื้อให้สินค้าเลี่ยงภาษีทะลักเข้าไทย

โครงสร้างภาษีแบบนี้นี่เองที่ทำให้อียูใช้เป็นช่องในการกดดันให้ไทยปรับภาษีเหล้า ยกเอาเรื่อง discrimination หรือการเลือกปฏิบัติ ไม่เท่าเทียมกันระหว่างการจัดเก็บภาษีนำเข้าวอดก้ากับสุราขาวในประเทศมาเป็นเครื่องมือหลังกดดันให้เปลี่ยนโครงสร้างภาษีสำเร็จมาแล้วในหลายประเทศข้างต้น นั่นก็หมายความว่า ต่อไปสุราขาวอาจจะถูกจัดอยู่ในสุราพิเศษกลุ่มเดียวกับวอดก้า ต้องจ่ายภาษีเต็มเพดาน 400 บาท หรือ 4 บาท/ดีกรี/ลิตร เท่ากับเพดานวอดก้าในเชิงปริมาณ จากปัจจุบันสุราขาวจ่ายภาษี ลิตรละ 150 บาท หรือ 1.5 บาท/ดีกรี/ลิตร

นอกเหนือจากการค้าเสรีแล้วยังมีเรื่องรายจ่ายงบประมาณในส่วนนโยบายประชานิยมกดดันให้โครงสร้างภาษีเพิ่มขึ้นอีกทางหนึ่งด้วย

ไม่แปลกหากจะมีแนวคิดเรื่องขยายเพดานการจัดเก็บภาษีเบียร์เพิ่มจากเดิมเก็บในเชิงมูลค่าเต็มเพดานร้อยละ 60 เพราะเบียร์ถือเป็นตลาดใหญ่ในการสร้างรายได้จากภาษีสรรพสามิตให้รัฐสูงถึงร้อยละ 30-40 ของภาษีสรรพสามิตทั้งหมด สามารถนำเงินส่วนนี้มาชดเชยงบประมาณในส่วนอุดหนุนนโยบายประชานิยมก้อนโต เฉพาะมาตรการภาษีรถคันแรก ตัวเลขพุ่งขึ้นไปแตะที่ 30,000 ล้านบาท เข้าไปแล้วได้เป็นอย่างดี

...แล้วภาครัฐได้มีการขบคิดเรื่องการปกป้องอุตสาหกรรมในประเทศหรือยัง?

นั่นคือคำถามในยุคพลวัตการค้าเสรี ที่จะมีสินค้าราคาถูกทะลักเข้าไทยตามกลไกการค้าเสรี มีผลกับความสามารถด้านการแข่งขันของผู้ประกอบการไทยอย่างเลี่ยงไม่ได้ เพราะสุรา ไม่มีแบรนด์รอยัลตี้ สามารถทดแทนกันด้วยราคา ยืนยันได้จากการขยายตัวของเบียร์กลุ่มอีโคโนมีพุ่งเพิ่มเป็นมากกว่า ร้อยละ 80 ของตลาดเบียร์รวม หลังรัฐปรับเพิ่มภาษีกลุ่มสุราผสม และสุราขาว 2 รอบช่วง 5 ปีที่ผ่านมา

ในส่วนผู้ประกอบการมีทางเลือกไม่มากนัก หนึ่งในนั้นคือ การออกไปต่างประเทศ หากยังปักหลักอยู่ในประเทศเพียงขาเดียว เท่ากับพาตัวเองไปสู่ทางตัน และเป็นเรื่องดีที่ภาคเอกชนไทยตื่นตัว เตรียมความพร้อมออกไปต่างประเทศในรายของบริษัทไทย เบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) หรือการเตรียมความพร้อมออกไปสู่เออีซีของกลุ่มสิงห์ คอร์ปอเรชั่น

เพราะกลเกมการค้าเสรีบีบให้รัฐต้องเลือกข้างมากกว่าคำนึงเรื่องสุขภาพคนในชาติ จากนี้ไปข้อตกลงทางการค้าในส่วน discrimination หรือการเลือกปฏิบัติ เป็นสิ่งสำคัญยิ่งยวดที่รัฐบาลไทยต้องยึดไว้สูงสุดละเมิดไม่ได้ หลังเจอฝันร้ายรัฐบาลฟิลิปปินส์ชนะคดีที่ฟ้องไทยต่อดับบลิวทีโอ ว่ากีดกันนำเข้าบุหรี่่ ขัดต่อหลักการเปิดเสรีการค้า

บทเรียนนี้..ไม่ควรจะซ้ำรอยอีก!!