เมษายน 28, 2024, 03:29:24 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัว ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 12744 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwansrn

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
สวัสดีครับ
ชื่อ ขวัญ ครับ 33 ปีนี้

ฝากเนื้อฝากตัว และ ยินดีที่ได้รู้จักพี่ ๆ ทุกท่านนะครับ

เริ่มแรกจาก search google หายี่ห้อเหล้า หรือราคาเหล้าสักอย่างนี่แหละครับ
แล้วพอดีไปเจอ blog เย็นย่ำก็ร่ำสุรา อ่าน ๆ ดู โอว์ วงการนี้มันล้ำลึกจริง ๆ จนมาเจอ board นี่แหละครับ

จาก ปกติ ดื่มแค่ รีเจนซี ผสม น้ำเปล่า

เท่าที่ได้อ่าน ๆ ดู เลยไปจัด Glenfiddich 12 Year Old  มาขวดหนึ่ง
ตอนเปิดขวดครั้งแรก รู้สึกหอม อย่างที่เค้าเขียนไว้จริง ๆ (เปิดครั้งต่อมา รู้สึกกลิ่นมันแรงขึ้นอ่ะครับ ต้องรินทิ้งไว้สักแปป แล้วมาดมใหม่นี่ใช้ได้เลย)
จิบแรกลองดู ยังแยกไม่ออกหรอกว่ามีรสชาติอะไรบ้าง แต่ชอบ อาการหลังจากนั้น คือมันมีรสหวานในปากนิด ๆ
ลองอีกครั้ง แล้วสักพักจิบน้ำตาม รสหวานนี่ยิ่งชัดเลยครับ ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า

ที่อยากขอคำแนะนำก็คือ พอผมดื่มไปสัก 10 แก้ว จะเริ่มมื่น ๆ แล้วครับ (ไม่รู้กินเร็วไปรึเปล่า) ไอ้รสชาติแบบข้างบนนี่ ชักจะแยกแยะไม่ออกแล้ว ฮา
เลยอยากจะเปลี่ยนมาต่อด้วยแบบ เหล้า ผสม น้ำ หน่ะครับ ดื่มยาว ๆ
ไม่ทราบว่า มียี่ห้อไหนแนะนำบ้าง (งบไม่เกิน 2500) ไม่เอาตระกูล JW นะครับ

เจอแล้วครับ เส้นทางสาย sm ต่อไปคงจะเปลี่ยนมา ดื่มเหล้าเอารสชาติ มากกว่าดื่มเอาเมาแล้วครับ แฟนไม่ว่าด้วย  :laugh2:

ออฟไลน์ ben urban

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
Re: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัว ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:20:43 PM »
ยินดีต้อนรับ คุณขวัญครับ ผมเบนครับผม  -0023 -0023
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัว ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:26:25 PM »
ยินดีต้องรับครับ ผมโชคครับ -123

กินเข้าไป10แก้วแล้วมึนๆนี่ผมว่าปกตินะครับ  ปกติผมเองนี่โดนเข้าไป3-4แก้วก็เริ่มมึนแล้วครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:56:41 PM »
โดนพี่เก่งยิงธนูปักเข่าอีกคนแล้วครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณขวัญ

ผมปูนครับ

อยากได้ที่แตกต่าง นี้เลยครับ Laphroaig 10 years
เดี่ยวรอเซียนๆท่านอื่นมาแนะนำต่อนะครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:25:00 PM »
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ -0005

ผมตือครับ

คุณขวัญเล่นไป 10แก้วก็ต้องมึนเป็นธรรมดา แถมกดยาวๆ แบบนี้ประสาทรับรสก็จะเพี้ยนๆ ไปบ้างเป็นปกติครับ

ส่วนถ้าแนะนำเหล้าผมก็คงเชียร์ Laphroaig 10ปีครับ เราะมันสุดดี แต่ถ้าไม่อยากเจอของหนักก็อาจไปลอง Glenfiddich 15 Year Old, Glenlivet หรือ Glenmorngie ก็ได้ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:30:38 PM »
สวัสดีครับ
       ผม top ครับ
       คุณขวัญมาถูกทางแล้วครับ -021
     แนะนำ highland park 12 ปี ตัวนี้ มีครบทุกรส  -0005

ออฟไลน์ peetkung01

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:54:02 PM »
สวัสดีคับ ผมรุ่นน้อง พีทคับ เชียงใหม่นะครับ

ถ้าไม่ใช่ sm แนะนำ นกดำ คับลองก่อนเบาว์ๆ

ยินดีที่รู้จักคับ รอจอมยุทธ์ท่านอื่นก่อนนะคับคงตอนดึกๆ เพราะกลางวันคงทำงานกันอยู่

