เมษายน 26, 2024, 01:59:09 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: MONKEY SHOULDER  (อ่าน 27645 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
MONKEY SHOULDER
« เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:02:30 AM »
ตัวนี้เป็นสินค้าที่โรงกลั่นWilliam Grantผู้ผลิตรายใหญ่ในวงการเหล้าเข็นออกมาโดยมีจุดขายคือเป็นTRIPLE MALT SCOTCH WHISKY ซึ่งยังไม่มีใครทำ
maltที่นำมาผสมในตัวนี้จะมาจากแหล่งspeysideทั้งหมดซึ่งประกอบด้วยGLENFIDDICH,BALVENIE,KININVIEนำมาผสมและทำการผลิตแบบsmall batch
ซึ่งอย่างที่ทราบกันดีว่าglenfiddichเป็นเหล้าSMที่ขายดีเป็นอันดับต้นๆของโลกซึ่งเป็นที่ยอมรับกันอย่างกว้างขวาง(บางข้อมูลบอกขายดีที่สุดในโลก)
BALVENIEยี่ห้อนี้สมาชิกเราคงรู้จักกันดีเหมือนกันแต่เจ้านี้มีความพิเศษอยู่คือเค้ายังใช้วิธีการผลิตแบบfloor maltingsอยู่      (floor maltingคืออะไรมีอธิบายต่อครับ)
KININVIEเจ้านี้มาแหวกแนวกว่าเพื่อนเพราะเป็นโรงใหม่ที่ถูกตั้งขึ้นในปี1990 และเจ้านี้แทบไม่เคยผลิตเหล้าของตัวเองออกมาเลยนอกจากเหล้าที่ชื่อHAZEL WOODที่ออกมาแบบจำกัดส่วนหน้าที่หลักของโรงนี้คือทำการblend maltส่งให้william grantเท่านั้น
FLOOR MALTINGคืออะไร
Floor maltingคือวิธีการใช้พลั่วที่ทำมาจากไม้ทำการกลับmaltทุกๆ8ชั่วโมงเพื่อที่จะให้ตัวmaltนั้นแห้งสนิทก่อนที่maltเหล่านั้นจะถูกนำไปใช้ในกระบวนการถัดไป(laphroaigเองเค้าจะเอาถ่านหินเลน(peat)มาเผาเพื่อรมควันmaltให้มีกลิ่นในขึ้นตอนfloor maltingนี้ครับ)
 ในปัจจุบันโรงกลั่นใหญ่ๆเค้ามักจะใช้เครื่องจักรแทนแรงงานคนเพราะการทำfloor maltingแบบดังเดิมนั้นจะส่งผลให้ผู้ที่ทำงานเกิดการเหนื่อยและเมื่อยล้าเป็นอย่างมากโดยเฉพาะการเกิดการปวดบริเวณไหล่ที่มาจากการใช้พลั่วไม้  ซึ่งอาการปวดเมื่อยบริเวณที่หัวไหล่นั้น คนที่ทำงานในโรงกลั่นเค้าจะเรียกอาการดั่งกล่าวว่าmonkey shoulder   

สี                       ออกแนวสีทองออกไปทางเข้มนิดๆ
กลิ่น                  ผลไม้ที่ออกแนวเปรี้ยวหวาน,วนิลา,น้ำผึ้ง,กลิ่นเย็นๆสบายๆสดชื่น
รสชาด               หวาน,เปรี้ยวเล็กน้อย,นิ่ม,ลื่นปรี้ด,ออกแนวเบาๆบางๆ(บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ)
จบ  จบสั้น ไม่เหลืออะไรไว้เท่าไหร่ แต่ยังคงมีความหวาน,วนิลาคงเหลืออยู่ในปาก    (ถ้าพี่เก่ง,พี่piboon,น้องไนท์มีเพิ่มเติมก็ช่วยด้วยครับ)
สรุป
ตอนชิมผมแอบเห็นภาพGlenmorangie    originalแต่เป็นversionที่เบาบางกว่า  แต่กลับมีbalancingกับtextureที่ลงตัวในตามแบบฉบับของเค้าเอง
ตัวนี้อาจจะไม่เหมาะที่จะนำมาดื่มแบบneatเพื่อผ่อนคลายซักเท่าไหร่เพราะเค้าไม่ค่อยจะมีความอโรม่าหรือความรู้สึกที่ชวนให้ลุ่มหลงเหมือนตัวอื่นๆ(ในกรณีนี้ผมนำไปเปรียบเทียบกับblended maltตัวที่เราคุ้นเคยอย่างgreen lable)ซึ่งตรงกับconceptของตัวนี้ที่ถูกทำมาเพื่อดื่มแบบผสมมากกว่าดื่มแบบneat   (ข้อนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ)
ผมว่าตัวนี้เหมาะสำหรับงานpartyแบบหลุดโลกซะมากกว่า    หาข้อมูลเพิ่มเติมก็พอว่าเจ้าตัวนี้ถูกนำไปใช้เป็นส่วนผสมcocktailเกือบทั้งหมด
แต่ติดที่ตัวนี้หาเข้ามือได้ยากไปนิด ถ้าหาได้ง่ายๆก็น่าจะเหมาะนำมาติดบ้านเอาไว้ผสมนั่งดื่มกับเพื่อนฝูงเฮฮาคงจะดีไม่น้อย
วันมีตติ้ง ผมเอาตัวนี้ไปครับ รับรองว่าทุกท่านได้ชิมกันทั่วหน้าแน่นอนครับ
รูปด้านล่างคือรูปที่เวลาเค้าทำfloor maltingครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: MONKEY SHOULDER
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:24:11 AM »
นานๆ รีวิวทีก็มีทีเด็ดนะครับคุณโชค

