เมษายน 20, 2024, 10:11:56 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องต้นไม้ครับ  (อ่าน 7551 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ปรึกษาเรื่องต้นไม้ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:25:45 PM »
กำลังหาต้นไม้ไปลงที่บ้านครับ อยากได้ไม้ใหญ่ซักนิดเพื่อเอาไว้บังแดด ไม่ทราบว่มีเพื่อนสมาชิกคนไหนพอมีความรู้เรื่องต้นไม้มั่งครับ
ตอนนี้ที่ดูๆอยู่ก็จะมี ชมพูพันทิพย์  กันเกรา  จำปี     

พื้นทีบ้านไม่ได้กว้างมากครับ แต่อยากได้พวกที่รากไม่ทะลุทะลวง   

ขอบคุณครับ -0023

When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ปรึกษาเรื่องต้นไม้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 08:04:36 AM »
ถ้าเอาตามตำราที่ว่ากันไว้ ก็ขนุนหลังบ้าน มะยม หน้าบ้าน พี่ได้แค่เนี๊ยะ
ต้องรอ เฮียโอบ น่าจะดีสุดเพราะแกทำเกี่ยวกับบ้านอยู่แล้ว -0019
ว่าแต่ว่าพักนี้เฮียแกหายไปนานเลยนะ ????
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:09:38 AM »
ชมพูพันทิพย์ผมว่ารากเลื่อยนะครับ แถมทั้งใบทั้งดอกร่วงกวาดกันเพลินเลยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:35:19 AM »
ไม้ใหญ่ ส่วนมากรากก็จะต้องใหญ่ตามไปด้วยครับ พยุงต้นมิฉะนั้นมันล้ม อิๆๆ

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:18:13 AM »
ลองพิจารณา ต้นสัตตบรรณ ดูนะคุณโชค เป็นไม้ขนาดกลางไม่สูงเกินไป มีใบให้ร่มเงาได้ ... แต่ดอกมีกลิ่นค่อนข้างแรงคับ บางคนว่าเหม็น แต่บางคนก้อว่าหอม คับ

ปล.สำหรับ Pink Pantip เป็นต้นไม้หญ่ายยยเลยคับ ดอกสวยงาม แต่เวลาร่วงก้อกวาดกันเพลินเลยละคับ จนอาจเบียดบังเวลาจิบเครื่่องดื่มได้นะคับ  -0027

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 03:41:19 PM »
ลืมที่ปรึกษาหญ่ายย โอเล่ได้ไงหว่า....  -0010
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ sweetheart

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 03:52:09 PM »
ที่บ้าน ปลูก บุนนาค  ครับ   ไม้ใหญ่ ให้ร่มเงาแน่นดี ครับ บังแดด บ่ายได้ดี เนื่องจากเป็นต้น โตแบบ สูง ไม่ค่อยโตออกข้าง  พุ่มกว้าง พอควร  ไม่แคบเท่าพวก อโศก อินเดีย  ครับ  ใบไม่ร่วงมาก

หรือ จำปี ครับ โตไว ใบใหญ่  ดอกหอม  ต้นก็หอม  ผมก็แปลกใจเหมือนกัน ว่าต้นก็หอม  ใบร่วงพอควร แต่เก็บง่ายครับ

อีกต้นที่ชอบ คือ จิกน้ำครับ  แต่ต้นที่บ้านใบน้อยไปหน่อย ไม่ค่อยร่ม บ้านคนอื่น ร่มเอ้า ร่มเอา  ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:12:33 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ 

ต้นสัตตบรรณนี่คงไม่ไหวครับ  ผบ ได้กลิ่นทีเวียนหัวแทบอ้วยเลยครับ

พยุงก็ขอผ่านครับ พื้นที่ผมเล็กจริงๆ   

จิกน้ำนี่ ผบ ก็อยากได้ครับ แต่ผมเฉยๆ

ตอนนี้ที่จะเอาคือ จำปีสิรินธรกับกันเกราครับ     

แต่เจ้าบุนนาคก็น่าสนครับ         

ขอบคุณทุกท่านครับ  ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมบอกด้วยครับ     -0023 -0023
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:13:45 PM »
ท่านใดมีปลากรอบต้นไม้ในบ้าน รบกวนเอาลงแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:56:40 AM »
ผมชอบ "กาสะลองคำ" มากๆ ตอนนี้ปลูกได้1ต้นแล้วครับ ขึ้นมาสูงสักเมตรแล้ว ชอบเวลามันออกดอก สวยงาม พุ่มก็ไม่ใหญ่มาก

