เมษายน 27, 2024, 12:54:03 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: kavalan (single malt from taiwan)  (อ่าน 8532 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
kavalan (single malt from taiwan)
« เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:49:39 PM »
วันนี้เกิดอาการเปลี่ยวๆเปรี้ยวปาก หวยเลยมาออกที่เจ้าขวดนี้ครับ   

เท่าที่ทราบKAVALANนั้นเป็นsingle maltที่ถูกผลิตขึ้นในประเทศไต้หวันโดยเริ่มผลิตและวางจำหน่ายเหล้าครั้งแรกในปี2008
โรงงานตั้งอยู่ในเมืองyi-lanซึ่งตั้งอยู่ในทิศตะวันออกเฉียงเหนือของประเทศไต้หวัน ซึ่งดูจากภาพของโรงงานแล้วนั้นโรงงานเค้าตั้งอยู่กลางหุบเขาเลยทีเดียว(สวยมาก)

ตั้วที่ผมได้มานั้นบ่มกี่ปีไม่ได้เขียนบอกแต่เท่าที่หาข้อมูลนั้นเหล้าที่ผมได้มานั้นมีอายุแค่2-3ปี(ถ้าข้อมูลผมผิดพลาดกรุณาชี้แนะผมด้วย)
และตัวที่ผมได้มานั้นเป็นตัวล่างสุดของค่ายนี้ด้วยครับ

กลิ่น..........ตอนแรกที่รินใส่แก้วแล้วยกขึ้นดม พบว่ากลิ่นน้องLนั้นโชยฟุ้งขึ้นมามากเล่นเอาผมแสบจมูกเลยทีเดียวแต่พอทิ้งไว้ให้หายใจซีกพักผมได้กลิ่นผลไม้ที่ออกแนวหวานอมเปรี้ยวแบบว่าชัดมาก จากนั้นก็ตามมาด้วย,คาราเมล,วนิลา,น้ำผึ้ง
รสชาด......หวาน,อุ่น,ความเป็นอโรม่าฟุ้งกระจายในปาก,ดื่มง่าย
จบ.........แห้งๆ,จบแบบสั้นไปจนกลางๆ กลืนลงไปแล้วยังคงมีกลิ่นหอมจางๆออกมาให้พอค้นหา

สรุป.........เหล้าตัวนี้มีดีตรงที่กลิ่นครับ  ยอมรับว่าหอมจริงๆ หอมแบบผลไม้ออกมาเต็มๆ ชัดเจน อโรม่าฟุ้งกระจายในปากไม่แพ้เหล้าจากฝั่งscotchเลยทีเดียวแต่สิ่งที่ยังขาดไปผมว่าคงจะเป็นความสมดุลของเนื้อเหล้าครับ รสชาดน่าจะเต็มปากเต็มคำมากกว่านี้ เปรียบเทียวเวลาเราได้กินอาหารอะไรอร่อยๆเข้าไป1คำแล้วเรารู้สึกว่า"นี่แหล่ะใช่เลย"หรือไม่ก็"เว้ยเฮ้ย อร่อยshipหาย"
และอีกอย่างด้วยอายุเหล้าที่ยังน้อยอยู่จึงทำให้มีกลิ่นLออกมาฉุนไปนิด(ต้องรินทิ้งไว้ซักพักกลิ่นที่ว่าจะออกมา)  โดยรวมแล้วผมว่าเจ้าkavalanตัวนี้ผ่านครับ คุ้มกับเงินที่จ่ายไป

