เมษายน 30, 2024, 09:04:22 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ขอตั้งอีกกระทู้ สงกรานต์นี้ จะไป ที่ Duty Free ลาว ครับ พี่พี่ ท่านใดอยากฝากเช็คราคาหรือ.  (อ่าน 6155 ครั้ง)

ออฟไลน์ sweetheart

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
 :love:

สงกรานต์ นี้ กะว่าจะไป หา SM ขวดแรก ประเดิม ซะหน่อย ครับ เลยจะไปจัดที่ Duty Free ลาว  ครับ  เดินผ่าน ๆ ห้างในบ้านเรา ยังรับ ราคาไม่ได้ครับ  แรงไปนิด อิอิ  เลยจะกลับไปถิ่นเดิม ซะหน่อย 555  ่่จากมานาน   

พี่พี่ ท่านใด อยากจะฝากเช็คราคา  หรือว่า ฝากหาเหล้า ตัวไหน ลงฝากในกระทู้ได้เลยนะครับ   เดี๋ยวผมจะจัดมา  (ข้ัอมูล)  สนองท่าน พี่พี่  ครับ   

ตอนนี้ ขวดแรกที่จะจัด ยังไม่รู้ว่าจะจัดอะไรดีเลยครับ ว่าจะจัดมา สัก 2 ขวด ที่เล็ง ๆ ไว้ก็

1. Laphroaig 10 yo
         2. Glenmoangie Quinta ruban  (ตัวนี้กะจัดที่ BigC เพราะมี gift voucher อยู่ 500 อิอิ หาง่ายในบ้านเราด้วย)
         3. The glenlivet 12yo
         4. Glenfidich 12 yo
         5. ???

ตัวแรก นี่จะแรงไปสำหรับมือใหม่หรือเปล่าครับ  แต่มีโอกาสแล้วคงจัดไว้ก่อน คงดื่ม เบอร์ 2  ก่อน  ถึงจะไปเปิด เบอร์ 1 ครับ  พี่พี่ว่าไงบ้างครับ

ยังตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ ว่าไงดีครับ

ปล. อาทิตย์ก่อน ลองไปจัด Dewar's 12 YO  มา แก้วแรก ดื่มเพียว  ไม่ได้ซะงั้น  แก้วสอง on the rock  ดูแล้ว ก็ยังไม่ถนัดครับ แก้วสาม ผสมน้ำแร่ ดีขึ้นหน่อยแต่ก็ยังไม่ไหว เลยต้องกลับมาผสม โซดา แบบ เดิม ๆ 555  อืม ดีขึ้นเยอะทีเดียว อย่างนี้ผมจะเริ่มกับ SM  ได้มั้ยเนี่ย ฮ่าฮ่า

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ต้องค่อยเป็นค่อยไป ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการดื่ม เหมือนง่ายแต่ไม่ง่ายครับ เพราะความเคยชินของเราครับ
ลองดื่มให้ช้าลง ยกจิบทีละนิด เหมือนเวลาดื่มไวน์นั่นแหละครับ

ด้านลาวเดี๋ยวคงมีคำตอบจากกูรู pip มาให้เต็มที่แน่นอนครับ
ส่วนคำแนะนำเรื่องดื่มจากตัวไหนไปหาตัวไหน ได้คำตอบจากเซียนตือ แน่ๆ ครับ

สำหรับลิ้นบ้านๆ อย่างผมแล้วถ้าจะให้ดีควรเริ่มจาก 3 หรือ 4 ก่อนจะดีกว่าครับ เพราะเหมาะสำหรับเริ่มต้นเข้าสู่สายนี้
ผมเองก็เริ่มจาก 3 ก่อนเป็นตัวแรกครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ kwansrn

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
ผมเริ่มจาก 4 ก่อน
ก่อนดื่มก็อ่าน review ที่พี่ ๆ เค้าเขียนไว้ แล้วพยายามสังเกตรสชาติ ฝึกไปเรื่อย ๆ ครับ

ก็ค่อย ๆ จิบ จิบเล็ก ๆ ไปครับ หลังจากนั้นพฤติกรรมการดื่มเหล้าผมเปลี่ยนไปเลย สนุกดี