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:19:10 AM »
คุณโชค โดยส่วนตัวแล้วผมว่า เรา้ต้องการไม้ดอกหรือไม้ผล(รวมทั้งได้ร่มเงา)
ตอนแรกผมก็คิดจะปลูกไม้ดอกเหมือนกันเช่นต้นปีป แต่ออกดอกปีละครั้ง
แถมยังรบกวนเราและเพื่อนบ้านด้วย(คิดให้ดี) ดอกปีละครั้งแต่ใบร่วงทั้งปี(เก็บกวาดยาก)
เดี๋ยวเพื่อนบ้านติดกันจะเคืองกัน ผมเลยตัดสินใจปลูกไม้ผลดีกว่า ได้ทั้งร่มเงา แถมได้กิน
ผลด้วย(ใบร่วงเหมือนกัน) แต่ใบใหญ่เก็บกวาดง่าย เพื่่อนบ้านก็แฮปปี้ ได้กินผลไม้ของเรา
(ภูมิใจ)นิิดๆ ได้ใจทั้งเพื่อนบ้านและครอบครัวเราเมื่อเห็นผลเต็มต้น เช่นบ้านผม ผมปลูก
ต้นมะม่วงทวายน้ำดอกไม้ ได้กินทั้งปี แต่ตอนนี้ต้องมาเริ่มต้นใหม่ เพราะน้ำท่วมตายหมดเลย

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:42:25 PM »
คุณโชค โดยส่วนตัวแล้วผมว่า เรา้ต้องการไม้ดอกหรือไม้ผล(รวมทั้งได้ร่มเงา)
ตอนแรกผมก็คิดจะปลูกไม้ดอกเหมือนกันเช่นต้นปีป แต่ออกดอกปีละครั้ง
แถมยังรบกวนเราและเพื่อนบ้านด้วย(คิดให้ดี) ดอกปีละครั้งแต่ใบร่วงทั้งปี(เก็บกวาดยาก)
เดี๋ยวเพื่อนบ้านติดกันจะเคืองกัน ผมเลยตัดสินใจปลูกไม้ผลดีกว่า ได้ทั้งร่มเงา แถมได้กิน
ผลด้วย(ใบร่วงเหมือนกัน) แต่ใบใหญ่เก็บกวาดง่าย เพื่่อนบ้านก็แฮปปี้ ได้กินผลไม้ของเรา
(ภูมิใจ)นิิดๆ ได้ใจทั้งเพื่อนบ้านและครอบครัวเราเมื่อเห็นผลเต็มต้น เช่นบ้านผม ผมปลูก
ต้นมะม่วงทวายน้ำดอกไม้ ได้กินทั้งปี แต่ตอนนี้ต้องมาเริ่มต้นใหม่ เพราะน้ำท่วมตายหมดเลย

พี่รอบรู้และวางแผนได้ดีมากคับ -0029 -0029
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 08:20:05 AM »
ขอบคุณพี่ udomkdมากๆครับที่แนะนำ

ขอบคุณพี่nadมากครับที่ให้แง่คิดดีๆ ผมเองก็อยากจะปลูกผลไม้อยู่เหมือนกันครับ อยากได้พวกชมพู่มะเหมี่ยว(ชอบกิน) แต่ต้องขอปรึกษากับท่าน ผ.บ อีกทีครับ

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:08:49 AM »
ทั้งชมพู่และชมพู่มะเหมี่ยว ก็ร่มดีแต่บอกไว้ว่า
ต้องดูแลใกล้ชิดตอนออกดอกและผล เพราุะว่า
เพลี้ยและหนอน เยอะมากๆๆๆๆครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:36:43 PM »
ชมพู่โตช้่ามากเลยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 02:14:55 PM »
ขอบคุณพี่ udomkdมากๆครับที่แนะนำ

ขอบคุณพี่nadมากครับที่ให้แง่คิดดีๆ ผมเองก็อยากจะปลูกผลไม้อยู่เหมือนกันครับ อยากได้พวกชมพู่มะเหมี่ยว(ชอบกิน) แต่ต้องขอปรึกษากับท่าน ผ.บ อีกทีครับ
มะเหมี่ยว รากเขาจะชอนใชได้ดีมากทีเดียวน๊ะครับ ระวังอย่าให้อยู่ใกล้รั้ว หรือตัวบ้าน หากแต่ มีพื้นที่เยอะ ต้นไม้อะไร ก็ปลูกไปเหอะครับ ดีทั้งนั้น อันดับแรกได้ร่มเงา ส่วน จะเป็นดอก หรือผล ที่ใช้ประโยชน์ ก็แล้วแต่พันธุ์