มีนาคม 29, 2024, 06:48:28 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: +++ลอง Grant’s Family Reserve+++  (อ่าน 14871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
+++ลอง Grant’s Family Reserve+++
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:57:27 PM »
ตั้งแต่รีวิว Dimple 12 yo เมื่อสิ้นเดือน มิ.ย. ผมก็ห่างหายจากการรีวิวสุราไปร่วมเดือนครึ่ง เนื่องจากช่วงนี้มีงานมากจริงๆ ครับ -0001 -0001 -0001
...ผมไม่ได้ไปร่ำสุราที่ร้านเจ้าประจำมาเดือนกว่าๆ เพิ่งมีโอกาสไปร่ำสุราเมื่อคืนที่ผ่านมานี่เอง
...ก่อนออกจากบ้านผมก็ดูเหล้าในบ้านว่าจะเอาเหล้ายี่ห้อไหนไปดื่มดี ดูๆ แล้วไปดื่มเหล้าตามร้านแบบนี้ เอา Blended Whisky ไปดื่มดีกว่า

ผมเพิ่งซื้อ Grant’s Family Reserve  มาจากร้านค้าแถวบ้าน ในราคา 350 บาท ซึ่งถือว่าถูกมาก :angry2: :angry2: :angry2:
เมื่อเทียบกับราคาที่ขายใน Villa Market หรือ Paragon ราคาขวดละ 625-645 บาท  ส่วนที่ Duty free ลาว Grant’s Family Reserve ขนาด 1 ลิตร
ราคาราวๆ 16 USDและมีรุ่น 12 ปี ด้วยครับ

สำหรับ Grant’s Family Reserve เป็นวิสกี้ที่ขายได้ถึง 1 ล้านลัง มาตั้งแต่ปี 1979 และในปัจจุบันขายได้ราวๆ 4 ล้านลังต่อปี 
ติดอันดับหนึ่งในห้ายี่ห้อวิสกี้ที่ขายดีที่สุดในโลก และมีวางขายใน 180 ประเทศทั่วโลก
...จุดเด่นที่แตกต่างจากวิสกี้ยี่ห้ออื่นคือขวดรูปทรงสามเหลี่ยม ซึ่งเข้าใจว่าจะทำให้หิ้วไปไหนมาไหนได้กระชับมือยิ่งขึ้น
...รุ่นหลักๆ ของ Grant’s ที่มีขายมีอยู่ด้วยกัน 5 รุ่น คือ Grant’s Family Reserve, Grant’s 12 yo, Grant’s 18 yo, Grant’s ale Cask Reserve
และ Grant’s sherry Cask reserve (ข้อมูลจากหนังสือ World Whisky - Charles Maclean บรรณาธิการ)

Re: +++ลอง Grant’s Family Reserve+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:59:24 PM »
+++แก้วแรก…ขอลองแบบเหล้าเปล่าๆ
            สี...เหลืองทองค่อนไปทางใส
            ขาเหล้า...ขาเล็กยาว ไหลยืดยาด
            กลิ่น...กลิ่น Alc ค่อนข้างแรงจนแสบจมูก ต้องอาศัยการวนแก้วช่วยแล้วค่อยดมกลิ่น ได้กลิ่นหอมๆ น่าจะเป็นกลิ่นผลไม้
                    ตามแนวทางของเหล้าจาก Speyside โดยรวมกลิ่นหอมดีครับ
            รสชาติ...เมื่อเหล้าเข้าปาก รู้สึกได้ว่าเนื้อเหล้าเบาบาง ได้รสหวานวานิลาชัดเจน ตามมาด้วย Almond และเผ็ดปลายนิดๆ ปิดท้าย
            Finish...มีรสหวาน ปนเผ็ดค้างในปาก รสเผ็ดตีขึ้นจมูกเล็กน้อย ดื่มน้ำเย็นตามรู้สึกหวาน ลื่นคอดี

Re: +++ลอง Grant’s Family Reserve+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:02:26 PM »
+++แก้วที่ 2...Grant’s ผสมโซดา
            รสชาติรวมๆ พอไปได้ครับ ออกกลิ่นแนว Almond มันๆ แต่ยังไม่ค่อยกลมกล่อมเท่าไร

