เมษายน 26, 2024, 05:11:08 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้หา Bourbon ดีๆ ยากจัง  (อ่าน 38935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zotsuke

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
ช่วงนี้หา Bourbon ดีๆ ยากจัง
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 01:33:47 PM »
เดือนก่อนไปท่าขี้เหล็กมาตรงดิ่งไปร้านเจ๊ติ๋มเจ้าประจำกะว่าจะหิ้ว bourbon ดีๆ มาซะหน่อย แต่ก็ต้องแห้ว เจ๊บอกว่าช่วงนี้ไม่มีของเข้าเลย เลยคว้ามาได้แค่ JB Black Triple Age Aged (ตัว Double Aged ไม่มี), Wild Turkey 101 (ตัวมาตรฐาน), และที่แพงสุด Knob Creek ในราคาพันทอนบาท และได้ JD No.7 ที่ดื่มประจำซึ่งเป็นมาตรฐาน
พยามเดินหาไปเจอร้านนึงบริเวณที่เค้าขายกระเป๋า และเสื้อผ้า เข้าไปดูเห็นมีแต่ JD No.7 กะ JB white เลยถอดใจกลับ เลยอยากถามพี่ๆ ว่าเวลาไปเดินท่าขี้เหล็ก พี่ๆ ไปหาของกันที่ไหนบ้างครับ ชี้แนะด้วย (หา JB Devil's Cut เป็นพิเศษ)  :cry2:

สุดท้ายชี้เป้า กทม. อาทิตย์ก่อนไปเดินพาราก้อน เห็น Woodford Reserve ในราคา 2200 บาท และ Marker's Mark ราคา 1300 บาท อยากสอยมาใจจะขาดแต่ต้องขึ้นเครื่องกลับเลยหิ้วมาไม่ได้   -25
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 01:46:42 PM โดย Zotsuke »
Bourbon Mania

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: ช่วงนี้หา Bourbon ดีๆ ยากจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 02:03:51 PM »
พันทอนบาท......

ร้านขายเหล้าแถวๆบ้านผมให้แบงค์พัน2ใบยังไม่พอเลยครับ  (มีสแตมป์)
ผมว่าจับเลยดีกว่าครับ(อยากไปท่าขี้เหล็กมั่งจังเยยยยย)
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ช่วงนี้หา Bourbon ดีๆ ยากจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 05:24:07 PM »
ร้านวิชัย ลงบันไดเลี้ยวขวาไปจนสุด เลี้ยวซ้ายไปตามทางเดินเรื่อยๆ ร้านจะอยู่ขวามือครับ ร้านนี้มี Bourbon เยอะพอควรเลยครับ ราคาพอคบได้ครับ
เดินต่อไปอีกหน่อยก่อนถึงร้านอาเม้ย จะมีอีกร้านอยู่ขวามือเหมือนกัน แต่ราคาแอบแรงไปสักหน่อยครับ
วนออกมาถนนเส้นกลาง ร้านป้ายเหลือง มีของเยอะพอควรครับ ราคาดีเหมือนกันครับ
อีกร้านที่ผมไปทีไรปิดตลอดเพราะเป็นช่วงเทศกาลร้าน A&K ลงบันไดเลี้ยวซ้าย เดินไปจนเจอถนนเลี้ยวขวาไปตามทางร้านอยู่ขวามือ
สายข่าวแจ้งว่าร้านนี้ของเยอะราคาน่าคบหาครับ
ขอให้สนุก และโชคดีกับการหาของเข้าบ้านครับ -0027

ปล. ที่วิชัยมี Maker's Mark นะครับ ราคาดีด้วยครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ packetloss

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 06:11:42 PM »
Gen Jack ก็ ok นะครับ

ผมลืมชื่อร้าน แต่ map ภาพได้แต่ในหัวครับ เลยแนะนำไม่ค่อยได้ครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 06:40:58 PM »
ชักอยากจัด Jack Coke ซักแก้ว -30
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 08:55:36 PM »