ปล. ไปวันไหนครับ เพื่อฝากซื้อสักตัว นัดพบที่อุดร ฮา

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
.....สายด่วนเข้ามาตอบแล้วครับ

.....    1. Laphroaig 10 yo   0.7L ประมาณ 900, 1 L ประมาณ 1200
         2. Glenmoangie Quinta ruban  (ตัวนี้กะจัดที่ BigC เพราะมี gift voucher อยู่ 500 อิอิ หาง่ายในบ้านเราด้วย) ลาวไม่มีครับ
         3. The glenlivet 12yo  1 L ประมาณ 1100
         4. Glenfidich 12 yo 1 L ประมาณ 900-1000

.....แต่ทั้งหมดไม่แนะนำให้จัดครับ......เอาตัวหายากๆดีกว่าครับ เช่น Oban 14 YO 0.7L = 1250,  Glengoyne 17 Year Old 1 L = 1700, Cragganmore 12 Year Old 0.7 L= 1350,

Dalwhinnie 15 Year Old 0.7L = 55 US, Lagavulin 16 Year Old 0.75 L = 55 US หรือ  Glenfidich 18 YO และ Glenlivet 18 YO ทั้งคู่ขนาด 1L = 1700-1800

.....ทั้งหมดหาได้ที่ร้านดาวเรืองครับแนะนำร้านนี้เพราะเป็นร้านใหญ่หาง่ายเจอแน่นอนครับ

....4 ตัวบนที่ว่ามาจัดจากเว็บบิตก็ได้ครับไม่ต้องไปหิ้วจากลาวก็ได้นะครับ.... -0005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2012, 10:37:34 PM โดย pip »
-0043 -0043 -0043

ขอบคุณครับ  มาตอบกันไวจริง ๆ ครับ  คุณ pip  อยู่ที่ลาวหรือเปล่าครับ  คงมีโอกาสได้เจอกันนะครับ จริง ๆ ผมเป็นคนหนองคายครับ บ้านก็อยู่ แถว ๆ สะพานมิตรภาพนั่นละครับ  แต่ตอนนี้ทำงานที่ กทม ไม่ค่อยมีโอกาสได้กลับบ้านเลยครับ อิอิ

สงสัย ต้องไปจัดแน่ ๆ ครับ ขอบคุณอีกทีครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
:love:

สงกรานต์ นี้ กะว่าจะไป หา SM ขวดแรก ประเดิม ซะหน่อย ครับ เลยจะไปจัดที่ Duty Free ลาว  ครับ  เดินผ่าน ๆ ห้างในบ้านเรา ยังรับ ราคาไม่ได้ครับ  แรงไปนิด อิอิ  เลยจะกลับไปถิ่นเดิม ซะหน่อย 555  ่่จากมานาน   

พี่พี่ ท่านใด อยากจะฝากเช็คราคา  หรือว่า ฝากหาเหล้า ตัวไหน ลงฝากในกระทู้ได้เลยนะครับ   เดี๋ยวผมจะจัดมา  (ข้ัอมูล)  สนองท่าน พี่พี่  ครับ   

ตอนนี้ ขวดแรกที่จะจัด ยังไม่รู้ว่าจะจัดอะไรดีเลยครับ ว่าจะจัดมา สัก 2 ขวด ที่เล็ง ๆ ไว้ก็

1. Laphroaig 10 yo
         2. Glenmoangie Quinta ruban  (ตัวนี้กะจัดที่ BigC เพราะมี gift voucher อยู่ 500 อิอิ หาง่ายในบ้านเราด้วย)
         3. The glenlivet 12yo
         4. Glenfidich 12 yo
         5. ???

