เมษายน 26, 2024, 02:09:30 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ไวน์หวานเป็นเหตุ  (อ่าน 8127 ครั้ง)

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
ไวน์หวานเป็นเหตุ
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 09:49:34 PM »

………ผมไปได้ ไวน์หวานยี่ห้อ Yarden เป็นของ อิสราเอล มา…….เป็นการดื่มไวน์หวานครั้งแรกในชีวิต ชอบกลิ่นและรสครับ……แต่คงดื่มไม่ได้มากเท่าไหร่เพราะหวานจนเลี่ยนวันนั้น……ผมดื่มไป ½ ขวด

(ขวด 375 ml) ผมมีอาการแน่นหน้าอกอยู่ประมาณ ½ ชั่งโมง วันนั้นผมมีกับแกล้มคือ เป็ดพะโล้กับ  :-X แครงลวก (ดื่มคนเดียว) ตอนแรกผมสงสัยว่าเป็นที่กับแกล้มหรือเปล่า…..วันต่อมาผมเลยลองอีก ดื่ม

ไปประมาณ ¼ ขวด ปรากฏว่ามีอาการแน่นหน้าอกอีกแล้ว…..แต่ระยะเวลา น้อยกว่าเดิมตามปริมาณการกิน…ที่เหลือเลยเททึ้ง…..อยากถามว่าเคยมีอาการอย่างนี้บ้างหรือเปล่าครับขอคำปรึกษาด้วยครับ……..

ปล. วันต่อๆมาผมก็ดื่มพวก Wine แดงอีกเกือบเป็น 10 ครั้งก็ไม่มีอาการอย่างนี้นะครับ
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
Re: ไวน์หวานเป็นเหตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 02:43:21 AM »
ผม..เคยดื่มเหล้าผสมโค้ก ตอนสมัยก่อนเพิ่งเริ่มให้ดื่ม... ดื่มแรกๆก้อดี ดื่มง่าย แต่พอดื่มบ่อยๆ ติดๆกัน ผมเริ่มรู้สึกมีอาการเหมือนบีบหัวใจ แน่นๆหน้าอก....มีหลายคนบอกผมว่า น้ำตาลในโคล่านี่ล่ะ ดื่มมากๆกับเหล้าที่มีน้ำตาลอยู่แล้ว จะทำให้เรามีอาการดังกล่าวได้ ...ผมเลยเลิกดื่มเหล้าผสมโคล่า แต่บัดนั้นมา (อาจมีดื่มได้ครั้งละ1-2แก้ว ดื่มกะ Jim beam เท่านั้น)
หลังจากนั้นเปลี่ยนมาดื่มผสมโซดา... ดื่มแล้วเลื่อน รู้สึกดีมาก.... พอดื่มนานเข้า เป็นโรคทางเดินอาหารเต็มๆๆ...โซดา กัดกระเพาะ + ลำไส้ ปวดแสบมากๆๆ
หลังจากนั้น เปลี่ยนมา ดื่ม ผสมน้ำ ... รู้สึกร่างกายดีขึ้น ไม่มีอาการเกี่ยวกับทางเดินอาหารอีกเลย แถมยังรู้รสได้ดีกว่าเดิม...แล้วทำให้ผมเลิกดื่มน้ำอัดลม รวมถึงโซดา จนถึงปัจจุบันนี้โดยปริยาย (อาจมีบ้าง นานๆที)

ผมว่า...น้ำตาลนี่ล่ะทำให้เป็นแบบนี้  แต่อาจไม่เป้นกับทุกคน ... ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกันคับ

ไวน์ยี่ห้อ Yarden นี้ผมก้อเคยเห็น แต่ยังไม่เคยลอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2012, 02:50:49 AM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 07:59:38 AM »
ผมก้อกินผสมน้ำอัดลม ไม่ได้เหมือนกันคับ .... อืดท้อง ....  -0078

ปล. สงสัยคุณ PiP แพ้ความหวานแล้วคับ  :smile6:

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:40:10 AM »
มีส่วนครับ ผมเองก็ดื่มผสม cola กับ โซดา ไม่ไหวเหมือนกันครับ อืดท้องอย่างแรงครับ เลยหันมาเล่นแบบผสมน้ำแทน
แต่สุดท้ายเมื่อมาพบรักกับ SM นี่ไม่ผสมแล้วครับ Neat ตามด้วยน้ำหรือน้ำแร่ สุดยอดกว่าเยอะเลยครับ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 03:31:03 PM »
ดูอาการน่าจะท้องอืดครับต้องระมัดระวังนะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 07:57:43 PM »

.....ขอบคุณทุกๆท่านครับสำหรับข้อมูล....ผมคิดๆดูแล้วผมก็มีอาการแน่นๆหน้าอก และจุกเหมือนกันเวลาดื่มเหล้าผสม Cola แต่ประมาณ 5 แก้วขึ้นไปถึงจะมีอาการ

แต่ก็ไม่มากเท่าไวน์หวาน.....แต่กับพวก Cocktail หวานๆ เช่น B52 กับไม่เป็นไร (ประมาณ 8-12 ซ็อต)....... :งง:
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 07:58:29 AM »
ผู้อาวุโสให้ความเห็นใว้แล้ว เราได้แต่เก็บเกี่ยว อิๆๆ

อ้อ...เคยสังเกตุอย่าง เวลาเลิกเมา(ดึก๐) อย่าอาบน้ำเย็นๆด้วยครับ บางครั้งร่างกายมันปรับไม่ทัน ออกอาการได้เช่นกัน (เหล้ามันร้อน ร่างกายร้อน)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:30:58 AM »

ผมไม่เคยมีอาการดังกล่าวครับแต่จะลองสังเกตุตัวเองดู
ดูแลสุขภาพด้วยครับพี่pip   
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ Kobkiat_ta

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:22:22 PM »
ผมก็เมาทุกครั้งเลยที่กินเหล้ากับอะไรหวานๆครับ
ไม่ว่าจะเป็นน้ำอัดลม หรือน้ำผลไม้ กินทีไรเมาทุกที
หลังๆนี้เลยไม่แตะเลยครับ
A good whisky has plenty of character.

ออฟไลน์ supagorn

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:49:09 PM »
ระวังเรื่องเบาหวานครับ