ขอเสรอข้อมูลครับ โรงกลั่นใหญ่ๆ ส่วนมากจะไม่ทำ malt เองครับ จะนิยมซื้อมาอีกทีครับทำให้ประหยัดต้นทุนไปหลายอย่างครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:26:03 AM »

.......รีวิวเยี่ยมครับ...คุณโชค.....ทั้งที่มาที่ไป....ผล....และคำแนะนำ.....ครบเครื่องครับ....... -11 -11

.......ติดตรง KININVIE นะครับ....ไม่งั้นได้เกิดการลอง Blended Malt แบบ มั่วๆดูบ้าง.... :angry2: :angry2:....... -0042 -0042
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:39:39 AM »

.......รีวิวเยี่ยมครับ...คุณโชค.....ทั้งที่มาที่ไป....ผล....และคำแนะนำ.....ครบเครื่องครับ....... -11 -11

.......ติดตรง KININVIE นะครับ....ไม่งั้นได้เกิดการลอง Blended Malt แบบ มั่วๆดูบ้าง.... :angry2: :angry2:....... -0042 -0042
วันมีตติ้ง ลองเอาทุกตัวที่มีมาผสมกันมั้ยครับพี่PIP ตอนผมไปเหนือพี่เก่งแกลองแล้ว  (แต่เอาน้องสาหร่ายใส่นิดเดียวพอนะครับเพราะกลิ่นเค้าแรงเหลือเกิน)
ผสมเสร็จ เก็บไว้ส่วนนึงแล้วส่งไปให้พี่เก่งชิม  :shoot:
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:43:24 AM »

วันมีตติ้ง ลองเอาทุกตัวที่มีมาผสมกันมั้ยครับพี่PIP ตอนผมไปเหนือพี่เก่งแกลองแล้ว  (แต่เอาน้องสาหร่ายใส่นิดเดียวพอนะครับเพราะกลิ่นเค้าแรงเหลือเกิน)
ผสมเสร็จ เก็บไว้ส่วนนึงแล้วส่งไปให้พี่เก่งชิม  :shoot:

......ผมว่าสำหรับผมนั้นแค่กินให้ครบทุกตัว......ก็หาทางกลับบ้านไม่ถูกแล้วฮ๊าปปปปปป......... -0077 -0077

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:04:20 PM »
เออ... -0062
เพิ่งจะเอาทุกตัวที่คุณ pip ให้มาผสมรวมกันในขวดใหม่ง่ะ แต่ว่ายังมีกลิ่นยาหม่องติดอยู่เลย -0041
ก็ว่าจะเอาน้องสาหร่ายดับกลิ่นยาหม่อง ได้ผลคืบหน้ายังไงจะมารายงานนะฮ้าฟฟฟฟฟ -0002
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:19:10 PM »
เออ... -0062
เพิ่งจะเอาทุกตัวที่คุณ pip ให้มาผสมรวมกันในขวดใหม่ง่ะ แต่ว่ายังมีกลิ่นยาหม่องติดอยู่เลย -0041
ก็ว่าจะเอาน้องสาหร่ายดับกลิ่นยาหม่อง ได้ผลคืบหน้ายังไงจะมารายงานนะฮ้าฟฟฟฟฟ -0002

......ให้ผมจัดส่งให้ใหม่ดีกว่าครับ.........เดี๋ยวจะเป็นอันตรายต่อสุขภาพได้ได้นะฮ้าฟฟฟฟฟ..... -0016