ผมลืมชื่อร้าน แต่ map ภาพได้แต่ในหัวครับ เลยแนะนำไม่ค่อยได้ครับ
ร้านป้ายเหลืองชิมิ เดินลงบันไดตรงไปสี่แยกแรกเลี้ยวซ้ายร้านอยู่ซ้ายมือ มีเก้าอี้ให้นั่งดื่มเบียร์หน้าร้าน
ร้านนี้ Gen Jack ถูกที่สุดแล้วครับ 700ml. = 720.- 1L = 800.- ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:15:33 PM »
โอ้ ขอบคุณคุณเก่งที่ให้ลายแทงมาครับ ไปรอบหน้าคงต้องไปสำรวจดูหน่อยแล้ว  :smile7:

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:51:05 PM »
วันนี้ วันเกิดภรรยาเมีย...ธรรมดา จัดโอรีส พอยเตอร์ เลดี้"ไปให้ 1 เรือน

ส่วนผมเองยังคาใจกับ "เนินสวรรค์" เลยไปจัดมา สองขวดสุกท้าย ของจังหวัดสงขลา

ดื่มไป1ขวด แบบออนเดอะร๊อค..เหลือใว้เก็บ1 ขวดครับ อิๆๆ

ราคากับคุณภาพ ไปกันได้จริงๆ "เนินสวรรค์"

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:22:35 AM »
ผมเพิ่งกลับมาภูเก็ตกำลังคิดจะไปจัดเนินสวรรค์เหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 01:48:27 AM »
เดือนก่อนไปท่าขี้เหล็กมาตรงดิ่งไปร้านเจ๊ติ๋มเจ้าประจำกะว่าจะหิ้ว bourbon ดีๆ มาซะหน่อย แต่ก็ต้องแห้ว เจ๊บอกว่าช่วงนี้ไม่มีของเข้าเลย เลยคว้ามาได้แค่ JB Black Triple Age Aged (ตัว Double Aged ไม่มี), Wild Turkey 101 (ตัวมาตรฐาน), และที่แพงสุด Knob Creek ในราคาพันทอนบาท และได้ JD No.7 ที่ดื่มประจำซึ่งเป็นมาตรฐาน
พยามเดินหาไปเจอร้านนึงบริเวณที่เค้าขายกระเป๋า และเสื้อผ้า เข้าไปดูเห็นมีแต่ JD No.7 กะ JB white เลยถอดใจกลับ เลยอยากถามพี่ๆ ว่าเวลาไปเดินท่าขี้เหล็ก พี่ๆ ไปหาของกันที่ไหนบ้างครับ ชี้แนะด้วย (หา JB Devil's Cut เป็นพิเศษ)  :cry2:

สุดท้ายชี้เป้า กทม. อาทิตย์ก่อนไปเดินพาราก้อน เห็น Woodford Reserve ในราคา 2200 บาท และ Marker's Mark ราคา 1300 บาท อยากสอยมาใจจะขาดแต่ต้องขึ้นเครื่องกลับเลยหิ้วมาไม่ได้   -25

ผมก้อหา Jim beam Devil's Cut  ขวดใหม่เหมือนกัน...ของเก่าใกล้หมดแล้ว ดื่มเพลินไปหน่อย
ใคร รู้พิกัด ระยะใกล้ๆ (TCL+LDP)บอกด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 02:02:31 AM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:41:02 AM »
ผมเพิ่งกลับมาภูเก็ตกำลังคิดจะไปจัดเนินสวรรค์เหมือนกันเลยครับ
คุณตือ ไปสำรวจร้านพร้อมภัณฑ์แล้วยังครับ.....

ปีที่ผ่านมา ผมไม่ได้ไปภูเก็ตเลย ปีนี้ก็เข้ามาครึ่งปีอีกแระ ยังไม่มีวี่แววว่าจะได้ไป...ผมว่าที่ร้านนี้ มีชนิดเหล้าให้เลือกเยอะพอสมควร แต่ผมไม่รู้จัก หากได้ไปอีกครั้ง คงจะรู้จักมากขึ้น เพราะได้ความรู้จากบอร์ดนี่เยอะทีเดียวครับ ที่สำคัญ ราคาน่าคบด้วยครับ ถูกกว่าในห้างแน่นอน สำหรับแสตมป์ไทย

ปล.หากไปฝากสำรวจว่า แจ็คหมายเลข7 ขวดสามลิตร ยังมีเหลืออีกหรือเปล่า ผมกะจะจัดฉลองตำแหน่งให้เพื่อน อิๆๆ ตอนนี้รอให้เขาเลื่อนตำแหน่งอยู่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:09:05 AM »
ผมได้ไปลองเดินดูแล้วครับมีสินค้าหลากหลายดีครับราคาดีหลายตัวอยู่ในเกณฑ์ถูกกว่าชาวบ้านส่วนใหญ่ เหล้าเก่าๆ มีเยอะแต่ราคาสูงแบบสยองเลยทีเดียว -0042

