มีนาคม 28, 2024, 10:22:47 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: .........Jim Beam Devil’s Cut .........  (อ่าน 19007 ครั้ง)

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
.........Jim Beam Devil’s Cut .........
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:29:44 AM »
พอดีช่วงนี้ในบอร์ด พูดถึงเรื่อง Bourbon บ่อยๆๆ ...วันนี้ผมเลยเขียนReview แนะนำ  …….

Jim Beam Devil’s Cut  …90 Proof. (45%).... ตัวนี้ เป็นBourbon เกรดเดียวกับ Jim beam Black Triple Age  เพราะบ่มนาน 6ปีเท่ากัน แต่ราคาพอๆกับ  Jim beam  double-aged(บ่ม8ป๊)  โดยส่วนผสมของตัวนี้ ประกอบไปด้วย Grain – Corn อย่างน้อย 51% Rye 27% Barley 10%

Jim Beam Devil’s Cut   เป็น Bourbon ที่ได้จากน้ำก้นถังที่บ่ม โดยน้ำเหล้าที่บ่มอยู่ตามร่องไม้ถัง จะค่อยๆไหลมาก้นถัง ส่วนนี้ล่ะเอามาบ่มให้ครบ ตามกำหนด เพื่อให้ได้เจ้า Jim Beam Devil’s Cut   (พอดีแปลมั่วๆ จากเวปหนึง)

Appearance: สีเหลืองทอง อมแดง ขาเล็ก ไหลค่อนข้างเร็ว
Nose: กลิ่นโอ๊คหอม นำ ตามด้วย วานิลลา  ปน คาราเมล
Taste:  รสชาด อมหวาน กลมกล่มดีมาก ไม่บาดคอ มีรสของไม้โอ๊คหอมๆอย่างโดดเด่น ปนรสเผ็ดหน่อยๆ  ตัวนี้เหมาะกับคนที่ไม่ชอบรส Bourbon เป็นอย่างยิ่ง... อย่าง ผบ.ผมเกลียด Bourbon เข้าไส้ แต่พอมาดื่มตัวนี้กลับชอบอย่างเหลือเขื่อ
Finish: กำลังดี ไม่สั้นหรือยาวเกินไป

วิธีการดื่มที่ดีที่สุด..... ดื่มแบบ neat ...ดีที่สุดแล้ว   หากดื่มแบบผสมหรือ on the road รสชาดเหล้าอาจไม่เข้มโดนใจ

แหล่งหาซื้อ......ต้องหาซื้อตาม Duty Free หรือตามร้านขายเหล้าในต่างประเทศ ราคาขวดละเกือบๆพัน(1ลิตร) บางแห่งราคาก็แพงกว่า Jim beam Black  บางแห่งก็ถูกกว่า  .....สำหรับในประเทศไทย  ผมฟันธงได้เลยว่า Beam Global ไม่กล้ามาทำตลาดในไทยแน่นอน เพราะราคาสูสีกับ Jim Beam Black  แถมยังทำตลาดลำบาก แล้วคนไทยเปลี่ยนแปลงการตัดสินใจเลือกดื่มเหล้าใหม่ๆ ยาก ยังคงยึดยี่ห้อถูกปากเดิมๆๆ อยู่อย่างมั่นคง...... ส่วนตะเข็บชายแดน(LDP หรือ TCL) ผมว่าไม่นานน่าจะมีขายแน่นอน ราคาน่าจะถูกกว่านี้

สรุป.... ในทัศนะส่วนตัวของผม ... ผมว่าตัวนี้ใช่ได้เลย กับราคาระดับนี้  ดื่มง่าย ดื่มสบายๆๆ หอมกลมกล่มมาก แม้จะมีดีกรี ถึง45%  ใครที่ไม่ชอบแนว Bourbon น่าจะลอง Jim Beam Devil’s Cut แล้วไม่น่าผิดหวัง

++++Reviewของผมนี้เป็นทัศนะส่วนตัวของผม หากผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยคับ(มือใหม่ หัดรีวิว)++++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 07:08:22 PM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

• สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
Re: .........Jim Beam Devil’s Cut .........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:38:26 AM »
มาดูคลิปสวยๆของ  Jim Beam Devil’s Cut .....เหมือนดู preview หนังเลยคับ

<a href="http://www.youtube.com/v/pP4DMELhHN4?version=3&amp;feature=player_detailpage" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/pP4DMELhHN4?version=3&amp;feature=player_detailpage</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/zlbyLyoppI0?version=3&amp;feature=player_detailpage" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/zlbyLyoppI0?version=3&amp;feature=player_detailpage</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/IDnXo8rkvlU?version=3&amp;feature=player_detailpage" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/IDnXo8rkvlU?version=3&amp;feature=player_detailpage</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 03:48:38 AM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: .........Jim Beam Devil’s Cut .........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:23:06 AM »
รีวิวเยี่ยมไปเลยพี่อัฐ    ขวดเค้าดูโหดๆดีนะผมชอบ
แถมราคาดีอีกด้วย    รบกวนพี่อัฐชี้เป้าแหล่งจัดหาให้ด้วยครับ       
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:40:32 AM »
อ่านทั้งรีวิวจากคุณอัฐ และเห็นกรรมวิธีจากวีดีโอประกอบด้วย ต้องจัดหามาลองซ่ะแล้ว :angry2:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:16:53 AM »
เหลือให้ผมบ้างนะพี่อัฐอยากลองอะ -0065