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:58:44 PM »
.....ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ..... :cheer:

......เท่าที่อ่านดูผมเข้าใจเอาเองว่าคุณขวัญชอบในรสชาติของ  Glenfiddich อยู่ แต่ต้องดื่มเพียวเท่านั้นถึงจะชอบ ถ้าดื่มผสมน้ำแล้วไม่ชอบในรสชาติ ถ้าดื่มเพียวๆก็เมาเร็ว เลยอยากได้

เหล้าที่สำหรับดื่มแบบผสมกับน้ำ..จะได้ดื่มแบบยาวๆหน่อย...ถ้าดื่ม Glenfiddich ซึ้งเป็น SM ผสมน้ำแล้วไม่ชอบ SM ตัวอื่นผมว่าก็น่าจะไม่ชอบเหมือนกัน...เลยแนะนำไปเป็น Blended

Whisky น่าจะเข้ากันมากกว่า....ไม่เอา JW ตัวเลือกเหลือน้อยจริงๆ เหล้าแกรดเดียวกันกับ JW Black ที่มีขายในบ้านเราก็มีเพียงไม่กี่ตัวเอง เช่น Banllantine’s 12 YO,

Banllantine’s Christmas Reserve , Chivas 12 YO, Dimple 12 YO มีประมาณนี้....รสชาติก็ไม่ได้เหนือกว่ากันเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับรสลิ้นแต่ละคนมากกว่า

.......งบประมาณ 2.500 ผมดูแล้วบ้านเรามีตัวเลือกอยู่ 2 ตัวเท่านั้น คือ Banllantine’s 17 YO กับ Chivas 18 YO ราคาจำหน่ายในห้างประมาณ 2,7xx ทั้งคู่ แต่นอกห้างอาจถูกลง

มาหน่อย น่าจะใกล้เคียงกับงบประมาณครับ Banllantine’s 17 YO ผมเคยลองดื่มแบบผสมอยู่ครับรสชาติดีเยี่ยมอยู่ครับ แต่ Chivas 18 YO ยังไม่เคยครับ

ปล. ที่แนะนำมานี้เฉพาะเหล้าสแตมป์ไทยนะครับ....ถ้าสแตมป์นอกค่อยว่ากันอีกทีเพราะมีเรื่องแหล่งจัดมาเกี่ยวข้องอีก

ปล. 2 ท่านอื่นๆอาจจะดื่ม SM ผสมน้าแล้วอร่อยก็มีนะครับ...รอคำแนะนำจะท่านอื่นๆอีกครับผม.... -0005

-0043 -0043 -0043

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:06:44 PM »
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำแนะนำนะครับ

อบอุ่น ๆ บ้านหลังนี้

อ่านกระทู้แล้วก็เปรียวปาก(อีกแล้ว) เลิกงานละ
ขอลองที่พี่ ๆ แนะนำนักกระทู้สักตัว ดีกว่าวันนี้  :laugh2:

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 05:18:41 PM »
ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่แม้ต่างวัย แต่คอเดียวกัน
ดื่ม SM ถ้าจะให้ดีมันต้องไม่ผสมน้ำครับ ถ้าจะผสมก็อย่าเยอะครับ หยดลงไปเล็กน้อยดีที่สุด
ผมว่าลองค่อยๆ ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมกันไปดีกว่าครับ คุณขวัญเล่นทีเดียว 10 แก้วนี่ไม่มึนก็แปลกแล้วละคร๊าบ
SM ส่วนใหญ่มักดื่มกันหลังอาหารครับ แล้วก็ดื่มครั้งละไม่มาก แค่ 2-3 ชอทๆ ละ 30 ml. โดยประมาณครับ
(ตัวเลขนี้ผมคำนวนจากหลังขวด SM ส่วนใหญ่ที่ระบุว่าจะรินได้ประมาณ 24-25 แก้วมาตราฐาน UK. ครับ)
ผมว่าเป็นปริมาณที่กำลังดีไม่มากไม่น้อยครับ เพราะถ้ามากกว่านี้มักจะเกิดอาการเหมือนกับที่คุณขวัญเจอมานั่นแหละครับ

