เมษายน 29, 2024, 04:46:10 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ พึ่งเริ่มครับ  (อ่าน 29780 ครั้ง)

ออฟไลน์ bope

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +2/-0
สมาชิกใหม่ พึ่งเริ่มครับ
« เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:53:10 PM »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่นะครับ (ใหม่ทุกเรื่องเลยครับ)

ผมชื่อ ฐา ครับ

อายุ 26 ครับ

กินเหล้า ไม่ค่อยเป็นครับ ผมกินเหล้าไม่บ่อยเพื่อนน้อย (ปวช มีแต่ผู้หญิง / มหาลัย คอมธุรกิจ ก็มีแต่ผู้หญิง เค้าไม่ค่อยกินเท่าไหร่) ยิ่งเหล้าผสมน้ำ/โซดา นี่ไม่ได้เลยครับ มันจืดชอบกล
ชอบกินแต่ไม่ผสม กินทีไรเมาแล้วอาเจียนทุกที ผมค่อนข้างกินหนัก ถี่ คุยน้อย ยกไว หรืออาจเพราะคออ่อน กินกับเพื่อนล้มก่อนทุกที
ผมอยู่ไกลเมืองครับ ภาคเหนือ หลังจากเรียนจบมาทำงานที่บ้าน(นอก) เลยไม่ได้สัมผัสอะไรซักเท่าไหร่

กินเบียร์ ไม่ค่อยได้ เพราะไม่ค่อยชอบรสขม กินแบบจิบไปเรื่อยๆ ผมก็ทำไม่ได้อีกครับ กินแบบซด 2 - 3 ที หมดแก้วแล้ว กินแบบธรรมดาไม่ได้ครับ ค่อนข้างเป็นนิสัยส่วนตัว

ผมพึ่งเริ่มศึกษาเรื่องเหล้ามากขึ้นจากการอ่าน เย็นย่ำก็ร่ำสุรา และจากบอร์ดนี้ ตั้งแต่ประมาณปลายปีที่แล้ว เห็นพวกคุณคุยกันและอธิบายทำให้อยากลิ้มลองบ้างจนอดไม่ไหว

ช่วงก่อนน้านี่กิน ว๊อดก้า จิน เตกีล่า รัม แต่คนแถวบ้านเค้าไม่รู้จัก กินกันไม่เป็น บอกว่าแรงไป (ผมว่าเหล้าเถื่อนที่กินกันน่าจะแรงกว่าอีก 555)

>>Single Malt<< เห็นมีคนนิยมมาก เลยอยากลองบ้าง มองอยู่ 3 ตัว ช่วยแนะนำทีครับ แบบคนไม่เคยลองกิน กินละกลิ่นไม่แปลกมากเกินไป

GLENMORANGIE   10 Years
GLENFIDDICH  12 Years
THE GLENLIVET  12 Years
และ ที่ไม่ใช่  Single Malt แบบที่มองๆ อยู่
Johnnie Walker Green Label 15 Years

อีกอย่างครับ เรื่องศัพท์เฉพาะ  บาดคอ  นุ่ม กลิ่นควัน รสหวาน/เปรี้ยว ฉ่ำ แห้ง หลายอย่างที่ผมไม่เข้าใจ
ผมกินเหล้าไม่เคยคิดถึงรสมันมาก่อนจริงๆ กินเพื่อเมามาตลอด อยากได้คำอธิบายมั่งจัง ถ้าไม่เป็นการรบกวนครับ

ช่วงเทศกาล ญาติผมชอบกิน Red ผสมโซดา พอจะมีเหล้าผสมโซดา แนะนำบ้างมั้ยครับ จะซื้อไปเปิดปีใหม่ไทยซะหน่อย แบบราคาไม่เกิน Green Label นะครับ

เรื่องหาซื้อผมอาศัยหาซื้อตามอินเตอร์เน็ต เพราะอยู่ไกลแหล่งมาก แต่ความหลากหลายของชนิดเหล้า ค่อนข้างน้อยไปหน่อย

ผมใหม่จริงๆ ไม่รู้จะดูอายุมากไปรึเปล่า ตั้ง 26 แล้วพึ่งมาศึกษาเรื่องการกินเหล้า

ยังไงก็รบกวน ให้คำแนะนนำด้วยนะครับ ผมรู้น้อย ถ้าถามมากก็อย่าว่ากันนะครับ

กราบขอบคุณ และกราบสวัสดีทุกท่าน ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ole

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
Re: สมาชิกใหม่ พึ่งเริ่มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 10:40:45 PM »
 -31 เข้ามาต้อนรับครับ.... -31 ส่วนรายละเอียดต่าง ๆ ให้เพื่อนผู้มีประสบการณ์เข้าตอบครับ....  -0019

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 11:05:20 PM »
สวัสดีครับ ผมชื่อไนท์ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ -0029

ผมเลือก Glenmorangie 10Yo ครับพี่ฐา ถ้าเริ่มกินใหม่ๆนะครับ

ถ้าเหล้าผสมโซดาผมไม่สันทัดครับ แต่ที่กินละชอบก็ (Double)Black Label กับ Dewars 12 Yo ครับผม -0023
I'm waited on the line of green and blue.

