เมษายน 25, 2024, 08:39:55 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: กินเหล้าแล้วดูเถื่อน.....  (อ่าน 13967 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
กินเหล้าแล้วดูเถื่อน.....
« เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 04:54:28 PM »
เรื่องของเรื่องคือ  วันก่อนผมนั่งท่องเนทไปเรื่อยๆเพื่อหาร้านดินเนอร์เก๋ๆฮิปๆในกรุงเทพ  ปรากฏว่าตอนนี้เค้ากำลังนิยมดินเนอร์แกล้มไวน์
เปิดlinkเข้าไปดูcommentของหลายๆร้านก็พบว่าหลังๆที่หนุ่มสาวออฟฟิสนิยมหันมาดื่มไวน์นั้นเพราะว่ากินเหล้าแล้วมันดูเถื่อนเลยหันมาดื่มไวน์แทน เพราะดิ่มไวน์แล้วอิมเมจมันดูดีกว่า     

ในฐานนะคนที่ดื่มเหล้าเป็นอาหารหลักอย่างผมแล้วอ่านประโยคนี้เสร็จ มันจี้ดดดขึ้นมาในหัวใจจริงๆ 
คือผมเข้าใจนะว่าใครจะเลือกดื่มอะไรมันก็ขึ้นอยู่กับรสนิยมหรือตังค์ในกระเป๋า แต่เล่นบอกว่าดื่มเหล้ามันเถื่อนนี่จี๊ดดจริงๆ   
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ peetkung01

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: กินเหล้าแล้วดูเถื่อน.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 07:11:22 PM »
สุราหากว่าอยู่ในมือของผู้ไม่ดื่มก็ไม่ต่างอะไรไปจากน้ำอัมฤทธิ์สีเหลืองที่ทั้งขมทั้งฝาด
แต่หากว่าได้อยู่ในมือของจอมยุทธผู้ช่ำชองแล้วไซร์ แม้ว่ามันจะน้อยนิด ก็จะรู้ว่าพระนิพพานนั้นอยู่ไม่ไกลเลย
ถูกต้องไหมครับพี่ Chok

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:08:13 PM »
 -0030 ว่าแต่ว่าไวน์ที่เขาว่าหรูมันขวดล่ะเท่าไหร่กันเชียวครับ :no1:
ประเภท 3 ขวดพันแบบที่จัดรายการโปรโมทชั่นหรือปล่าวล่ะ  :no2:
พวกไร้สาระครับอย่างไปสนใจให้เสียอารมณ์ดีกว่าครับ ทุกอย่างมีข้อดี ข้อเสียในตัวของมันเองครับ
เครื่องดื่ม ALC ทุกอย่างมีทั้งประโยชน์และโทษครับ ถ้ารู้จักดื่มอย่างมีสติ และในปริมาณที่เหมาะสมมันก็ไม่ได้ต่างกันหรอกครับ -0004
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ silentser

• มักเหล้าคลับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:00:08 AM »
มันอยู่ที่การดื่มครับ ถ้าแก้วสวย รินเหล้าเล็กน้อย กินไม่ผสม มันก็ดูหรูครับ เกินแบบผู้ดี ผู้รู้ สนใจรสชาติ ผลคือการลิ้มลองประสบการณ์ใหม่ๆครับ

แต่ที่ดูแย่คือพวกเอามาผสมเนี่ยแหละ คือกินจะเอาเมา ไม่มีความรู้เลยว่ากินอะไรกันอยู่ ผลของการกินแบบนี้ก็เลยเมากลับบ้าน ซึ่งต่างจากแบบด้านบน

สังคมเขามองผลเป็นหลักครับ แบบที่สองเลยดูแย่ แล้วยิ่งบางคนไม่รับผิดชอบ ดื่มแล้วขับ ก็ยิ่งแย่เข้าไปอีก แต่ถ้าเราดื่มแบบแรกกัน ก็ไม่มีคนว่าหรอก
ครับ เพราะเราไม่ได้เอาเมา และคนที่จะดื่มแบบแรกได้เรียกว่าต้องผู้ใหญ่ระดับนึงละครับ เพื่อนผมยังเคยชมเลยว่า มันดูมีรสนิยม ไม่ได้น่าเกลียดอะไร
ดื่ม..อย่างรับผิดชอบ

