เมษายน 26, 2024, 03:30:45 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำโพลล์ คุณภาพเหล้า  (อ่าน 7783 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ทำโพลล์ คุณภาพเหล้า
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:51:30 AM »
ผมเห็นว่าราคาเหล้าจากแหล่งที่มากต่างๆ ราคาต่างกันเหลือเกินจึงเกิดความสงสัยว่าเหล้าที่เราดื่มๆ กันอยู่นั้นทั้งซื้อในบ้านเราหรือหอบหิ้วมาจากต่างประเทศ มีคุณภาพเหมือนกันหรือไม่ หรือคุณภาพแตกต่างกันมากน้อยเพียงใด

รบกวนขอความเห็นเพื่อนๆ ด้วยครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Zotsuke

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
Re: ทำโพลล์ คุณภาพเหล้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 01:08:22 PM »
ถ้าถามถึงคุณภาพในกรณีที่เป็นเหล้าของแท้นั้น คุณภาพไม่ต่างกันหรอกครับ แต่ประเด็นอยู่ที่ความเสี่ยงที่จะได้เหล้าปลอมมากกว่า ถ้าเหล้ามีแสตมป์เสียภาษีถูกต้องก็มั่นใจได้ว่าได้เหล้าแท้ แต่ราคาก็จะสูงและมีให้เลือกน้อยส่วนมาจะเป็นเหล้าตลาด เหล้า Duty Free มีให้เลือกมากขึ้น ราคาพอสมควร โอกาสที่จะได้ของปลอมน้อย (ย้ำว่าน้อยนะครับ เพราะเคยมีข่าวมาแล้วว่าเหล้าใน Duty Free บ้านเรานี่แหละเป็นเหล้าปลอม) แต่เข้าถึงได้ยาก (ต้องไปตามสนามบิน ต้องใข้พาสปอร์ต ฯลฯ) ส่วนเหล้าตะเข็บชายแดนมีให้เลือกมาก ราคาสุดถูก แต่ต้องเรียกว่าตาดีได้ตาร้ายเสีย อาจได้ของปลอมกลับบ้านสูง แนะนำว่าควรหาข้อมูลให้ดี เลือกร้านที่ไว้ใจได้ จะได้ของดีราคาถูกกลับบ้านครับ

-11
Bourbon Mania

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:50:26 PM »
เคยได้ข่าวเช่นกันครับ แต่มันแยกแยะยาก แถวบ้านผม(ใต้) จะมีข่าวพวกเหล้าที่นิยมดื่มและยอดขายดีๆ พวก ตระกูลบักจอห์นย่าง ดำแดง สองตัวนี้เขาว่าเยอะครับ คงเพราะยอดขายดี คนปลอมก็ได้ราคาคุ้มค่าประมาณนี้.....เพราะที่เขาเอามาขายขายกันแบบไม่มีกล่อง (ง่ายเข้าไปอีก) แต่มิใช่ว่าปลอมแบบใหน คือเอาเหล้าคุณภาพต่ำกว่ามาใส่ขวดเหล้าราคาดีขาย คนกินพอเมาแล้วคงแยกยาก อิๆๆ

ส่วนเหล้าที่บรรจุภัณฑ์ดีๆ น่าจะปลอมยาก หากไม่มีกล่องเราก็อย่าซื้อ จบอิๆๆ

ผมยังเชื่อว่ามีครับเหล้าปลอม(เหล้าคุณภาพต่ำมาขายราคาสูง)

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 03:52:57 PM »

.....ส่วนมากมีขวดเดียวเลยไม่ทราบเหมือนกันครับ
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 04:34:59 PM »

.....ส่วนมากมีขวดเดียวเลยไม่ทราบเหมือนกันครับ

เจ้าพ่อแห่งตะเข็บชายแดนตัวจริง
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 05:39:49 PM »
เวลาไปซื้อเหล้าตามตะเข็บชายแดน ก่อนซื้อ เราควร...
1. ดุว่าในเหล้ามีตะกอนหรือเศษฝุ่นอยู่ในเหล้าหรือป่าว
2. เขย่าขวดเหล้าและคว่ำขวดสักพัก ดูว่า มีน้ำเหล้าซึม รั่วออกมาจากฝาหรือเปล่า (ฝาที่มันรั่งซึม มักจะเป็นฝาเกลียวพลาสติก)...ฝามีเนียมไม่ค่อยมีปัญหา
3. หากป้ายฉลากเก่าหรือกล่อง มีตำหนิ ไม่เป็นไร 
4. หลีกเลี่ยงซื้อตระกูล JW (ยกเว้น Green label )และบรั่นดียี่ห้อดังๆ ราคาสูงๆ