ตัวแรก นี่จะแรงไปสำหรับมือใหม่หรือเปล่าครับ  แต่มีโอกาสแล้วคงจัดไว้ก่อน คงดื่ม เบอร์ 2  ก่อน  ถึงจะไปเปิด เบอร์ 1 ครับ  พี่พี่ว่าไงบ้างครับ

ยังตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ ว่าไงดีครับ

ปล. อาทิตย์ก่อน ลองไปจัด Dewar's 12 YO  มา แก้วแรก ดื่มเพียว  ไม่ได้ซะงั้น  แก้วสอง on the rock  ดูแล้ว ก็ยังไม่ถนัดครับ แก้วสาม ผสมน้ำแร่ ดีขึ้นหน่อยแต่ก็ยังไม่ไหว เลยต้องกลับมาผสม โซดา แบบ เดิม ๆ 555  อืม ดีขึ้นเยอะทีเดียว อย่างนี้ผมจะเริ่มกับ SM  ได้มั้ยเนี่ย ฮ่าฮ่า

ถ้ามีโอกาสได้ไปไม่บ่อยนักผมคิดว่าให้ซื้อตัวที่สำรวจดูแล้วบ้านเราไม่มี จะได้ไม้ต้องเสียโคต้าในการแบกครับ ราคาเท่าที่ทราบจากพี่pipถือได้ว่าเป็นแหล่งที่ถูกมากแหล่งหนึ่งครับ แนะนำให้เลือกซื้อกระจายให้ครบคุกเขตไปเลยครับ พอมาลองจะได้รู้ว่าเราชอบแบบไหนแบ่งเขตหลักๆ ได้ตามนี้ครับ
1.Islay ควันมาเลย
2.Highland หวานฉ่ำ
3.Speyside หวานฝาด
4.Lowland ฝาดสั้น

รสชาติอาจไม่ถูกต้องเสมอไปแต่ อย่างที่เคยแนะนำกันประจำคือให้อ่านฉลาก รับรองว่าจัดมาไม่ผิดหวังครับ

ส่วนวิธีการทดสอบก็ค่อยๆปรับ แนะนำให้อมน้ำเย็นเพื่อปรับสภาพปากก่อนครับ ส่วนเหล้าให้เทใส่แก้วไม่ต้องมากประมาณว่ายก3ทีหมดแล้วรอซักพักให้กลิ่นแอลฯออกไปก่อนจากนั้นจึงค่อยๆ จิบ จิบแรกเพื่อให้ลิ้นตื่นตัว จิบสองตามหากลิ่น จิบสามซ้ำให้แน่ใจ วิธีน้ีคือการทดสอบเพื่อให้ทราบรสเหล้ามากที่สุด แต่อาจไม่ใช้วิธีดื่มเหล้าที่อร่อยที่สุดของทุกคนครับ

ปล.พี่เก่งครับ ถ้าผมโปรพี่เก่งก็เป็นโปรโปรครับ -0033
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ขอบคุณครับ ถ้าไม่เป็นการ รบกวน คุณ otrue ช่วยแนะนำ สัก โซนละ 1-2 ยี่ิห้อ พอจะได้ไหมครับ ราคา ประมาณ ไม่เกิน 2000  ครับ ผมอยู่หลายวัน น่าจะข้ามไปข้ามมา ได้ครับ กลัวแต่ สงกรานต์ คนเยอะมาก ผมเห็นคนเยอะมาก ๆ แล้ว เหนื่อยครับ ไม่อยากออกไปไหนเลย  555

ออฟไลน์ pip

• *
ขอบคุณครับ  มาตอบกันไวจริง ๆ ครับ  คุณ pip  อยู่ที่ลาวหรือเปล่าครับ  คงมีโอกาสได้เจอกันนะครับ จริง ๆ ผมเป็นคนหนองคายครับ บ้านก็อยู่ แถว ๆ สะพานมิตรภาพนั่นละครับ  แต่ตอนนี้ทำงานที่ กทม ไม่ค่อยมีโอกาสได้กลับบ้านเลยครับ อิอิ

สงสัย ต้องไปจัดแน่ ๆ ครับ ขอบคุณอีกทีครับ

......ปกติวันจันทร์ - ศุกร์ ผมทำงานที่กรุงเทพ แถวทาวน์อินทาวน์ ครับ.....เสาร์-อาทิตย์กับไปหาครอบครัวที่โคราชครับ......เทศกาลกลับบ้านเกิดที่ร้อยเอ็ดครับ...แต่ตอนนี้มาทำงานที่เชียงใหม่