+++แก้วที่ 3...Grant’s ผสมน้ำเปล่า
            รสชาติโดยรวมดีขึ้น กลิ่น Almond ลดลง แต่รสชาติจืดไปหน่อย อาจเป็นเพราะผสมเหล้าน้อยไป ต้องผสมเหล้าให้มากกว่านี้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:04:21 PM »
สรุป...
เมื่อคืนผมจัด Grant’s แบบเปล่าๆ 2 แก้ว ผสมโซดา และน้ำอย่างละ 2 แก้ว ขอสรุปว่า
...หากต้องการหนีความซ้ำซาก จำเจที่ต้องดื่มรีเจนซี่เป็นประจำ ผมแนะนำ Grant’s Family Reserve ขวดนี้ครับ เหมาะสำหรับดื่มแบบผสมโซดา ผสมน้ำ
สังสรรค์กับเพื่อนๆ นั่งกันยาวๆ เน้นเอาเมาอย่างเดียว ไม่คิดอะไรมาก รสชาติพอไปได้ครับ ด้วยราคาที่ผมได้มา 350 บาทถือว่าคุ้มครับ -11
...แต่ถ้าเปรียบเทียบกับ Dewar’s White Label , Teacher’s Highland Cream และ Suntory Kakubin Yellow
ผมว่า Grant’s รสชาติยังไม่กลมกล่อมเท่าไร ยังเป็นรอง 3 ยี่ห้อข้างต้นครับ -0023
...ถ้าต้องการรสชาติกลมกล่อม หวานนุ่ม ลื่นคอต้อง Suntory Kakubin Yellow ขวดละ 509 บาท หรือ Teacher’s Highland Cream แต่ 2 ยี่ห้อนี้ แถวๆบ้านผมไม่มีขายครับ :smile6:
...ถ้าเอาแบบหาง่ายๆ ก็ต้อง Dewar’s White Label ที่ Lotus บางที่อาจจะมีลดราคาล้างสต๊อก ขวดขนาด 700 ml ราคา 540 บาท ขวดขนาด 1 ลิตร ราคา 560 บาท -0054

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:14:02 PM »
รีวิวเยี่ยมคับ...คุณโต -0023 -0023

มีบางท่านที่ผมรู้จัก เค้าบอกมาว่า......เหล้ายี่ห้อGrant’s เป็นเหล้ารักษามาตรฐานความคงที่ของรสชาดได้ดีที่สุด...ไม่ว่าจะขายที่ไหน ประเทศไหน  รสชาดเหมือนกันทุกขวด ....ไม่มีแบ่งว่าจะขายในประเทศโลกที่1 ต้องเกรดดี รสชาดคุณภาพต้องดีกว่าขายในประเทศโลกที่3 เหมือนบางยี่ห้อ

ส่วนที่ Duty free ลาว มี Grant’s 12ปีขายด้วยหรือคับคุณโต....... Grant’s ดำ 12ปี หาซื้อยากมาก จะมีขายที่Duty free บางประเทศเท่านั้น ราคาแพงกว่าGrant’s แดงเยอะคับ และรสชาดก้อต่างกันเยอะด้วยเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2012, 08:17:27 PM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 12:29:03 AM »
รีวิวเยี่ยมครับ

ตัวนี้ผมจะหยิบหลายทีแล้วราคามันน่าจะโดนจริงๆครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 08:29:20 AM »
 -0081 รีวิวเยี่ยม ข้อมูลแน่นเลยครับคุณโต
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:55:26 AM »

.....Review เยี่ยมครับ...คุณโต..... -11

.....จากที่ผมเคยลองแบบผสม....ถือว่าใช้ได้ครับ....ติก็ตรงรสค่อนข้างอ่อนทำให้ต้องผสมหนาขึ้นเปลืองเหล้า.....รสดีกว่า100 ท่อกับ Benmore อยู่พอควร
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 12:05:59 PM »
รีวิวเยี่ยมคับ...คุณโต -0023 -0023