ส่วนตัวอีโคก็ราคาดีแต่หลายๆ ตัวยังสู้Super Cheap ไม่ได้ครับ -0029

โดยภาพรวมร้านนี้เป็นร้านที่มีเหล้าเยอะถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคาว่าต้องถูกสุดๆ เป็นตัวเลือกที่ดีมากครับ -0016

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:16:18 PM »
McAfee Benchmark เบอร์เบิ้น 8 ปี เกรดเดียวกับ จิม บีม แบล็ค แต่ถูกกว่ามาก รสชาติยอดเยี่ยมเกินบรรยาย สีของเหล้าได้สีอำพันเข้ม ของกลิ่นของผลไม้เมืองหนาวอย่างเบอร์รีชนิดต่าง ๆ เกรฟฟรุ๊ต สโตนฟรุ๊ต เชอร์รีอบแห้ง กลิ่นควันซิการ์ ขนมปังอบ คาราเมล ครีมวานิลา และบัทเตอร์ท็อฟฟี ฯลฯ ราคาน่ะหรือ 5555 แค่ 699 - 719 บาท เท่านั้น เพื่อน ๆ ทั้งหลาย เมื่อรู้แล้ว  จงรีบหามาดื่มโดยพลัน
I Am Country Boy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:51:29 PM »
McAfee Benchmark เบอร์เบิ้น 8 ปี เกรดเดียวกับ จิม บีม แบล็ค แต่ถูกกว่ามาก รสชาติยอดเยี่ยมเกินบรรยาย สีของเหล้าได้สีอำพันเข้ม ของกลิ่นของผลไม้เมืองหนาวอย่างเบอร์รีชนิดต่าง ๆ เกรฟฟรุ๊ต สโตนฟรุ๊ต เชอร์รีอบแห้ง กลิ่นควันซิการ์ ขนมปังอบ คาราเมล ครีมวานิลา และบัทเตอร์ท็อฟฟี ฯลฯ ราคาน่ะหรือ 5555 แค่ 699 - 719 บาท เท่านั้น เพื่อน ๆ ทั้งหลาย เมื่อรู้แล้ว  จงรีบหามาดื่มโดยพลัน

ถือเป็นของดีราคาถูกอย่างแท้จริงครับสำหรับ McAfee’s Benchmark Old No. 8 Brand จากการสืบค้นดูทำให้รู้ว่าตัวนี้อยู่ในเครือเดียวกับสุดยอด Bourbon อย่างเจ้าไบซันป่า Buffalo Trace ราคาพอๆ กับเหล้าสก๊อตระดับล่าง (กาก) แต่รสชาติดีกว่าหลายขุมนัก มีรางวัลการันตีรสชาติมากมาย แต่คนไทยยังติดค่านิยมว่าวิสกี้ต้องสก๊อตเท่านั้นเลยเลือกบักจอนนี่แดงมากกว่าทั้งๆที่รสชาติก็งั้นๆ (ขออภัยคนชอบเร้ดด้วย นี่เป็นความชอบส่วนบุคคล บางคนอาจไม่ชอบกลิ่นรสของเบอเบิ้น) หาซื้อได้ที่โลตัสเกือบทุกสาขา แต่ที่เชียงรายบ้านผมหาซื้อไม่ได้เลย (ไม่มีโลตัส) ในเมืองเชียงรายเหล้าห้างที่เป็นมะกันวิสกี้เห็นมีแค่ 3 ยี่ห้อ ลุงเเจ๊คเบอร์ 7 ลุงจิมขาว และเนินสวรรค์เท่านั้น ถ้าจะไปโลตัสก็ต้องไปที่แม่สายซึ่งถ้าไปก็ข้ามไปต่างประเทศดีกว่ามีให้เลือกเพียบ  -10

ออฟไลน์ sweetheart

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 03:57:09 PM »
 :love:

มาแจ้ง นิดนึงครับ  เพิ่งกลับจาก Duty Free ลาว เมื่อสักครู่นี้เอง  เจอ Heaven Hills   ราคาน่าตกใจ  ขวดลิตร  ครับ  8 US$  เท่านั้นเองครับ   เสียดายเต็มโควต้าแล้ว  ไม่งั้น สอยมาแน่ครับ  อยากลองชิมเหมือนกัน  อิอิ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 06:31:17 PM »
ผมได้ไปลองเดินดูแล้วครับมีสินค้าหลากหลายดีครับราคาดีหลายตัวอยู่ในเกณฑ์ถูกกว่าชาวบ้านส่วนใหญ่ เหล้าเก่าๆ มีเยอะแต่ราคาสูงแบบสยองเลยทีเดียว -0042

ส่วนตัวอีโคก็ราคาดีแต่หลายๆ ตัวยังสู้Super Cheap ไม่ได้ครับ -0029

โดยภาพรวมร้านนี้เป็นร้านที่มีเหล้าเยอะถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคาว่าต้องถูกสุดๆ เป็นตัวเลือกที่ดีมากครับ -0016
มีแพงกว่าถูกกว่าSuper Cheap หรือครับ ผมมิได้สำรวจจริงจัง เพราะไม่รู้ อิๆๆ อืม แต่ที่Super Cheap ก็มีเยอะเช่นกัน

แต่สรุปแล้ว ผมไปมาเลย์ดีกว่า อิๆๆ  มาเลย์ก็ราคาสูง เมื่อเทียบข่าวคราวจากฝั่งลาว และท่าขี้เหล็ก แต่ก็ยังถูกกว่าค่าภาษีบ้านเรา ที่สำคัญมียี่ห้อให้เลือก

ออฟไลน์ Nong Al Deniro_007

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:38:56 AM »
J.W Red สำหรับผม รสชาติสุดแสนธรรดาจริง ๆ ไม่สมกับราคาเลยครับ แพงเกินจริง
I Am Country Boy

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:32:53 AM »
J.W Red สำหรับผม รสชาติสุดแสนธรรดาจริง ๆ ไม่สมกับราคาเลยครับ แพงเกินจริง

ที่สำคัญตื่นเช้าขึ้นมา ปวดหัวด้วย
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 04:18:57 PM »

Gentleman Jack เป็น Tennessee Whiskey ที่ดีมากตัวหนึ่ง เป็นวิสกี้ตัวเดียวของ JD ที่กรองด้วยถ่านไม้เมเปิ้ลถึง 2 ครั้ง ทำให้ได้กลิ่นควันถ่านไม้ชัดเจนบวกด้วยผลไม้ตระกูลซิตรัส (ส้ม) และรสชาตินุ่มละมุนลิ้นเป็นที่สุด แต่สำหรับผม ผมว่าตัวนี้มันนุ่มเกินไปครับ (กลิ่นอายความเป็นอเมริกันวิสกี้หายไปเยอะ) ตัวนี้เหมาะกับคนที่ไม่ชอบเบอเบิ้นผมว่าตัวนี้มีความใกล้เคียงกับสก๊อตวิสกี้มากที่สุด บวกด้วยความหวานนุ่มลื่นคอจึงเหมาะสำหรับดื่มกับหญิง หรือเฮฮาปาร์ตี้กับเพื่อนๆ แต่ขอเตือนว่าอย่าได้หลงไปกับความหวานนุ่ม ลื่นคอ ของมันมากไปเชียว ผมเห็นมาแล้วครับขวดเดียวรู้เรื่อง วันนั้นไปกับเพื่อน 2 คนขวด แต่ผม on the rock ไป 3 แก้ว ที่เหลือมันเหมาหมด (ผสมน้ำ)ผมก็ไม่ว่าอะไรเพราะอยากให้มันหมดอยู่แล้ว มันบอกหวานดีชอบ เช้าวันรุ่งขึ้นมันถึงขั้นลางานกันเลยทีเดียว   -0028 -14

สรุปแล้ว Gen Jack สำหรับผมถ้าจะซื้อดื่มเองคงต้องขอผ่านครับ  :red:

ออฟไลน์ peetkung01

• *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:41:38 PM »
ที่ท่าขี้เหล็ก มันแปลกๆนะคับ ในเว็บบิท  Gentleman Jack ป้ายเป็นโลหะ แต่ที่นั่นไม่ใช่อ่ะ ผมเลยไม่กล้าหยิบ
เกือบทุกร้านหรือว่ามันมี 2 แบบคับ?????