ออฟไลน์ silentser

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 11:39:32 PM »
สวัสดีครับ ผม silentser สมาชิกหมาดๆเมื่อต้นปีครับ แต่ผมเป็นรุ่นน้อง

ผมมีอีกทางเลือกครับ ถ้ายังเลือกเหล้าไม่ถูก ให้ไปที่ ASIA BOOK หรือ Kinokuniya ครับ มันจะมีหนังสือพวก Whisky Classified ราคาก็เกือบๆพัน จะคล้ายๆคู่มือ มีบอกประวัติ คาแรกเตอร์ของเหล้าแต่ละยี่ห้อ ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีนะครับ ได้เข้าใจง่ายขึ้น เป็นคู่มือพกพา เป็นตำราในการเทียบ เล่มเดียวใช้จนตาย ถูกกว่าซื้อเหล้ากินอีก ส่วนตัวผมอ่านเล่มนี้อยู่ครับ http://www.whiskyclassified.com/

อีกทางหนึ่งสลับควบคู่กันไปคือ ไปตามผับแล้วลองสั่งมาชิมครับ 1000 บาท ชิมได้ประมาณสามยี่ห้อครับ (ยี่ห้อที่พบได้ทั่วไป) ชิมแบบนี้ดีกว่าซื้อมาทีละขวดครับ ถูกใจขวดไหนค่อยซื้อครับ

สำหรับเหล้าสามตัวนั้น ผมคิดว่าตัวไหนก็ได้อะครับ ไม่มียี่ห้อที่ดีที่สุด มีแต่ที่ชอบมากที่สุด ส่วนตัว จุดเริ่มต้นที่ดีควรจะเป็น Balvenie Double Wood ครับ เพราะมีความ balance ไม่มีจุดเด่น ชิมเพื่อเทียบความต่างได้ง่ายกว่า หรือไม่ก็ลองจากย่าน SPEY SIDE ในที่นี้คือ Glenlivet ครับ เพราะมีความนุ่มนวลมากที่สุด ดื่มง่าย เมื่อเริ่มซาบซึ้งค่อยไป Highland มีเข้มข้นขึ้นครับ

อย่าลืมซื้อแก้วบรั่นดีมาใช้นะครับ จะสัมผัสกลิ่นได้ดีขึ้น แต่ถ้ามีงบประมาณก็ควรจะเป็นแก้วรูปหยดน้ำ แต่ราคาไม่น่าคบหาเลย
ดื่ม..อย่างรับผิดชอบ

ออฟไลน์ peetkung01

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 12:14:11 AM »
สวัสดีเช่นกันคับ ผม peetkung คับ เป็นรุ่นน้องมากๆอยู่
ผมก็เห็นเช่นเดียวกับท่าน silentser นะคับ แต่แถวๆที่ผมอยู่นี่ ช็อตละ 60 เองคับพี่
ที่เคยลองผ่านมาก็พื้นๆแหละคับจำพวก ตัวล่าสุด }jack coke 55+ แจ๊คผสมโค๊กออกมาใหม่น่าสนใจดีนะคับสำหรับสาวๆ{ ลองดู
jim beam black
baliantine 12 yo
Green + Gold
Maker Marker(ถูกป่าวเนี่ย)
(Double)Black Lable
และอีกหลายตัวที่นึกไม่ออก แต่ลองไปแล้ว
หากแวะผ่านมาเรียกผมด้วยเน้อ ยินดีที่ได้รู้จักกับท่านพี่ทั้งหลายเด้อคับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 12:19:56 AM »
สวัสดีเช่นกันคับ ผม peetkung คับ เป็นรุ่นน้องมากๆอยู่
ผมก็เห็นเช่นเดียวกับท่าน silentser นะคับ แต่แถวๆที่ผมอยู่นี่ ช็อตละ 60 เองคับพี่
ที่เคยลองผ่านมาก็พื้นๆแหละคับจำพวก ตัวล่าสุด }jack coke 55+ แจ๊คผสมโค๊กออกมาใหม่น่าสนใจดีนะคับสำหรับสาวๆ{ ลองดู
jim beam black
baliantine 12 yo
Green + Gold
Maker Marker(ถูกป่าวเนี่ย)
(Double)Black Lable
และอีกหลายตัวที่นึกไม่ออก แต่ลองไปแล้ว
หากแวะผ่านมาเรียกผมด้วยเน้อ ยินดีที่ได้รู้จักกับท่านพี่ทั้งหลายเด้อคับ
อยากย้ายไปอยู่บ้างจัง แถวไหนครับเนี่ย

