เมษายน 16, 2024, 05:19:33 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ เหล้าที่ดื่มแบบ on the rock หรือ neat อร่อย ๆ ให้นิดนึงนะครับ  (อ่าน 34879 ครั้ง)

ออฟไลน์ sweetheart

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
 -0021

สวัสดีครับ ห่างหายไปนานพอควร เนื่องจากช่วง สอง สาม เดือนนี้ ไม่ได้ดื่มเลยครับ  555   จริง ๆ แล้ว ก็ไม่ค่อยได้ดื่่ม นักหรอกครับ อิอิ  ตั้งแต่ต้นปีมานี่ ดื่ม ไม่ถึง 10  ครั้งเลยครับ

ก็มีเรื่องรบกวนนิดนึงครับ  พอดีอาทิตย์หน้า จะมีเพื่อนไปลาว ครับ เลยว่าจะฝากเพื่อน ซื้อเหล้าสัก 2 ขวด ครับ รอบนี้อยากลอง On the Rock โดยเฉพาะครับ  จริงๆ แบบ neat ยังไม่กล้าเท่าไร

จะรบกวนพี่ ๆ แนะนำนิดนึงครับ เหล้าที่ On the Rock อร่อย ๆ ครับ   ผมไม่ชอบที่กลิ่นแรง ๆ บาดคอ ครับ  ชอบแบบ หอม ๆ นุ่ม ๆ ละมุน ๆ ครับ   ล่าสุดที่ลอง ก็ Johnny Double Black  รสชาติ โอเคดีครับ On the Rock แล้วไม่บาดคอดี  แต่อยากลองยี่ห้ออื่นๆ บ้างครับ

ก่อนหน้านี้ ลอง SM Glenmorangie  ตัว original  ครับ เป็นขวดตัวอย่าง นึกว่าจะเยอะ 555  เทลงแก้วได้นิดเดียวเอง  ลองดูแล้ว ผมยังรู้สึกว่ามันยังบาดคอผมอยู่เลยครับ    สงสัยเป็นที่ไม่ได้กินบ่อย ๆ หรือเปล่าครับ  แต่ตอนกิน Double Black นี่ก็ไม่ได้กินนานแล้ว ก็ยังไม่บาดนะครับ

ก็จะรบกวนพี่่ ๆแนะนำด้วยนะครับ   เป็น SM หรือ Blend   ก็ได้ครับ  งบประมาณ ก็ ไม่เกิน ขวดละ 1000  ครับ   แบบว่าอยากลองดู แต่ถ้าแพงกว่านี้ก็แนะนำได้ครับ   แต่คงไปถือมาเอง คราวหน้าที่ไปครับ

ลองอ่านดู Review  Bushmill  10 Y  นี่ น่าจะได้หรือเปล่าครับ   รบกวนด้วยนะครับ  จะได้เป็นแนวทาง ต่อ ๆ ไปครับ ขอบคุณครับ

023  -0023

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ตัวนี้เลยครับ  นุ่มละมุน ถูกใจผมที่สุดในตอนนี้แล้ว  (ขอยืมรูปจากพี่pipครับ)
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ราคาไม่เกินพันยากเหมือนกันนะครับ ผมคงแนะนำ Dalmore 12 ปีราคาน่าจะอยู่ในงบบวกนิดหน่อย หรืออีกตัวก็ Dewar 18ปี ราคาก็น่าจะเกิดอีกหน่อยเหมือนกันครับ อาจจะถึงขั้นนุ่มจนลืมตัวเลยทีเดียว
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ packetloss

• ถูกใจ: +4/-0
Gentleman jack
Glenfiddich 12yo

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
หาง่ายในบ้านเรา ราคาไม่เกินพัน แนะนำ dewar's 12 yo รับรองว่าใม่ผิดหวังครับ
ได้ทั้งแบบ neat และ on the rock
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0

.....ขอแนะนำด้วยคนครับ

- Dimple 15 YO ที่ร้าน SPX เท่านั้น(ร้านอืนแพงกว่า) ราคา 630 บาท ผมลองแล้วถือว่าดีครับกับเหล้า 15 ปีที่ราคาแค่นี้