บทความนี้มาจากความคิดเห็นส่วนตัวและความมั่วส่วนบุคคลของผู้เขียน&ชิมครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
Re: kavalan (single malt from taiwan)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:32:29 PM »
เมื่อไร หมาใจดำ จะออกSM ตัวแรกของไทยบ้างหนอ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: kavalan (single malt from taiwan)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:33:12 PM »
Package สวยดูดีมีชาติตระกูลซ่ะด้วยสิ มีแก้วแถมมาด้วยอีกต่างหาก บ้านเราพอหาได้มั๊ยโชค เผื่อว่าจะได้อุดหนุนชาติในเอเชียเหมือนกัน
จะได้มีความรู้สึกตามว่า เห้ย อร่อยเรือหาย กับเขามั่งอ่ะ :smile2:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:53:33 PM »
Package สวยดูดีมีชาติตระกูลซ่ะด้วยสิ มีแก้วแถมมาด้วยอีกต่างหาก บ้านเราพอหาได้มั๊ยโชค เผื่อว่าจะได้อุดหนุนชาติในเอเชียเหมือนกัน
จะได้มีความรู้สึกตามว่า เห้ย อร่อยเรือหาย กับเขามั่งอ่ะ :smile2:

ผมได้มาจากที่ไต้หวันอ่ะครับ  บ้านเราไม่เคยเห็นเลยครับพี่
อีกอย่างตัวนี้ไม่ได้อร่อยเรือหายครับ(ผมอาจจะสื่อไม่ดีจนทำให้พี่เก่งเข้าใจผิด ต้องขออภัยด้วยครับ)
ขออธิบายประโยคของผมที่ว่า
   "รสชาดน่าจะเต็มปากเต็มคำมากกว่านี้ เปรียบเทียวเวลาเราได้กินอาหารอะไรอร่อยๆเข้าไป1คำแล้วเรารู้สึกว่า"นี่แหล่ะใช่เลย"หรือไม่ก็"เว้ยเฮ้ย อร่อยshipหาย"

ผมต้องการจะสื่อว่า เหล้าตัวนี้ รสชาดมันยังขาดๆเกินๆ เหมือนกับว่ามันไม่พอ มันไม่สุด มันน่าจะดีกว่านี้(เพราะกลิ่นมันดี) ผมเลยเอาไปเปรียบเทียบกับความรู้สึกของคนเราครับ  คือเวลาเรากินของอร่อยๆหรือเหล้าโดนๆนี่ บางทีกินแค่คำเดียวหรือดื่มแค่แก้วเดียว แต่มันกลับทำให้เรารู้สึกอิ่มเอิบ มีความสุขแบบสุดๆ   .....อะไรประมาณนี้อ่ะครับ  :งง: 
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:42:26 AM »
ไม่เป็นไรครับโชค ก็ว่ากันไป นานทีปีหนที่เราจะเจอเหล้าที่มันอร่อยเรือหายได้ ของอย่างนี้มันต้องหากันต่อไปครับ
แต่ก็ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ที่เอามาเล่าสู่กันฟังครับ -23
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:58:46 AM »
เมื่อไหร่พี่ไทยจะมีSMกับเค้าซักทีครับเนี่ย
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:38:59 AM »
เมื่อไหร่พี่ไทยจะมีSMกับเค้าซักทีครับเนี่ย

ผมคงต้องรอ GLEN of OTRUEแล้วล่ะครับ 

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:55:23 AM »
จัดไปครับ 555

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:46:54 PM »
 -10

ผมคงต้องรอ GLEN of OTRUEแล้วล่ะครับ 
-10 เราจะรอวันนั้น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:27:00 PM »
GLENOTRUE
GLENPIP
GLENCHOKEI

คุณคิดว่าพวกเราจะได้ชิมจากเจ้าไหนก่อนกันครับ ผมว่า Glenpip ติดกลิ่นยาหม่องก็ไม่เลวนะครับ -0051

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:03:40 PM »
ตอนนี้ในแถบเอเซีย ที่เห็นๆผลิตSM ออกมาขาย ก้อ ญี่ปุ่น อินเดีย ภูฏาน ที่เห็นล่าสุดก้อนี่ล่ะ ไต้หวัน.....สงสัยไทยจะผลิตยากเพราะอากาศบ้านเราร้อนมากเกิน
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ CreamcakE

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +3/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 08:44:24 AM »
ตัวนี้น่าสนใจมากครับ ที่ TWE มีขายด้วย  -0049
Slainte mhoiz and slaandjivaa.