ที่เราเจอปัญหาในข้อที่1-3 ..อาจเป็นเพราะ โดนโละสต็อกขายมาจากประเทศโลกที่1 หรือจากโรงงานผลิตเอง

ผมมั่นใจอย่างเต็มปากเลยว่า...เหล้าที่ตะเข็บชายแดน(ยกเว้นตระกุล JW และบรั่นดียี่ห้อดังๆ) ไม่มีปลอมแน่นอน....
บางทีดื่มไปแล้วว่ารสชาดและกลิ่นเพี้ยน อาจเป็นเพราะสาเหตุข้อที่2 เต็มๆๆ

+++ ส่วน คำถามที่ว่า.... เหล้ามีแสตมป์ เหล้าDuty Free สนามบิน และเหล้าตะเข็บชายแดง คุณภาพอันไหนดีที่สุด++++

ตอบได้เลยว่า....หากเหล้าที่ไม่มีแสตมป์ ไม่เจอปัญหาในข้อที่1-2  แล้วไม่เจอของปลอม  ไม่ได้มาจากผลผลิตไม่มีคุณภาพของล็อตการผลิตนั้น...ผมว่าคุณภาพเหมือนกัน ไม่ต่างกันมาก(เมา และปวดหัวเหมือนกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2012, 12:16:40 AM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 06:29:14 PM »
แถบบ้านเท่าที่ทราบ พวกเอา แม็คอาเธอร์ มาใส่ขวดบักจอห์นย่าง ขายได้ราคาสูงกว่า

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:22:32 AM »
โดยส่วนตัวผมคิดว่าคุณภาพออกมาจากโรงงานเหมือนกัน (ไม่รวมเหล้าปลอม)

แต่ที่คุณภาพมีต่างกันบ้างผมคิดว่ากว่าเหล้าจะมาถึงมือเราเหล้าขวดนั้นได้ระเห็ดระเหินผ่านมาแล้วกี่ย่านน้ำ ค้างสต๊อกที่นู่นที่นี่ สภาพดินฟ้าอากาศเปลี่ยนแปลง จนมาถึงเราคุณภาพจึงอาจจะมีเสียไปบ้าง

ตัวอย่างเช่น
1. เริ่มต้นเหล้าออกจากโรงงาน
2. เริ่มวางขายในยุโรป(สต๊อกในยุโรปอากาศเย็น) -0059
3. พอสินค้าเริ่มมีปริมาณพอสมควรส่งออกไปขายที่สิงคโปร์(อาจจะนั่งเรือมาผ่านมรสุมสภาพอากาศหลากกลาย)  -0036
4. ขายอยู่ที่สิงคโปร์ซัก 1-2ปี เหลือส่งมาตะเข็บชายแดน(นั่งเรือมา ตามตะเข็บอากาศร้อนและคนขายไม่ใส่ใจวิธีการเก็บรักษา)
5. ถึงมือเรา  (เมาอ้วก) -0028
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:54:38 PM »
เมื่อก่อน...ตอนเริ่มดื่มเหล้าใหม่ๆ ผมยอมรับว่ากลัวเจอเหล้าปลอมครับ
แต่ตอนนี้...ในบ้านผมมีเหล้า 10 ขวด เป็นเหล้าแสตมป์ไทย 3 ขวด คือ Dewar's 12 yo Dimple 12 yo
และ W&M Special ครับ...อีก 7 ขวด เป็นเหล้าแสตมป์นอกครับ บางขวดไม่มีแสตมป์
...ตอนนี้ผมไม่กลัวเหล้าปลอมครับ ผมคิดว่าคงจะไม่มีใครปลอมเหล้า SM หรือ Blended Whisky ยี่ห้อที่ไม่เป็นเป็นที่นิยมหรอกครับ
ถ้าจะปลอมต้องปลอม 100 pipers (โฆษณาว่าเป็นเหล้าขายดีอันดับ 1 แต่สำหรับผม เป็นเหล้ากากๆ ห่วยๆ) JW Red, Black ครับ
แถวๆที่ผมอยู่ มี Glenmorangie 10 yo ตั้งขายอยู่ 6 ขวด ผ่านมาครึ่งปี ขายได้ขวดเดี่ยว...ผมซื้อเองครับ
๋ส่วน Jameson ขายได้ 2 ขวด...ขนาดเป็นเหล้าแสตมป์ไทยยังขายไม่ออก ปลอมไปก็ไม่คุ้มครับ
ส่วนเรื่องคุณภาพนั้น...ผมไม่ทราบจริง เพราะผมมีเหล้ายี่ห้อละ 1 ขวดเท่านั้น -0023