- Oparr 12 YO ราคาไม่ถึงพันกับขนาด 1 ลิตร

มีอีกหลายตัวราคาไม่เกินพันแต่ไม่เคยลองเลยไม่กล้าแนะนำครับ........
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
ส่วนตัวผมชอบ นกดำ คับ  -0019

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ

.....ขอแนะนำด้วยคนครับ

- Dimple 15 YO ที่ร้าน SPX เท่านั้น(ร้านอืนแพงกว่า) ราคา 630 บาท ผมลองแล้วถือว่าดีครับกับเหล้า 15 ปีที่ราคาแค่นี้

- Oparr 12 YO ราคาไม่ถึงพันกับขนาด 1 ลิตร

มีอีกหลายตัวราคาไม่เกินพันแต่ไม่เคยลองเลยไม่กล้าแนะนำครับ........

ตัวเลือกนี้ผมคิดไม่ถึงเลยครับ สุดยอดมากครับพี่pip

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
จริง ๆ เหล้าเกรดสแตนดาร์ดขึ้นไปส่วนมาก ออน เดอะ ร็อก ได้เกือบหมดแหละครับมันอยู่ที่ว่าเราชอบรสชาติของขวดไหน ไม่จำเป็นตอ้งเป็นเหล้ามอลท์ราคาแพง ๆ ก้ได้ครับ แค่ขวด500-1000 ก็ออน เดอะ ร็อก ได้แล้วครับ
I Am Country Boy

ออฟไลน์ Zotsuke

• ถูกใจ: +10/-0
เหล้าจะอร่อยหรือไม่ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลด้วยนะครับ ดังนั้นต้องรู้ก่อนว่าเราชอบรสชาดแบบไหน แล้วจึงค้นหาวิสกี้ที่มีรสชาดไสตล์ที่เราชอบครับ
จริงๆแล้วการดื่มแบบออนเดอะร็อคเป็นวิธีดื่มพื้นฐานที่ถูกต้องของวิสกี้ ดังนั้นวิสกี้ทุกตัวสามารถดื่มแบบออนเดอะร็อคได้รับ ส่วนการดื่มแบบ neat โดยมากจะใช้ดื่มวิสกี้ตระกูล SM หรือ Bourbon ที่เกรดดีๆ หน่อย เช่น Jim beam 8 ปี Jim beam Devil's cut แต่จากโจทย์ที่ให้ว่าเป็นมือใหม่ ดื่มง่าย ไม่บาดคอ ราคาไม่เกินพัน ก็คงต้องขอแนะนำตัวเดียวกับคุณเก่งล่ะครับ DEWAR'S 12 yo หอมนุ่ม หวานชุ่มช่ำ ไม่บาดคอ ที่สำคัญหาง่ายในบ้านเราและราคาไม่เกินพัน แต่ถ้าหาตัว 18 ปีมาได้ รสชาดก็จะเข้มข้นหนักเเน่นขึ้น ราคาพันนิดๆ แต่ดื่มง่ายไม่บาดคอแน่นอนครับ  -11
Bourbon Mania

-0021

ขอบคุณ ทุกคำตอบนะครับ  ตอนนี้ก็ได้มาแล้ว แต่อาจจะไม่ตรงกับที่แนะนำเท่าไรครับ  สงสัยเพื่อนมันไม่มีเวลา คงเดินแค่แป๊บเดียวครับ เลยได้มาแค่ 3 ขวด ที่ผมส่งไปเป็นตัวเลือกให้มันนะครับ   อีก 2 ขวดก็บอก ถ้าไม่มีขวดต้าน บน ๆ ก็จัดมา เลยได้ Jim Beam Black กับ Stolichnaya
มาครับ  สองตัวนี้ ไม่รู้จะเอาอะไรแค่เผื่อ ที่พี่พี่ แนะนำมาไม่มี่ให้เอา  ก็เลยได้มาทั้งสองตัวเลยครับ   คราวหน้าคงไปหิ้วเองแล้ว แต่ไม่รู้เมื่อไรเหมือนกันครับ

ขวดแรกก็ตามที่ พี่ pip  บอกครับ ได้ Dimple  มาครับ  ตัวนี้น่าลองเหมือนกัน ผมไม่นึกว่าราคาจะได้ขนาดนี้  อิอิ