เพิ่มเติมเหล้า Blened ที่น่าสนใจในบ้านเราคือ Dimple, Justin & Brook, และก็ Jameson ครับ

ออฟไลน์ bope

• *
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 12:32:42 AM »
ขอบคุณทุกท่านที่ออกมาต้อนรับครับ

อย่างที่บอกครับ ผมทำงานอยู่บ้านนอก ไกลเมืองเลยไม่มีผับ

ไปหาที่ชิมไม่ได้ ข้อมูลก็หาได้แค่ในอินเตอร์เน็ตเท่านั้นครับ

จะซื้อก็ผ่านอินเตอร์เน็ต ต้องพึ่งข้อมูลจากทุกท่านแล้วหละครับ

-0021

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 01:13:14 AM »
สวัสดีครับ ผม อัฐ คับ .....ยินดีต้อนรับ คุณฐา คับ

GLENFIDDICH  12 Years เหมาะกับคนเพิ่งหัดดื่มSM คับ

หากชอบดื่มเหล้าผสมโซดา ก้อคงต้องเป้นตระกูลJW (ไม่ Red ก้อ Black) หากราคาเกินกว่านี้ ควรดื่มผสมน้ำ หรือ on the rock ดีกว่า -30
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 01:24:11 AM »
สามคน แนะนำไม่เหมือนกันสักคนๆ สรุปคุณ bope ดื่มตัวไหนก่อนก็ดีแหละครับ เพียงแต่จำให้ได้ว่าแคว้นไหน รสชาติเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ top

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:16:53 AM »
ยินดีต้อนรับครับ
   -21

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:25:14 AM »

สวัสดีครับคุณฐา

คุณฐาเป็นสมาชิคอายุน้อย...ยังมีเวลาร่ำสุราอีกยาวนาน

เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:49:56 AM »
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่คุณฐาครับ ทั้ง3ตัวที่คุณฐาแนะนำมานั้นเหมาะกับการเริ่มทั้ง3ตัวเลยครับ แต่ถ้ามองเรื่องราคาแล้วผมแนะนำGLENMORANGIE   10 Yearsครับ

ว่าแต่คุณฐาอยู่แถวไหนครับ เผื่อมีเพื่อนสมาชิกทราบแหล่งจัดซื้อบริเวณที่คุณฐาอยู่
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:03:26 AM »
ยินดีต้อนรับครับ คุณฐา สมาชิกใหม่ ส่วนตัวผมแนะนำว่าให้เลือกตัวที่อยู่ในงบประมาณที่พอรับได้ และหาได้ง่ายที่สุดก่อนครับ
ทั้งสี่ตัวถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ รสชาติกำลังเหมาะที่จะเริ่มเข้าสู่ทางสายมารครับ
ถ้าอยากลอง SM ขอให้ตัด JW Green ออกไปก่อนครับ เพราะเป็น Vatted Malt มีการปรุงแต่งเยอะครับ
สิ่งสำคัญอีกอย่างจากพฤติกรรมการดื่มของคุณฐา ผมว่าต้องปรับเปลี่ยนก่อนเลยครับ
การดื่มให้ได้รสชาติหรือกลิ่นของ SM นั้นเหมือนกับการเสพครับ แนะนำให้อ่านวิธีดื่มจาก blog เย็นย่ำฯ ตามลิ้งค์นี้เลยครับ
http://langmatong.blogspot.com/2010/09/blog-post_1779.html
http://langmatong.blogspot.com/2010/09/whisky-whisky.html
ค่อยๆ ศึกษากันไปครับทางสายนี้ยังอีกยาวไกล และเปลืองทรัพย์เป็นอย่างยิ่งครับ
ถ้ามีข้อสงสัยเรื่องไหนก็โพสถามกันได้เลยครับ

ส่วนเรื่องเหล้าที่จะไปเปิดช่วงปีใหม่ไทย ถ้าพอหาได้ผมแนะนำ Dewar's White Label ไม่ก็ขยับไปที่ Dewar's 12 Yo ครับ
รับรองได้ว่าไม่ผิดหวังแน่นอน และจะลืมเจ้าพ่อตลาดอย่าง JW แน่ๆ ครับ