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:57:58 PM »
ไม่เป็นไรฮ้าฟฟฟ เกรงใจฮ้าฟฟฟ ไว้ผมหาหนูทดลองแถวๆ นี้แบบไม่บอกล่วงหน้าเป็นอะไรดีก่า -0004
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 04:29:19 PM »
ขอบคุณคุณโชค สำหรับรีวิวเหล้าที่ผมตามหามานาน....ดีใจจังจะได้ลองในวันศุกร์หน้านี้แล้ว 023 -0021
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 04:51:21 PM »
ไม่เป็นไรฮ้าฟฟฟ เกรงใจฮ้าฟฟฟ ไว้ผมหาหนูทดลองแถวๆ นี้แบบไม่บอกล่วงหน้าเป็นอะไรดีก่า -0004
เฮียไพบูลย์หราค๊าบ ????
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ pip

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:18:08 PM »

.......ใครอายุน้อยๆน่าจะร่างกายแข็งแรง.........เหมาะสมกับการทดลองมากๆนะฮ้าฟฟฟฟฟ........... 023

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:07:31 PM »

.......ใครอายุน้อยๆน่าจะร่างกายแข็งแรง.........เหมาะสมกับการทดลองมากๆนะฮ้าฟฟฟฟฟ........... 023
เดี๋ยวก็รู้  -0003

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 01:49:39 AM »
 :pray: :pray: :pray:
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ ole

• ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 03:29:53 AM »

เดี๋ยวก็รู้  -0003

หนู (ไนท์) ทดลอง แน่ๆ ครับ   :no1:

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:55:42 PM »
อ่านแล้วน่าหามาครอบครองครับผม...ขอบคุณมากครับผม -0029
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 05:12:40 PM »
ตัวนี้ผมได้ลองของคุณโชคแล้วประทับใจมากๆ ครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ top

• ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:52:21 AM »
ได้ลองวันมีทติ้งแล้ว :cry5:
      ชอบครับ กลิ่นสดชื่น  ผมว่าจะเด่นตรง balance ดื่มลื่นคอดี  -0024

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:12:02 PM »
ขอขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหลังจากได้ลองของคุณโชคมาครบปีพอดี จนกระทั่งมีเป็นของตัวเอง แถมลองไปเรื่อยๆ จนเหลือติดก้นขวดแล้ว :smile6:
วันนี้ขอเอามาเล่าสู่กันฟังบ้างก็แล้วกันนะครับ เช่นเคยครับตามประสาลิ้นบ้านๆ เหมือนเช่นทุกครั้งครับ -0023

เริ่มต้นที่สีออกไปทางเหลืองทองเข้มๆ ที่เรียกกันว่าทองอำพัน หรือ Amber นั่นแหละครับ
ขาขนาดกลาง ไหลไม่เร็ว แต่ก็ไม่ช้า
กลิ่นค่อนไปทางผลไม้รสเปรี้ยว เจือน้ำผึ้ง จับ Oak ได้พอควร เย็นๆ สบายๆ เจือด้วยกลิ่นน้องแอลนิดๆ ไม่มากครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:22:21 PM »
ต่อกันที่รสชาติบ้างนะครับ สารภาพก่อนว่าจำรสชาติครั้งแรกที่ลองของคุณโชคไม่ได้แล้วเพราะนานมาครับ
จำได้แค่ว่าค่อนข้างประทับใจจนต้องหามาลองซ้ำอีกสักรอบครับ
ว่าแล้วก็มาว่ากันที่ประสบการณ์ตรงครั้งนี้แบบมีเวลาสักหน่อยดีกว่าครับ
เปรี้ยวๆ หวานๆ อมควันนิดหน่อย burn อยู่พอควร จบแบบจะว่าแห้ง ก็ไม่แห้ง ฉ่ำก็ไม่ฉ่ำ เหมือนกับว่ามันน่าจะมีอะไรต่อแต่มันก็ไม่มีครับ
บอกไม่ถูก รวมๆ แล้วน่าจะเป็นอย่างที่คุณโชคว่าไว้คงต้องเอาไปทำเป็นพวก Cocktail มากกว่าครับ
ถ้าให้ดื่มแบบ Neat มันก็พอได้ แต่มันเหมือนกับไม่สุดครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:28:18 PM »
After Taste จัดว่าค่อนข้างสั้นไปนิด รู้สึกเหมือนมันค้างๆ คาๆ อย่างบอกไม่ถูก
แต่ก็มีกลิ่นตีกลับออกมาของพวกวนิลา Oak  อยู่พอควร เมื่อดื่มน้ำเย็นๆ ตามลงไปก็ให้ความหวานติดปลายลิ้นอยู่พอประมาณครับ
รวมๆ สำหรับผมให้ดื่มแบบ Neat ก็พอได้ ลื่นดีครับ แต่มันเหมือนไม่ค่อยสุดถ้าจะให้ต่อแก้วที่สองหรือสามนี่เฉยๆ มากกว่าครับ
เหมาะไว้ขั้นเวลาก่อนไปดื่มแก้วอื่นต่อไปมากกว่าครับ

ปล. ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ -0023