-   ตัวที่คุณ โชค แนะนำมา มันบอก ไม่มีก็เลยอดไป และ

-   ตัวที่พี่ pip  แนะนำมาอีกตัว  Old parr   ผมว่ามันน่าจะหาง่ายอยู่นา  แต่มันก็หาไม่เจอ  เลยได้ขวดอื่น มาครับ

-   อีกตัวที่คุณ ตือ แนะนำมา  ผมกลัวเกินงบเลยไม่ได้ใส่ไปในลิสท์ ให้เพื่อนไปครับ เลยกะว่า คราวหน้าคงไปถือมาเอง แต่ตัว Dalmore  คราวที่แล้วที่ไปตัว 12 ปีที่ร้าน ดาวเรือง เหลือขวดเดียวเองครับ  ท่าทางจะขาดตลาดหรือเปล่าไม่รู้ครับ 

-  ตัวที่คุณ  packetloss  แนะนำมา เคยลอง Gentleman jack   แล้วครับ  ยังไม่เข้าแนวผมเท่าไรครับ  แต่โอกาสหน้าคงได้ลอง Glenfiddich 12yo  เป็นแน่แท้ครับ   เล็งมาหลายทีแล้วเหมือนกัน ยังไม่ได้โอกาสซะที

-  ตัว ที่คุณ เก่ง แนะนำมา  Dewar's 12 yo   ผมลองแบบ On the rock และแบบ neat  แล้วครับ   สำหรับผมเหมือนกับว่ามันยัง บาดคอ อยู่เลยครับ ขนาดหลาย ๆ ท่าน แนะนำว่า นุ่ม อ่อนสุดแล้ว นะเนี่ย สงสัยผมจะ มือใหม่มาก ๆ จริง ๆ  คออ่อนมาก ๆ เลยครับ  555

-  ตัวที่ คุณ ole  แนะนำมา จัดมารอบก่อนแล้วครับ  ยังไม่ได้เอาเข้าบ้านเลยครับ ยังฝากเพื่อนไว้อยู่ ยังไม่ได้ลองเลยครับ 

- ขอบคุณ คุณ Zotsuke   ครับ  สองตัวนี้ คงได้จัดเข้าสักวันครับ  ผมลอง ตัว 12  ปี แล้วไม่ไหวเหมือนกันครับ     แต่ลองผสมโซดาแล้ว  รสชาติ ถูกใจเลยครับ  ชอบมากครับ

ว่าแต่ว่า  ตอนนี้ รวมกับคราวที่แล้ว ได้มา 7 ขวดแล้วครับ   ยังฝากเพื่อนไว้อยู่เลย  ไม่ทราบพี่พี่  มีวิธี ดีดี เนียน ๆ เอาเหล้าเข้าบ้านได้ยังไงบ้างครับ โดย ชีวิต ยังปลอดภัยอยู่ ครับ  5555      บ้านผมถ้าเอาเข้าพร้อมกันเนี่ย มีหวังคอขาดก่อนได้ดื่มเป็นแน่แท้  555

ถามอีกนิดนึงแล้วกันครับ   Dewar's  12 ปี ที่ว่า นิ่ม ๆ เนี่ย   ผมว่ามันยังบาดคอผมอยู่ครับ  หมายถึง มันยังแรง สำหรับผมอยู่ครับ  เลยอยากให้แนะนำ ตัวอื่น ๆ ที่ นิ่ม ๆ จนพี่พี่ ดื่มได้สบาย ๆ เลยล่ะครับ ในราคางบประมาณเท่านี้  ไม่รู้มีตัวไหนอีกหรือเปล่าครับ 555

สงสัยผมจะอ่อน มาก ๆ 555

ขอบคุณครับ

ที่ว่าบาดคอคือไม่ชอบที่กลิ่นแรงหรือรสชาตที่แสบๆ ลิ้น แสบๆ คอครับ -0046

ออฟไลน์ Zotsuke

• ถูกใจ: +10/-0
ถามอีกนิดนึงแล้วกันครับ   Dewar's  12 ปี ที่ว่า นิ่ม ๆ เนี่ย   ผมว่ามันยังบาดคอผมอยู่ครับ  หมายถึง มันยังแรง สำหรับผมอยู่ครับ  เลยอยากให้แนะนำ ตัวอื่น ๆ ที่ นิ่ม ๆ จนพี่พี่ ดื่มได้สบาย ๆ เลยล่ะครับ ในราคางบประมาณเท่านี้  ไม่รู้มีตัวไหนอีกหรือเปล่าครับ 555