มีบางท่านที่ผมรู้จัก เค้าบอกมาว่า......เหล้ายี่ห้อGrant’s เป็นเหล้ารักษามาตรฐานความคงที่ของรสชาดได้ดีที่สุด...ไม่ว่าจะขายที่ไหน ประเทศไหน  รสชาดเหมือนกันทุกขวด ....ไม่มีแบ่งว่าจะขายในประเทศโลกที่1 ต้องเกรดดี รสชาดคุณภาพต้องดีกว่าขายในประเทศโลกที่3 เหมือนบางยี่ห้อ

ส่วนที่ Duty free ลาว มี Grant’s 12ปีขายด้วยหรือคับคุณโต....... Grant’s ดำ 12ปี หาซื้อยากมาก จะมีขายที่Duty free บางประเทศเท่านั้น ราคาแพงกว่าGrant’s แดงเยอะคับ และรสชาดก้อต่างกันเยอะด้วยเช่นกัน

....Grant’s 12ปี มีขายที่ร้านดาวเรืองครับพี่อัฐ....ไปครั้งล่าสุดหยิบใส่ตะกร้าแล้วแต่เปลี่ยนใจ (ร้านดาวเรืองมีรถเข็น และตะกร้าเหมือนในชุบเปอร์เลย) ราคาถ้าจำไม่ผิดประมาณยี่สิบปลายๆ USD

รอคุณโตมายืนยันอีกทีครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 12:13:57 PM โดย pip »
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:49:01 PM »
ยอดเยี่ยมครับคุณโต
     เคยกินบ่อยๆเกือบๆ 20 ปีก่อน ตอนเรียนอยู่เชียงใหม่ เป็นเหล้านอกที่ราคาพอจับได้
    ปกติกินแต่แสงทิพย์  -08

ผสมโซดาอร่อยดีนะ  บางๆๆ  หอมเนียน  -0025

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:43:21 PM »

....Grant’s 12ปี มีขายที่ร้านดาวเรืองครับพี่อัฐ....ไปครั้งล่าสุดหยิบใส่ตะกร้าแล้วแต่เปลี่ยนใจ (ร้านดาวเรืองมีรถเข็น และตะกร้าเหมือนในชุบเปอร์เลย) ราคาถ้าจำไม่ผิดประมาณยี่สิบปลายๆ USD

รอคุณโตมายืนยันอีกทีครับ.....

ผมตะลึงกับเหล้าที่ Duty free ลาว จนจำราคาเหล้าไม่ค่อยได้ครับ :smile6:
เท่าที่พอนึกออกเหล้า Blended Whisky อายุ 12 ปี ราคาราวๆ 32-36 USD ราคาไม่หนีกันมากครับ
Tallamore Dew 12 yo...32 USD, Jameson 12 yo...36 USD ราวๆนี้ครับ
คิดว่าราคา Grant’s 12 yo แพงสุดก็ไม่เกินนี้ครับ 023

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:46:35 PM »

.....Review เยี่ยมครับ...คุณโต..... -11

.....จากที่ผมเคยลองแบบผสม....ถือว่าใช้ได้ครับ....ติก็ตรงรสค่อนข้างอ่อนทำให้ต้องผสมหนาขึ้นเปลืองเหล้า.....รสดีกว่า100 ท่อกับ Benmore อยู่พอควร

ผมว่าตอนยกแก้วดื่ม....เหล้าออกแนวมีกลิ่น Almond คั่วไฟไหม้ๆ ตามมาด้วยครับ
แต่ถ้าผสมน้ำกลิ่นจะลดลงครับ...ส่วนรสชาติผมว่าอ่่อนไปหน่อยครับ ต้องผสมเหล้าเยอะๆ คืนนั้นทำเอาผมหน้าตึงไปเหมือนกันครับ -32

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:19:38 AM »
ยอดเยี่ยมครับคุณโต
     เคยกินบ่อยๆเกือบๆ 20 ปีก่อน ตอนเรียนอยู่เชียงใหม่ เป็นเหล้านอกที่ราคาพอจับได้
    ปกติกินแต่แสงทิพย์  -08

ผสมโซดาอร่อยดีนะ  บางๆๆ  หอมเนียน  -0025

บ่งบอกอายุ............
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water