ทางลุง Jack แกก็มี Angel's Share ซึ่งได้มาจากการผลิต No.7 โดยเลือกถังที่อยู่สูงที่สุดในโรงบ่มซึ่งถังพวกนี้จะได้รับความร้อนสูงกว่าถังล่างๆ ทำให้น้อง L ขยายตัวและถูกดันออกจากถังเยอะ เหมือนเป็นส่วนแบ่งให้เทวดาไป เลยออกมาเป็นรุ่น "Single barrel"

ทางJim ก็เลยมาสายมืดซะเลย ออกจิ๋มปีศาจมาสู้กับแจ๊คเทวดาให้มันรู้แล้วรู้รอดไป

*เป็นการปะติดปะต่อเรื่องมั่วๆ นะครับ ย่ำว่ามั่วๆ หากจะใช้อ้างอิงโปรดใช้วิจารณยานนะครับ*
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:05:34 PM »
เหลือให้ผมบ้างนะพี่อัฐอยากลองอะ -0065

ทางลุง Jack แกก็มี Angel's Share ซึ่งได้มาจากการผลิต No.7 โดยเลือกถังที่อยู่สูงที่สุดในโรงบ่มซึ่งถังพวกนี้จะได้รับความร้อนสูงกว่าถังล่างๆ ทำให้น้อง L ขยายตัวและถูกดันออกจากถังเยอะ เหมือนเป็นส่วนแบ่งให้เทวดาไป เลยออกมาเป็นรุ่น "Single barrel"

ทางJim ก็เลยมาสายมืดซะเลย ออกจิ๋มปีศาจมาสู้กับแจ๊คเทวดาให้มันรู้แล้วรู้รอดไป

*เป็นการปะติดปะต่อเรื่องมั่วๆ นะครับ ย่ำว่ามั่วๆ หากจะใช้อ้างอิงโปรดใช้วิจารณยานนะครับ*
ได้เลยคับคุณตือ เดี๋ยวเดือนหน้าก้อได้เจอกันแล้ว

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:40:37 PM »
ซื้อ Glengoyne แถมแก้วด้วยหรือครับ ????

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:18:38 PM »
ซื้อ Glengoyne แถมแก้วด้วยหรือครับ ????
เป็นลายของแก้วครับคุณโต มันเลือกได้จาก Ebay ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคุณอัฐได้มาจากไหนนะครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:58:11 PM »
เป็นลายของแก้วครับคุณโต มันเลือกได้จาก Ebay ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคุณอัฐได้มาจากไหนนะครับ

แก้วใบนี้....เพื่อนผมให้มา. เห็นได้มาจากของแถมตอนซื้อเหล้า glengoyne ....
ใช้เทสต์เหล้าดีมากเลยคับ.....ต่างกับใช้แก้วบรั่นดีมากพอควร
รู้สึกดื่มเหล้าอร่อยขึ้น....ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือป่าว หรืออาจเป็นเพราะแก้วใบนี้ออกแบบมาเพื่อเก็บกักกลิ่นไว้ ทำให้เวลาผมดื่มแล้วหอมอร่อยกว่าดื่มแก้วแบบอื่นๆทั่วไป
แต่แก้วแบบนี้ต้องระวังขอบปากแก้วให้ดีมันจะแตกร้าวง่าย

คุณโตไม่ลองบ้างหรือคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 02:46:19 PM โดย numm-aut »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 04:31:46 PM »
มันคือแก้ว Glencairn ที่ก่อนหน้านี้เพื่อนๆ เคยตามหากันอยู่ในกระทู้เก่าๆ ครับ
ผมเองมีติดบ้านไว้ใช้อยู่สอง ใช้หนึ่ง สำรองหนึ่งครับได้มาจาก ebay นั่นแหละครับ
แต่ไปๆ มาๆ ติดใช้แต่ bubble glass ซ่ะมากกว่า เพราะกลัวแตกอย่างที่คุณอัฐว่า  :smile6:

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 06:48:23 PM »
ตอนนี้ผมใช้แต่เจ้าจิ๋วGrappa solo ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 06:56:24 PM »

......เสริมข้อมูลคุณตือครับ......
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 10:17:56 PM »
อ่านแล้วอ่านอีก ก็ให้โหยหา เจ้าปีศาจนี่ อิๆๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:05:01 PM »
น้าอัตมีค้างสต๊อกบ้างเปล่าครับ อิๆๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 01:54:59 AM »
น้าอัตมีค้างสต๊อกบ้างเปล่าครับ อิๆๆ
ไม่มีเลยคับ..หาขวดที่2อยู่
ผมว่า..อีกไม่นาน เดี๋ยวคงมีขายตามตะเข็บชายแดน แน่นอน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:21:19 PM »
ไม่มีเลยคับ..หาขวดที่2อยู่
ผมว่า..อีกไม่นาน เดี๋ยวคงมีขายตามตะเข็บชายแดน แน่นอน
เพี้ยง........ขอให้เข้ามาทางด่านปาดังมั่งเหอะ อิๆๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:03:55 PM »
น้าอัตรีวิวใว้ ชัดเจนครับ