สงสัยผมจะอ่อน มาก ๆ 555

ขอบคุณครับ
งั้นคงต้องแนะนำให้เพิ่มงบซักนิดแล้วจัดตัว Dewar's 18 ปีมาแล้วล่ะครับ ระยะเวลาเพิ่มขึ้นทำให้กลิ่นและรสสัมผัสของ ALC และอาการบาดคอน้อยลง(สำหรับผมคิดว่ามันแทบจะลื่นไหลลงคอไปเลย สุดยอดจริงๆ) แน่นอนว่ากลิ่นและรสก็จะนุ่ม หอม กว่าตัว 12 ปี เยอะครับ คุณเก่งเคยรีวิวเอาไว้เข้าไปอ่านยั่วน้ำลายก่อนได้เลยครับ แต่ขวดที่คุณเก่งลงไว้เป็นรุ่นเก่า ตอนนี้เปลี่ยน Package ใหม่แล้วครับแต่รสชาติยังเหมือนเดิม  -30
http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=1880.0
Bourbon Mania

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
ผมมาตอบช้าไปหน่อย... :smile6:
เหล้าที่ดื่มแบบ neat หรือ on the rock อร่อยๆ ราคาไม่เกิน 1000 บาท สำหรับผมก็มี
1. Dewar's 12 yo....ในบรรดาเหล้า Blended 12 ปี ผมว่าตัวนี้เยี่ยมกว่า JW Black ครับ -11
...ส่วน Dewar's 18 yo รสหวานนุ่มกว่าตัว 12 yo เยอะครับ ผมได้โฉมเก่าจากลาวมา  หายากอยู่เหมือนกัน ตอนไปลาวเห็นแต่โฉมใหม่เป็นส่วนใหญ่ครับ
2. Dimple 12 yo...ผมได้มาจาก lotus หนองคาย ตัวนี้ลองหาตามร้านขายเหล้าดู เผื่อฟลุ๊คเจอ..ตัวนี้ผม neat แล้วดื่มน้ำแร่ตาม สุดยอดครับ
ส่วนตัว 15 yo หากได้ไปลาวอีกครั้งก็น่าสนใจหิ้วกลับมาด้วยครับ
3. Old Parr 12 yo...ผมไปเคยรีวิว แต่ส่วนใหญ่ก็ดื่มแบบ neat ก่อนนอนคืนละ 1 drink ครับ
แต่เหล้าที่แนะนำก็มีข้อเสียอยู่เรื่องหนึ่งครับ...คือถ้าดื่มแบบ neat นานๆ หลายครั้งเข้า จะรู้สึกเลี่ยนได้ครับ -0023

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

• ถูกใจ: +9/-0
รสชาติของวิสกี้ เป็นเรื่องของรสนิยมส่วนตัวของผู้ดื่มจริง ๆ ครับ ไม่มีถูกผิด ขึ้นอยู่กับความชื่นชอบส่วนตัว ยก
เว้นว่าเหล้าตัวนั้นมันแย่จริง ๆ แต่เรากลับมาบอกว่ามันเยี่ยมยอด มันก้อีกเรื่องครับ 55
I Am Country Boy

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
รสชาติของวิสกี้ เป็นเรื่องของรสนิยมส่วนตัวของผู้ดื่มจริง ๆ ครับ ไม่มีถูกผิด ขึ้นอยู่กับความชื่นชอบส่วนตัว ยก
เว้นว่าเหล้าตัวนั้นมันแย่จริง ๆ แต่เรากลับมาบอกว่ามันเยี่ยมยอด มันก้อีกเรื่องครับ 55
อืม...ถูกใจ 1จอก

ตอบพี่ ตือก่อน ครับ  ที่ผมว่ามันบาด คอ  คือ ผมยังรู้สึกว่า เหล้ามันยัง แรงครับ คือว่า พอดื่มเข้าไปแล้ว มันแสบ ๆ คอครับ   ส่วนกลิ่น ไม่เท่าไรครับ  พอรับได้

จริง ๆ Dewar's 12 ปีก็เยี่ยมแล้วนะครับ   คราวหน้าคงมีโอกาสได้ลอง ตัว 18 มีมั่งครับ