ออฟไลน์ udomkd

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 09:05:12 AM »
GLENOTRUE
GLENPIP
GLENCHOKEI

คุณคิดว่าพวกเราจะได้ชิมจากเจ้าไหนก่อนกันครับ ผมว่า Glenpip ติดกลิ่นยาหม่องก็ไม่เลวนะครับ -0051
หนึ่งในสามโรงบ่ม ผมรู้จักตัวจริงเสียงจริงแล้ว 1 อิๆๆ แล้วก็โม้กันเรื่องความฝันอันบรรเจิดแล้วด้วย 55+

แต่กลิ่นยาหม่องนี่ ยังไม่เคยเจอ อิๆๆ แต่ก็มีจะให้ลองด้วย แต่ผมปฏิเสฐไปแล้ว 55+

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 09:16:55 AM »
GLENOTRUE
GLENPIP
GLENCHOKEI

หนึ่งในสามโรงบ่ม ผมรู้จักตัวจริงเสียงจริงแล้ว 1 อิๆๆ แล้วก็โม้กันเรื่องความฝันอันบรรเจิดแล้วด้วย 55+

แต่กลิ่นยาหม่องนี่ ยังไม่เคยเจอ อิๆๆ แต่ก็มีจะให้ลองด้วย แต่ผมปฏิเสฐไปแล้ว 55+

ผมเคยคุยกะน้องตือว่า อยากเอา จิมบีม สมอลเบต เบลนกับ เจ้าไก่งวง แต่ก็ยังไม่มีจังหวะทำสักที โดยคาดหมายว่า ทั้งกลิ่นและความกลมกล่อม น่าจะลงตัว หากฮ้ายเก่งมีโอกาส ช่วยลองให้ด้วยน๊ะครับ อิๆๆ (ไก่งวงตัว8ปี น๊ะครับ ผมว่ากลิ่นรสมันดีกว่าตัว12ปี บ้านผมมันไม่มีตัว8ปีซ๊ะด้วย มีแต่12ปี) พระเจ้าช่างไม่ยุติธรรมเลย หรือว่าท่านแกล้ง ก็ไม่รู้ ที่กระจายไปอยู่โน่น นี่ นั่น ให้มันวุ่ยวายใจเล่น ซ๊ะงั้น อิๆๆ แต่เอาละ ไม่เป็นไร ผมก็คงจะจับมันเบลนกับ12ปี เท่าที่มี เมื่อจังหวะมันลงตัว โดยคาดหวังว่า มันจะพอดี คือเพิ่มความเข้มของรส ลุงจิม ดึงความร้อนแรงของไก่งวงลงมา เจอกันที่กลางๆ มันน่าจะดี

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 09:58:44 AM »
ผลเป็นยังไงเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 10:35:19 AM »
ผลเป็นยังไงเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ
พี่ว่า พี่คงจะรอผู้เชี่ยวชาญ มาตัดสินน๊ะครับ อิๆๆ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:16:26 AM »

....จริงๆว่าจะส่งตัว Glenfarclas 105 ไปให้ลองนะครับ กับ 60 % ผมลองดูแล้วคิดว่าตัวนี้น้าต้องชอบแน่ๆ..... :smile1:
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 12:09:39 PM »

....จริงๆว่าจะส่งตัว Glenfarclas 105 ไปให้ลองนะครับ กับ 60 % ผมลองดูแล้วคิดว่าตัวนี้น้าต้องชอบแน่ๆ..... :smile1:
พี่ไม่เอายาหม่องน๊ะครับ ยาหม่องส่งไปทางเหนือ อย่างเดียว แล้วกัน55+