ส่วนถ้าแบบผสมน้ำดื่มยาวผมคงแนะนำเป็น Black Grouse เหมือนกับพีทครับ แต่หาในบ้านเราน่าจะยากนิดหนึ่งครับ
ส่วน Chivas 18 Yo แนะนำให้ดื่มแบบไม่ผสมจะดีกว่าครับ ถ้ายังไม่ชินผสมไปบ้างก็คงพอดื่มยาวได้ครับ
ส่วนตัวแล้วไม่แนะนำให้ผสมครับ เพราะเกรงว่ามันจะเสียของอ่ะครับ
หลังๆ มานี่ผมเองถ้าลองแบบ Neat ผ่านก็จะไม่ลองแบบผสมต่อ เลยไม่กล้าให้คำตอบกับ Chivas 18 Yo แบบผสมครับ

-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ silentser

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 07:26:29 PM »
สวัสดีครับคุณพี่ ผมเป็นรุ่นน้องคุณ 10 ปี ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

ผมก็เข้าใจนะครับว่าดื่มแล้วเมาเร็ว ต้องผสมน้ำแต่ก็ผิดวิถีของ Single Malt เอาเป็นว่าผมไม่ว่ากันนะครับถ้าเข้าสู่วงการนี้ ผมเชื่อว่าเมื่อคุณได้ศึกษาได้ลิ้มลองต่อไปคุณจะค่อยๆลดน้ำที่เติมลงเองล่ะครับ นอกจากนี้ยังมี Single Malt บางตัวเหมือนกันที่ถ้าได้เติมน้ำเล็กน้อยจะยิ่งชูรสชาติออกมา (เช่น Singleton) ในจุดนี้ถ้าอยากก้าวไปข้างหน้าในสาย Single Malt ให้หาตัว Balvenie Double Wood จุดเด่นของตัวนี้คือ Balance ไม่มีจุดเด่น เอาไว้ดื่มเทียบกับตัวอื่นได้ง่ายกว่าครับ แล้ว character ตัวอื่นจะออกเลยครับ ลองหาดู  -0005

ดื่ม..อย่างรับผิดชอบ

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:08:48 PM »
 -0027 ยินดีต้อนรับ....ครับ -0027

ออฟไลน์ numm-aut

• ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:18:54 PM »
ยินดีต้อนรับ คุณขวัญครับ...ผม อัฐ คับ

อย่างที่เพื่อนๆ ในเวปบอกล่ะ..ว่า SM ต้องดื่มแบบเพียวๆ แบบไม่ผสมน้ำ... เพราะหากผสมน้ำแล้ว รสชาดจะอมเปรี้ยว เสียรสความเป็นSM เป้นอย่างมาก...

หาก ตั้งงบไว้ขวดละไม่เกิน 2500.- หากเป็นแสตมป์ไทย ก้อควรไม่พ้น....
Glenmorangie, Quinta Ruban
Suntory, Yamazaki 12-year-old
Laphroaig, 10-year-old
Ballantine's 17 year-old
Chivas 18 Yo
Maker's Mark, Bourbon

หากไม่เกี่ยงว่า ต้องเป็นแสตมป์ไทย จะมีให้เลือกเยอะมากๆๆ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 05:39:27 AM »

ยินดีต้อนรับครับ คุณขวัญ  -0029

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 08:53:46 AM »
สวัสดีตอนเช้าครับ  -0012

ขอเปลี่ยนคำถามเป็น เหล้าที่ดื่มผสมมิกซ์เซอร์ ละกันครับ แฮ่

เพื่อว่าจิบ sm สักสี่ห้าแก้ว แล้วอยากต่อ สลับมาดื่มเหล้าผสมมิกซ์เซอร์แทน (พอดีผมไม่ดื่มโซดา เลย เหล้า + น้ำ + นำแข็ง)
ลักษณะนั่งสังสรรค์กับเพื่อนฝูงยาว ๆ หน่ะครับ

ไม่จำกัด ตระกูล สแตมป์ ละกันครับ

ปกติดื่มแต่รีเจนซี่ เพื่อว่า พี่ ๆ มีแนะนำจะได้เปลี่ยนรสชาติบ้าง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 09:50:51 AM »
งั้นคงต้องเป็น Black Grouse คุ้มค่าเกินราคา ไม่ก็ Jameson ผมว่าก็ใช้ได้อยู่ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:06:16 AM »
ผมว่า Jack หรือ Jim Beam ก็ไม่เลวนะครับ -30
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:15:07 AM »

......ผมแนะนำ Old Parr ฮ๊าฟฟฟฟฟฟ... -0005
-0043 -0043 -0043

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:23:57 AM »
อั๊ยยะ ได้การละ วันศุกร์แห่งชาติ ขออนุมัติจากแฟน ได้ 1 ขวด
เมื่อไหร่จะเลิกงานเนี้ย เอิ๊กๆ  -04

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:38:09 AM »
ผมเสนอขวดนี้ครับ

Maker 's Mark

ราคาในห้างประมาณ 12XX