ออฟไลน์ pantyboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:45:17 AM »
ผมว่าคนที่ให้ทัศนคตินี้คงเข้าใจอะไรผิดแน่ คงลืมไปว่า ทั้งเหล้าทั้งไวน์ทั้งเบียร์นี่ มันก็อยู่ของมันเฉยๆนาครับ คนกินน่านแหละที่มันเถื่อนเอง ลองถ้าคนมันเถื่อน กินอะไรก็เถื่อนหมด ต่อให้ไวน์ขวดเป็นแสนด้วย จริิงมั้ยครับ 555 -0059

ออฟไลน์ silentser

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 11:45:59 AM »
ผมว่าคนที่ให้ทัศนคตินี้คงเข้าใจอะไรผิดแน่ คงลืมไปว่า ทั้งเหล้าทั้งไวน์ทั้งเบียร์นี่ มันก็อยู่ของมันเฉยๆนาครับ คนกินน่านแหละที่มันเถื่อนเอง ลองถ้าคนมันเถื่อน กินอะไรก็เถื่อนหมด ต่อให้ไวน์ขวดเป็นแสนด้วย จริิงมั้ยครับ 555 -0059
เห็นด้วยครับ
ดื่ม..อย่างรับผิดชอบ

ออฟไลน์ peetkung01

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:00:10 PM »
ผมก็ว่างั้นคับพี่

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:26:39 PM »
     -11
   ผมกินแล้วออกแนวหื่นนิดๆอ่ะ -021

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 12:52:09 PM »
ถั่วต้มน่ะฮ้าฟฟฟฟ

เห็นด้วยกับคุณ Silentser ด้วยเช่นกันครับ ถ้าเราดื่มเหล้าแบบเพื่อค้นหา หาแก้วสวยๆ มาใส่
แล้ววางท่าแบบที่พวกดื่มไวน์เขาทำ เช่นจิบทีละนิด รินทีละน้อย มันก็ดูดีได้เหมือนกันครับ -0003

อย่างเนี๊ยะก็ดูคุณชายได้ -30

ข้อสำคัญที่สุดคือ สำนึกดี และดื่มอย่างรับผิดชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2012, 01:03:44 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 06:14:21 PM »
ผมยอมเถื่อนครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ Kobkiat_ta

• ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 10:23:00 AM »
ผมยอมเถื่อนครับ

ผมก็ยอมเถื่อนเหมือนคุณตือนะครับ
แต่ผมว่าถ้าเราดื่มแบบ Neat หรือ On the rock แล้วนั่งที่เคาท์เตอร์ บาร์ มันก็ดูมีรสนิยมดีนะครับ
เพื่อนผมยังเคยบอกเลยว่าดื่มแบบนี้ดูน่าสนใจดีอ่ะ
สุดท้ายผมว่าเราดื่มอะไรก็คงไม่สำคัญมั้งครับ เพราะถ้าเราดื่มไวน์แต่เมาไม่รู้เรื่องก็คงดูน่าเกลียดกว่ากินเหล้าแล้วไม่เมานะครับ
A good whisky has plenty of character.