- ขอบคุณครับ คุณ  Zotsuke  ไปลาวคราวหน้าคงต้องหามาลองแล้วครับ  แต่รอบนี้ได้ Jim Beam Black มา ไม่รู้จะได้เปิดเมื่อไร ผมเอาไปฝากไว้ก่อนได้มั้ยครับ 555

- ขอบคุณ คุณ Weerakorn_K  น่าลองทั้งนั้นเลยครับ  คงต้องหามาลองครับ  ตัว Dimple  นี้ผม แปลกใจราคามากครับ   เดี๋ยวได้มาแล้วคงต้องเปิดซะแล้วครับ

- ขอบคุณครับ คุณ Nong Al Deniro_007   ผมก็เห็นด้วยเหมือนกัน ช่วงนี้เลยต้องลองหาตัวที่ชอบ ๆ ไว้เป็น เครื่องดื่มหลักประจำบ้าน ได้แล้วคงไม่เปลี่ยน  แต่นาน ๆ คงมีเปลี่ยนบรรยากาศ บ้าง  อิอิ  ตอนนี้ก็ได้  Bombay Gin  เป็นหลักแล้ว 5555  แต่ขวดที่แล้วของผม ดื่ม เกือบ ปี ถึงจะหมด  55

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
ตอบพี่ ตือก่อน ครับ  ที่ผมว่ามันบาด คอ  คือ ผมยังรู้สึกว่า เหล้ามันยัง แรงครับ คือว่า พอดื่มเข้าไปแล้ว มันแสบ ๆ คอครับ   ส่วนกลิ่น ไม่เท่าไรครับ  พอรับได้

จริง ๆ Dewar's 12 ปีก็เยี่ยมแล้วนะครับ   คราวหน้าคงมีโอกาสได้ลอง ตัว 18 มีมั่งครับ

- ขอบคุณครับ คุณ  Zotsuke  ไปลาวคราวหน้าคงต้องหามาลองแล้วครับ  แต่รอบนี้ได้ Jim Beam Black มา ไม่รู้จะได้เปิดเมื่อไร ผมเอาไปฝากไว้ก่อนได้มั้ยครับ 555

- ขอบคุณ คุณ Weerakorn_K  น่าลองทั้งนั้นเลยครับ  คงต้องหามาลองครับ  ตัว Dimple  นี้ผม แปลกใจราคามากครับ   เดี๋ยวได้มาแล้วคงต้องเปิดซะแล้วครับ

- ขอบคุณครับ คุณ Nong Al Deniro_007   ผมก็เห็นด้วยเหมือนกัน ช่วงนี้เลยต้องลองหาตัวที่ชอบ ๆ ไว้เป็น เครื่องดื่มหลักประจำบ้าน ได้แล้วคงไม่เปลี่ยน  แต่นาน ๆ คงมีเปลี่ยนบรรยากาศ บ้าง  อิอิ  ตอนนี้ก็ได้  Bombay Gin  เป็นหลักแล้ว 5555  แต่ขวดที่แล้วของผม ดื่ม เกือบ ปี ถึงจะหมด  55

จิมแบล็ค ก็ยังเผ็ดๆร้อนๆคอน๊ะครับ อิๆๆ ดื่มน้ำเย็นๆตามหลังครับ ช่วยได้

ส่วนบอมเบย์ ไม่ทราบว่าตัวใหนครับ...ผมจะชอบ ขวดฟ้าครับ เอามาแช่น้ำแข็งให้เย็นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลื่นดีแท้ๆครับ ไม่บาดคอ หอมๆๆๆๆๆชื่นใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 10:28:46 AM โดย udomkd »

จิมแบล็ค ก็ยังเผ็ดๆร้อนๆคอน๊ะครับ อิๆๆ ดื่มน้ำเย็นๆตามหลังครับ ช่วยได้

ส่วนบอมเบย์ ไม่ทราบว่าตัวใหนครับ...ผมจะชอบ ขวดฟ้าครับ เอามาแช่น้ำแข็งให้เย็นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลื่นดีแท้ๆครับ ไม่บาดคอ หอมๆๆๆๆๆชื่นใจ

ตัวเดียวกัน ครับ พี่ แต่ผมชอบ ชเวปส์ สีเขียวมากกว่า เปรี้ยวหน่อย สดชื่นดี ครับ