ปล. คุณฐา อยู่ภาคเหนือนี่อยู่แถวไหนครับ ผมเองก็อยู่บ้านนอกเหมือนกันครับ แถวบ้านผมก็หาซื้อเหล้ายากอยู่ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:44:15 AM »

......ยินดีต้อนรับครับ..... :cheer:

......SM 3 ตัว.....สำหรับผมตัวไหนก็ได้ครับ......เพราะสุดท้ายแล้วก็ไม่พ้นต้องลองทั้ง 3 ตัว อยู่ดี.....และจะมีตัวที่ 4 ที่ 5 .......ต่อไป :laugh1: :laugh1:

-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:18:59 AM »

......ยินดีต้อนรับครับ..... :cheer:

......SM 3 ตัว.....สำหรับผมตัวไหนก็ได้ครับ......เพราะสุดท้ายแล้วก็ไม่พ้นต้องลองทั้ง 3 ตัว อยู่ดี.....และจะมีตัวที่ 4 ที่ 5 .......ต่อไป :laugh1: :laugh1:

ถั่วต้ม... -0004 -0004 -0004
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:37:00 AM »

ซึ่งตอนนี้พี่pipถึงขวดที่หลักร้อยไปแล้วครับ -0027
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ spoon

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +14/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:55:02 AM »
ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณฐา

ผมปูนครับ  อายุ 34 ครับ

ผมก็เริ่มศึกษาได้ไม่นานเหมือนกันครับ   เมื่อก่อนผมก็กินแบบคุณฐานี้แหละครับ  กินเอาเมา 555

ปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่ครับเมื่อกินกับเพื่อน  แต่พอจะกิน SM ก็ต้องเปลี่ยนครับ  และส่วนใหญ่ตอนกิน SM ก็จะกินคนเดียวครับ

ส่วนเรื่อง SM ที่ให้เลือกนั้นเห็นด้วยกับคุณเก่งครับ  เอาตามสะดวกก่อนคับ  แต่ถ้าสะดวกทุกตัว

ผมว่า GLENFIDDICH  12 Years ก็ OK ครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:12:45 AM »
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

ผมชื่อตือครับ

สำหรับวิธีการดื่มที่ถูกต้องตายตัวนั้นผมคิดว่าไม่มีครับ แต่การดื่มให้ได้รสชาติมากที่สุดนั้นมีครับ ที่ต้องบอกอย่างนี้นั้นเป็นเพราะการได้รสชาติมากที่สุดอาจจะไม่ได้อร่อยที่สุดสำหรับเราเสมอไป

แรกเริ่มการทำความรู้จักกับเหล้านั้น ผมแนะนำให้ลองอ่าน Link ของพี่เก่งครับ และหาข้อมูลเพิ่มเติมได้จากใน web นี้ครับ รับรองว่าข้อมูลที่พวกเราช่วยกันหามาจนถึงวันนี้เป็นประโยชน์กับคุณฐาแน่นอนครับ -30

ส่วนจะลอง SM ตัวแรกคิดว่าทั้ง 3 ตัวนั้นมีรสชาตต่างกันตรงนี้ขึ้นอยู่กับความคุ้นเคย หากเอามาชิมเทียบกันจะต่างกันแน่นอนครับ
GLENMORANGIE   10 Years - ออกกลิ่นน้ำผึ้ง ครีมๆ นิดหน่อยอมแล้วฉ่ำอุรา
GLENFIDDICH  12 Years - วนิลา Oaky นิดๆ จบไปกลางๆ
THE GLENLIVET  12 Years - ผลไม้แอปเปิ้ล ฝาดใน อมเปรี้ยว จบสั่นๆ ชวนให้ยกแก้ว 2

ลองกลุ่มนี้ดูก่อนได้ครับ หรืออยากจัดหนักสายแข็งเลยก็ Laphroaig 10 ตัวนี้ก็หาใน Internet ไม่ยาก

ปล. ดื่มอย่างมีสติและรักษาสุขภาพด้วยนะครับ -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2012, 12:10:30 PM โดย otrue »
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:13:47 AM »

ซึ่งตอนนี้พี่pipถึงขวดที่หลักร้อยไปแล้วครับ -0027

แนะนำให้คุณโชคลองถามแกดูอีทีครับ คำตอบอาจขนลุกกว่านั้นครับ -0062
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:29:11 AM »

แนะนำให้คุณโชคลองถามแกดูอีทีครับ คำตอบอาจขนลุกกว่านั้นครับ -0062

........ถ้า SM ยังไม่ถึงร้อยเลยครับบบบบบบ........... -12
-0043 -0043 -0043