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 08:53:16 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นดีๆ 

ผมเองก็ขอเถื่อนต่อไปจนกว่าจะดื่มไม่ไหวครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 08:57:41 PM »
จะเหล้าจะไวน์ ดื่มยังไงก็ได้ครับ ขออย่าเลื้อนพอครับ อันนี้รับไม่ไหว -0028
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:42:44 PM »
ผมก็ขอเถื่อนตามแนวอีกคนครับ -0040
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:57:40 AM »
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1328333962&grpid=01&catid=&subcatid=

กระแสยังคงแรงไม่มีตกจริงๆ

ออฟไลน์ nad

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 03:49:18 PM »

ผมเห็นด้วยกับทั้งสองท่านครับ มันอยู่ที่_สันดา..คนดื่มมากที่สุด
ผมเคยไปงานเลี้ยงชั้นสูงใส่สูทผูกไท ดี่มไวน์แสนจะเท่ นั่นแหละตัวดี พอเมาได้ที่หน่อย
he สันดา..เิริ่มออกลาย ความถ่อยมาเียือน ต่อมหลี๋..แตก แล้วก็ she -0028 เมาไม่รู้สึกตัว
อยากจะขับรถกลับบ้าน ขนาดขับลงที่จอดรถยังย้อนศรเลย แล้วจะมาหาว่าดื่มเหล้าแล้ว..เถื่อน (ถุ_ย)

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 11:25:28 PM »

.....เถื่อนๆนี่แบบตบจูบ...ตบจูบหรือเปล่าครับ...อิอิ
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:02:10 AM »
เรื่องของเรื่องคือ  วันก่อนผมนั่งท่องเนทไปเรื่อยๆเพื่อหาร้านดินเนอร์เก๋ๆฮิปๆในกรุงเทพ  ปรากฏว่าตอนนี้เค้ากำลังนิยมดินเนอร์แกล้มไวน์
เปิดlinkเข้าไปดูcommentของหลายๆร้านก็พบว่าหลังๆที่หนุ่มสาวออฟฟิสนิยมหันมาดื่มไวน์นั้นเพราะว่ากินเหล้าแล้วมันดูเถื่อนเลยหันมาดื่มไวน์แทน เพราะดิ่มไวน์แล้วอิมเมจมันดูดีกว่า     

ในฐานนะคนที่ดื่มเหล้าเป็นอาหารหลักอย่างผมแล้วอ่านประโยคนี้เสร็จ มันจี้ดดดขึ้นมาในหัวใจจริงๆ 
คือผมเข้าใจนะว่าใครจะเลือกดื่มอะไรมันก็ขึ้นอยู่กับรสนิยมหรือตังค์ในกระเป๋า แต่เล่นบอกว่าดื่มเหล้ามันเถื่อนนี่จี๊ดดจริงๆ   

ใจร่มๆครับท่านchoke
คติของคนเถื่อนเมืองเพชร แนะไว้ว่า
"ถ้าปมนั้นแก้ได้ อย่าใช้กรรไกรตัด-0023
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • Wine & Vinyl
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:12:22 AM »
-0030 ว่าแต่ว่าไวน์ที่เขาว่าหรูมันขวดล่ะเท่าไหร่กันเชียวครับ :no1:
ประเภท 3 ขวดพันแบบที่จัดรายการโปรโมทชั่นหรือปล่าวล่ะ  :no2:
พวกไร้สาระครับอย่างไปสนใจให้เสียอารมณ์ดีกว่าครับ ทุกอย่างมีข้อดี ข้อเสียในตัวของมันเองครับ
เครื่องดื่ม ALC ทุกอย่างมีทั้งประโยชน์และโทษครับ ถ้ารู้จักดื่มอย่างมีสติ และในปริมาณที่เหมาะสมมันก็ไม่ได้ต่างกันหรอกครับ -0004

ขออนุญาตเห็นด้วยครับท่านเก่ง  -0023
เคยได้ยินคนเถื่อนชาวสก๊อตกล่าวเอาไว้นานแล้วเหมือนกันว่า
"เคล็ดลับความสุขของพวกเราชาวคนเถื่อน ไม่ได้อยู่ที่ได้ดื่มสิ่งที่ตัวเองชอบ
แต่อยู่ที่ชอบสิ่งที่ตัวเองดื่ม"  -0014
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 10:16:13 AM »
คุณ CAAD2 แวะมาพร้อมกับฝากคำคมไว้ เยี่ยมจริงๆ ครับ -0022