เมษายน 30, 2024, 06:23:39 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆเรื่องเหล้าที่มีกลิ่นวานิลลา/กับเหล้าที่มีคาราเมลเด่นๆ ครับ  (อ่าน 12860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Higuyguy

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
จากประสบกานเพื่อนๆทุกคนเจอเหล้าที่วานิลลาเด่นๆ

กับเหล้าที่คาราเมลเด่นๆที่สุด ยี่ห้อ/รุ่นไหนกันบ้างครับ

ผมละชอบมากเลยล่าสุดได้ดื่มJack no.7 ไปครับ

ดื่มตั้งนานกับเพื่อนก็เฉยๆครับ ดื่มไปเยอะพอควร จนไกล้ๆจะหมดขวดนี่สิ

กลิ่นวานิลลามันคุ้งขึ้นมาตลอดเวลาเลยครับ เจ๋งม๊าก -30

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
วนิลา ผมว่า Black Red นี่ก็ใช่ครับ หรือ Macallan นี่ก็เด่นครับ แต่หลังๆ ผมไม่ค่อยชอบแนวนี้ดื่มมากแล้วเลี่ยน แต่ถ้ากลิ่นแนวนี้ผมชอบผสมmixer นั่งดื่มกันยาวๆ กับเพื่อนฝูง

ส่วนคาลาเมลเด่นๆ ผมว่า Glenmorangie Original ก็ถือว่าเด่นครับผสมกลิ่นน้ำผึ้งด้วยกลิ่นเลยออกแนวหวานซ่อนเปรี้ยว

แต่ยังไงความเข้มข้นของกลิ่นก็คงสู้ American whiskey ไม่ได้ครับ -0059
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ dream18

• *
  • ถูกใจ: +1/-0
กำลังตามหาเเนวนี้เหมือนกันเลยครับ ช่วงนี้ชอบ กลิ่น คาราเมล กะ วานิลลาเป็นพิเศษ  -0029

• *
งั้นเด่วผมต้องลอง macallan ละครับ แหะๆ

สอบถามซิงเกิ้ลมอลอย่างเช่น glenmorangie หน่อยครับ

เหล้ามอลที่ผมเคยดื่มจะเปน green label ครับ ซึ่งเวลาน้ำแขงละลายหน่อยมันจะออกสาบๆคลื่นไส้ๆไงไม่รุ้ครับ -0028

แต่มันเปนpure malt ซึ่งเปนมอลหลายชนิดนะสิครับ

อยากทราบว่าซิงเกิ้ลมอลจะต่างกับกรีนเลเบลไหมครับ

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
กลิ่นวานิลลา นำๆๆ....ต้องเป้น Irish whiskey เลยคับ.... ถูกปากคนไทยและหาง่ายหน่อย ก้อ Jameson .... เข้มข้นโดนใจหน่อยก้อ Bushmills....หรือข้ามไปดื่ม Canadian whisky ต้อง Crown Royal มีทั้งวานิลลา คาราเมล ดื่มแล้วเหมือนดื่มSMเลยคับ ไม่งั้น มันคงไม่เป้น Canadian whisky ขายดีที่สุดในUSA หรอกคับ -0019
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 07:41:40 PM โดย numm-aut »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ pantyboy

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ผมแนะนำMacallanครับ -0019
ถ้า Macallan อย่างที่โชคว่าคงต้องเป็นรุ่น Fine Oak ซึ่งจะนุ่มกว่า แต่ในบ้านเราหาได้ยากหน่อยครับ
ถ้าหาได้ง่ายงบไม่สูงมากก็ Glenmorangie Original ครับ สำคัญคืองบประมาณของคุณไก่อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
เหล้าที่มีกลิ่นวานิลา...ผมแนะนำ Dewar's White Label  ตัวนี้มีกลิ่นวานิลา และอัลมอนด์ เอาไว้ผสมโซดา น้ำ กินกับเพื่อนๆ ครับ
ส่วนเหล้าที่มีคาราเมลเด่นๆ...แนะนำ Jim Beam Black รสชาติหวานคาราเมล เนื้อเหล้า Full Body แน่นเต็มปากเต็มคำดีครับ

• *
ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยนะคร้าบ

งบประมาณผมกะอยุ่ที่พันต้นๆแหละครับ แหะๆ -0051

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
      เอามาแนะนำอีกตัวครับ
      เมื่อวานที่บ้านทำขนมเค้ก
     มีส่วนผสมที่เป็นวนิลาอยู่ด้วย
     ผมนั่งดมขวดวนิลาอยู่นาน 55555  แล้ว ลองเอามาเทียบกับ single malt ที่เปิดไว้
          นี่เลยครับ Glenfiddich 12 ปีขวดเขียว

