เมษายน 26, 2024, 06:16:29 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ทางออกสำหรับการเก็บเหล้าเหลือให้นานขึ้น  (อ่าน 6664 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ปัญหาใหญ่ของพวกเราผู้นิยมเสพ SM คือจะเก็บเหล้าที่เหลือให้นานๆ โดยรสชาติไม่เปลี่ยนได้อย่างไร
วันนี้ของนำเสนอทางออกของปัญหานั้นโดยคุณพี่ Ralfy ขาใหญ่เจ้าของรีวิวเหล้าใน YouTube
ก็ลองเอาไปประยุกต์ใช้กันดูครับ ได้ผลไม่ได้ผลอย่างไรก็นำมาบอกเล่ากันได้นะครับ -0023

<a href="http://www.youtube.com/v/ATdUbox20q8?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ATdUbox20q8?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ทางออกสำหรับการเก็บเหล้าเหลือให้นานขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 09:46:42 AM »
แหล่มสุดก็ตรงที่เฮียแกแนะนำให้เอามาทำเป็น Blended Malt อันนี้น่าจะเข้าทางเซียนตือ กับเซียน pip นะครับ
เห็นว่าทั้งสองเซียนอยากลองเป็น Blended Master อยู่แล้วด้วยนิครับ -0004
ทำเสร็จไม่มีหนูกระเพรา ส่งมาให้ทางนี้ลองได้นะครับ :laugh2:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ udomkd

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
Re: ทางออกสำหรับการเก็บเหล้าเหลือให้นานขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:49:55 AM »
ผมไม่มีเหล้ามากเช่นพี่ๆ

ผมเก็บในกระเพาะครับ เป็นวิธีที่ดีที่สุด ตอนนี้ 55+ -0029

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:58:58 AM »
ผมใช้จุกยางกับอุปกรณ์ปั๊มสูญญากาศครับ

ส่วนเอามา Blend ผมก็นิยมครับ พแจะจับทางได้บ้างก็สนุกดีครับ -30
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 08:28:03 PM »
เพิ่งได้เห็นเหล้าที่บรรจุลังกระดาษมาทั้งลัง.....

แปลกใจมาก อะไรหรือ? คือ...

เมื่อเปิดลังออกมา(ลังใส่อยู่ในถุงพลาสติกดำทั้งลัง ไม่ได้เอาถุงออก) เอะใจว่า ใครตั้งลังตะแคงหรือเปล่า.....เพราะเหล้ามันตั้งนอนอยู่(ที่บ้านคนอื่น มิใช่บ้านผมครับ เสียดายไม่ติดกล้องไป เลยไม่ได้ถ่ายรูปมา) ก็เลยถามคนที่เปิดว่าใครเอาลังเหล้ามาตั้งตะแคงใว้อย่างนี้ (เพราะโดยทั่วไปจะเห็นขวดเหล้าตั้งยืนทั้งนั้น) แกบอกว่า ไม่ มันมาอย่างนี้ และก็หิ้วมาตั้งใว้อย่างนั้น ผมก็เลยแหวกถุงดูลัง ปรากฎว่า ลังตั้งถูกต้องคือ ตัวหนังสือข้างลัง อยู่ในตำแหน่งตั้งตรงปกติ อ่านได้ปกติ พอมาดูกล่องใส่ขวดเหล้า มันตั้งเรียงนอน

มาคิดดูอีกที โรงงานมันคงมิได้บรรจุลังมาผิด แต่ตั้งใจบรรจุใว้แบบนั้น เพราะเหล้าลังนั้น เป็น Glenlivet 12y ฝาจุกก๊อก ผมเข้าใจเอาว่า เขาคงจะตั้งใจตั้งใว้ให้ขวดนอน เพื่อให้น้ำเหล้าเลี้ยงจุกก๊อก ไม่ให้แห้ง

เมื่อไปเทียบกับ แจ็ค แดเนียล หมายเลข7ซึ่งเป็นฝาเกลียว มันก็ตั้งยืนตรงตามปกติ...

บอกกล่าว และแสดงความคิดเห็นเป็นการส่วนตัว ครับ แต่ผมว่า มันน่าจะมีผลอย่างนั้น  -0029 -0029

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:29:52 AM »
 :smile10: น่าคิดครับพี่บ่าวเข้ม ขอบคุณที่นำมาบอกเล่าสู่กันฟัง
แบบนี้สงสัยที่มีๆ อยู่ในบ้านถ้าจะต้องเก็บแบบตะแคงขวดนอนซ่ะล่ะ :smile7:

ออฟไลน์ paiboon_chant

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:00:54 AM »
ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ ขวดที่เหลือมากก็ใช้ 50%  อยากเพิ่มเติมรสชาดอะไรก็ค่อย ๆหาตัวอื่น เพิ่มเข้าไปทีละตัว ชิมไปเติมไปเพลินดีครับ
แหล่มสุดก็ตรงที่เฮียแกแนะนำให้เอามาทำเป็น Blended Malt อันนี้น่าจะเข้าทางเซียนตือ กับเซียน pip นะครับ
เห็นว่าทั้งสองเซียนอยากลองเป็น Blended Master อยู่แล้วด้วยนิครับ -0004
ทำเสร็จไม่มีหนูกระเพรา ส่งมาให้ทางนี้ลองได้นะครับ :laugh2:
อิ อิ