ทั้งตัวหกปีและแปดปี ผมว่ามันมีเนื้อที่หนักแน่นกว่าเจ้าปีศาจ แต่สิ่งที่เจ้าปีศาจให้มา อีกสองตัวก็ให้ไม่ได้....ความละมุล กลมกล่อม ว่าตัวแปดปีเยี่ยมแล้ว

สุดท้ายก็แล้วแต่ลิ้นเราเองจะตัดสินครับ แต่ผมรับประกันว่า คอbourbon จะไม่ผิดหวังกับการตามหามาชิมครับ

สิงโปร์ 40ยูเอสมั้งครับ เขาว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2013, 09:30:50 PM โดย udomkd »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 12:27:36 AM »
ยินดีคับที่ได้ดื่ม bourbon ที่ได้จากส่วนค้างอยู่ตะเข็บ และร่องแตกของถัง คับ...

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 09:23:54 AM »
ยินดีคับที่ได้ดื่ม bourbon ที่ได้จากส่วนค้างอยู่ตะเข็บ และร่องแตกของถัง คับ...

อัตรสของกลิ่น ซาบซ่าน ซึ้งถึงใจครับ ละมุนละไม หากดูข้อมูลที่น้าอัฐให้มา ตามโพสน์แรก ไม่น่าเชื่อว่า มันจะมีความแตกต่างอย่างมีนัยยะได้เช่นนี้ ขอบคุณอีกครั้ง ที่แนะนำสิ่งที่ดี สู่ชีวิต "โตชิบา" 55+

เป็นbourbonอีกตัว ที่neat ได้อย่างมีความสุขมากๆ เท่าที่ได้ชิมมา น๊ะครับ

เป้าหมายต่อไป ต้องตามหาชิม Single barrel ของลุงแจ็ค ว่าจะเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Zotsuke

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 02:57:32 PM »

อัตรสของกลิ่น ซาบซ่าน ซึ้งถึงใจครับ ละมุนละไม หากดูข้อมูลที่น้าอัฐให้มา ตามโพสน์แรก ไม่น่าเชื่อว่า มันจะมีความแตกต่างอย่างมีนัยยะได้เช่นนี้ ขอบคุณอีกครั้ง ที่แนะนำสิ่งที่ดี สู่ชีวิต "โตชิบา" 55+

เป็นbourbonอีกตัว ที่neat ได้อย่างมีความสุขมากๆ เท่าที่ได้ชิมมา น๊ะครับ

เป้าหมายต่อไป ต้องตามหาชิม Single barrel ของลุงแจ็ค ว่าจะเป็นอย่างไร
ถ้าเปรียบเป็นมวยก็ถือว่าเป็นก็ถือว่าเป็นมวยถูกคู่เลยครับพี่เข้ม เป็นการแข่งขันของ 2 ค่ายยักษ์ใหญ่แห่งวงการเหล้าเมกัน การต่อสู้ของเทวดากับซาตาน โดยมีที่มาจากกระบวนการบ่ม JD SB นั้นเมื่อบ่มได้ที่แล้วปริมาณเหล้าในถังจะเหลือน้อยลงเนื่องจากการระเหยเพราะบ่มในที่อุณหภูมิสูง ทำให้เหล้าที่ได้มีความเข้มข้นขึ้น นึกภาพง่ายๆเหมือนเราต้มซุปนั้นหล่ะครับยิ่งน้ำงวดลงมากก็ยิ่งรสชาดเข้มข้น เหล้าส่วนที่หายไปนี้ JD พูดกันเล่นๆ ว่าถูกเทวดาขโมยดื่ม หรือ Angle’s share

JB ไม่ยอมน้อยหน้าออก JB DC มาแก้ลำ โดยให้เหล้าที่ตกค้างอยู่ตามร่องไม้ในถังบ่มหลังจากเอาเหล้าไปบรรจุขวดขายหมดแล้วมาผ่านกระบวนการและบ่มต่อ โดยเรียกเหล้าที่ตกค้างในถังว่าเป็นเหล้าที่ซาตานแอบกั๊กเอาไว้ดื่ม หรือ Devil's Cut นั้นเอง

ส่วนตัวเคยลองแต่นางฟ้า ส่วนซาตานยังไม่เลยลอง คุณโชคเคยรีวิวตัวนี้เอาไว้แล้วไม่ค่อยประทับใจ แต่สำหรับแฟน JACK อย่างผมค่อนข้างคุ้นเคยและชอบตัว SB นี่มากทีเดียวครับ มีทุกอย่างที่ JD มี โดยเพิ่มความเข้มข้นขี้นทั้ง สี กลิ่น รส และดีกรี   -11
Bourbon Mania