ยืมรูปจากพี่เก่งครับ http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=1492.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 07:19:37 PM โดย top »

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
เห็นรูปปลากรอบของพี่อัฐแล้วเปรี้ยวปาก.....
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ

• *
glenfiddich 12yo เพิ่งลองไป ดื่มแล้วสบายๆดีครับ

สดชื่นๆ ลอยๆ 5555

เด่วกะจะจัดทาง glenmorangie หน่อยละครับ

เล็งไว้สองรุ่น original10yo และ quinta ruban ครับ

เหนราคามันต่างกันประมาณ200เองในคิงพาวเวอ แหะๆ 1600/1800

ถ้าผมข้ามไปจัดตัว quinta ruban เลยดีไหมครับ

***ตัวไหนที่ท่านๆรู้สึกว่า มันเผ็ดร้อนน้อยกว่ากันครับ ไม่ชอบเผ็ดแฮะๆ  -0073 -0073

จัด quinta ไปเลยครับรสชาติมันล้ำจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
จัด quinta ไปเลยครับรสชาติมันล้ำจริงๆ ครับ
  ruban  -24  เลยครับ

ออฟไลน์ Zotsuke

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-0
ถ้าชอบแนวนี้มาทางเมกันถูกต้องที่สุดครับ เพราะกลิ่นและรสสัมผัสของคาราเมล และวานิลานั้นจะเกิดจากขั้นตอนการผลิตถัง(โดยเฉพาะถังใหม่) โดยจะทำการลนไฟถังโอ๊คใหม่ๆ เพื่อให้น้ำตาลธรรมชาติที่อยู่ในเนื้อไม้เปลี่ยนเป็นคาราเมลนั่นเอง ซึ่งก็ไม่แปลกที่คุณจะชอบ JD เพราะบ่มในถังใหม่และถังที่ใช้ JD จะใช้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น แล้วจะส่งเป็นถังพอร์ตให้ผู้ผลิตวิสกี้ในสก๊อตต่อไป ฉะนั้นถ้าอยากได้สก๊อตวิสกี้ที่มีกลิ่นวานิลา คาราเมล ก็ต้องเลือกที่บ่มในถังพอร์ตจะได้กลิ่นที่ชัดเจนสุด quinta ruban เองก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ แต่ผมจะขอแนะนำ bourbon ละกัน ถ้าหาได้อยากให้จัด JB Devil's Cut มาครับ ตัวนี้จะนำวิสกี้ที่ได้จากที่ค้างอยู่ในเนื้อไม้ที่ซึมออกมาเป็นแกนหลักและบ่มต่อนาน 6 ปี ทำให้ได้รสสัมผัสและกลิ่นของ โอ๊ค วานิลา และคารเมลที่เด่นชัดมากครับ แต่ในเมืองไทยไม่ได้นำเข้ามา (ไม่มีแสตมป์) คงต้องหาตามตะเข็บชายแดน หรือ Duty Free เอาครับ แต่ที่หาง่ายและรสชาติแน่นอนก็ JD No.7 ดีที่สุดแล้วครับ ราคาก็ไม่แรงเกินไปด้วย แต่ถ้าชอบแนวสก็อตก็แนะนำตัว quinta ruban เหมือนพี่ๆ เค้าละครับ

Bourbon Mania

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
เหล้าที่มีกลิ่นวานิลา...ผมแนะนำ Dewar's White Label  ตัวนี้มีกลิ่นวานิลา และอัลมอนด์ เอาไว้ผสมโซดา น้ำ กินกับเพื่อนๆ ครับ
ส่วนเหล้าที่มีคาราเมลเด่นๆ...แนะนำ Jim Beam Black รสชาติหวานคาราเมล เนื้อเหล้า Full Body แน่นเต็มปากเต็มคำดีครับ
อ้อ...ใอ้ที่หวานๆนี่คือ "คาราเมล"หรือครับ ส่วนกลิ่นหอมๆนี่คือกลิ่นโอ๊ค ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ

ถูกหรือผิดไม่รู้ วันก่อนสองคน หาบวับไปกับตา ต้องจัดหามาชิมใหม่แร๊ะ ลุงจิมดำนี่ อร่อยจริง แน่นเต็มปากเต็มคำดังพี่ว่า

ลองทานไอศครีมรสวนิลาแล้วลองดมเทียบดูครับ :smile1:

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
ลองทานไอศครีมรสวนิลาแล้วลองดมเทียบดูครับ :smile1:

ขอบคุณครับคุณตือ..สงสัยต้องแย่งกับลูกแน่ๆ หากจัดไอร์ครีมมาชิม อิๆๆ