พฤษภาคม 01, 2024, 01:32:05 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆเรื่องเหล้าที่มีกลิ่นวานิลลา/กับเหล้าที่มีคาราเมลเด่นๆ ครับ  (อ่าน 12861 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zotsuke

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
เหล้าที่มีกลิ่นวานิลา...ผมแนะนำ Dewar's White Label  ตัวนี้มีกลิ่นวานิลา และอัลมอนด์ เอาไว้ผสมโซดา น้ำ กินกับเพื่อนๆ ครับ
ส่วนเหล้าที่มีคาราเมลเด่นๆ...แนะนำ Jim Beam Black รสชาติหวานคาราเมล เนื้อเหล้า Full Body แน่นเต็มปากเต็มคำดีครับ
อ้อ...ใอ้ที่หวานๆนี่คือ "คาราเมล"หรือครับ ส่วนกลิ่นหอมๆนี่คือกลิ่นโอ๊ค ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ

ถูกหรือผิดไม่รู้ วันก่อนสองคน หาบวับไปกับตา ต้องจัดหามาชิมใหม่แร๊ะ ลุงจิมดำนี่ อร่อยจริง แน่นเต็มปากเต็มคำดังพี่ว่า
ถูกครับ และความหวานที่ได้นอกจากคาราเมลแล้วอีกส่วนมาจากข้าวโพด (ในกรณีของเบอเบิ้น)ที่เป็นวัตถุดิบหลักซึ่งตามกฏหมายเมกัน วิสกี้ที่จะเรียกว่า straight Bourbon ได้ต้องมีข้าวโพดเป็นส่วนประกอบไม่น้อยกว่า 51 % และต้องบ่มในถังไม้โอ๊คขาว (American White Oak Barrels) เท่านั้น ทำให้ bourbon มีกลิ่น รส เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวสูงครับ  -0027  
Bourbon Mania