ประมาณ 3-4 เดือนครับ ถึงจะกลับไปอยู่กรุงเทพเหมือนเดิมครับ

.....แต่ที่รู้เพราะไปจัดเหล้าที่ลาวบ่อยนะครับเฉลี่ยประมาณ 2-3 เดือนครั้งครับ

.....ผมรู้แต่ราคากับแหล่งจัดนะครับ....เรื่องรสชาติของเหล้าไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ครับ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ตามยี่ห้อที่พี่pipแนะนำเลยครับ ทุกตัวน่าจัดมากครับได้เกือบครบทุกเขตลองหาข้อมูลเพิ่มในห้องลิ้มลองได้ครับ

ขาดแค่Lowland แนะนำได้ก็น่าจะมียี่ห้อGlenkinchie ที่น่าจะมีขายครับ

ขอเสริมเหล้ากลุ่มควันที่ผมชอบอีกนิดครับ Bowmore, Highland Park, Talisker  3ตัวนี้ควันมากำลังดีไม่โฉ่งฉ่างครับ

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
อย่าลืม Dalmore  12 yo 15 yo. ที่ลาวราคาไม่แรง

ได้รับคำตอบชัดเจนกันเลยนะครับ แถมเห็นราคาแล้วมีอาการตาร้อนตามมาอีกต่างหาก.... -0013

ปล.พี่เก่งครับ ถ้าผมโปรพี่เก่งก็เป็นโปรโปรครับ -0033
ผมเป็นคนลิ้นบ้านๆ ครับ เซียนตือ...  -0004
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

พอดีอ่านกระทู้ไปเรื่อย ๆ เจอคุณ pip  จบที่ไทย-เยอรมัน ขอนแก่น ใช่มั้ยครับ เป็นรุ่นพี่ผมนี่เอง 555   ผมเรียน อิเล็กทรอนิกส์ ครับ ปี 35-38  ครับ อิอิ

......ปกติวันจันทร์ - ศุกร์ ผมทำงานที่กรุงเทพ แถวทาวน์อินทาวน์ ครับ.....เสาร์-อาทิตย์กับไปหาครอบครัวที่โคราชครับ......เทศกาลกลับบ้านเกิดที่ร้อยเอ็ดครับ...แต่ตอนนี้มาทำงานที่เชียงใหม่

ประมาณ 3-4 เดือนครับ ถึงจะกลับไปอยู่กรุงเทพเหมือนเดิมครับ

.....แต่ที่รู้เพราะไปจัดเหล้าที่ลาวบ่อยนะครับเฉลี่ยประมาณ 2-3 เดือนครั้งครับ

.....ผมรู้แต่ราคากับแหล่งจัดนะครับ....เรื่องรสชาติของเหล้าไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ คุณ top  ชักลังเลแล้ว สิ ไม่รู้จะเอาขวดไหนก่อน  55

อย่าลืม Dalmore  12 yo 15 yo. ที่ลาวราคาไม่แรง

ออฟไลน์ pip

• *
พอดีอ่านกระทู้ไปเรื่อย ๆ เจอคุณ pip  จบที่ไทย-เยอรมัน ขอนแก่น ใช่มั้ยครับ เป็นรุ่นพี่ผมนี่เอง 555   ผมเรียน อิเล็กทรอนิกส์ ครับ ปี 35-38  ครับ อิอิ

.......ใช่แล้วครับผมเรียนปี 31-33 ครับ....สงกานต์นี้ว่าจะไปเลี้ยงรุ่นพอดีเลยครับ...... -0005

........คุณ sweetheart เดินตามรอย พงษ์สิทธิ์ คำภีร์ เลยนะครับ....บ้านเดียวกันด้วย...... :laugh1:

ยินดีกับเพื่อนสมาชิกอีกครั้ง หลังจากดราม่าคราวก่อนที่พาพี่น้องตระกูล O มาพบกัน
รอบนี้นำพารุ่นพี่-รุ่นน้อง ไทย-เยอรมัน ขอนแก่นมาเจอกันอีกแล้วครับ -0005

ผมเคยลอง Dalmore 12 ก็ OK ครับ เป็นเหล้าที่นุ่มอย่างน่าประหลาดใจทีเดียว ส่วนรสอื่นๆ วนิลาไม่มาก ผสมผลไม้ฉ่ำๆ โดยรวมทำได้ดีแต่สำหรับผมว่ามันอ่อนไปหน่อยอะครับ